Nhờ tư vấn - Mong các cao nhân tư vấn cứu dữ liệu? | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Mong các cao nhân tư vấn cứu dữ liệu?

hle81

Búa Gỗ
Chủ topic ngưng ngang ko biết tình hình cái Ổ đó giờ ra sao NHỈ
Nhà em cám ơn nhà bác đã hỏi thăm ạ! Tình hình sau khi đọc hướng dẫn của nhà bác xong, và tìm hiểu cách làm thì nhà em thấy... khó khăn so với trình độ của nhà em. Phần cũng vì bận công chuyện nên nhà em cũng chưa hỏi nhà bác những chỗ chưa hiểu vì cảm thấy có lẽ bản thân đọc còn chưa đủ... Một lần nữa, nhà em chân thành cám ơn nhà bác @sec0 đã nhớ tới nhà em, việc cứu dữ liệu này nhà em vẫn sẽ còn tiếp tục. Chắc chắn khi có thời gian nhà em sẽ tìm hiểu kỹ hơn và làm theo hướng dẫn của nhà bác. Hy vọng vẫn còn gặp lại nhà bác @sec0 trên diễn đàn VNZ vào lúc đấy! Thân ái!

hle81

Búa Gỗ
Hôm qua tôi lại bị thêm một sự cố nữa, lần này nó là Bad disk, cũng là lỗi trên external HDD, tôi sau khi delete 1 part thành unallocated, sau đó lại chọn lệnh Extend từ Minitool cho part Data có sẵn, thấy thông báo thành công nhưng không ngờ nó biến thành Bad disk.

Bổn cũ soan lại, tôi lại dùng Disk Genius, lần này tôi dùng thử bản portable chạy trực tiếp từ Windows, nó chạy được một lúc rồi thì đơ luôn. Chuyển sang chạy từ WinPE thì thành công, lấy lại được partition DATA với size gần 1.5 TB.

Trên WINPE sau khi đã save lại partition, mở từ This PC tôi thấy có tới 3 cái tên trùng nhau của Partition vừa mới phục hồi, cứ để yên như vậy và restart máy là OK, đừng có delete gì cả. Đây là lần thứ hai tôi thấy hiện tượng này.

Tôi rất thích soft Disk Genius hay còn tên gọi khác là Eassos Partition Guru này vì nó đã hổ trợ tôi trước đó khi vào teamviewer cho một số bạn trên FB, bị mất ổ C:\ khi format nhầm, chạy lại nó là có ngay. Giờ là chuyện xảy ra với tôi, cũng toàn trên 2 cái external HDD, có bị sự cố thì mình mới có thêm cái để mà học, nó scan cũng khá nhanh đó các bạn, mình phải biết cách chọn " ignore " các part không cần thiết. Chọn " Reserve " khi thấy đúng part Data của mình.

Một số hình minh hoạ đây:

Chạy từ Disk Genius:

Xem phần đính kèm 15153

Các bạn lưu ý phần Cylinder tôi khoanh tròn như hinh dưới, nó sẽ scan ra nhiều parts:

Xem phần đính kèm 15154

Xem phần đính kèm 15155

Còn đây là hình sau khi tôi vào lại WinPE làm, phải làm lại từ đầu nhưng nó chạy lại cũng nhanh và kết quả như sau:

Xem phần đính kèm 15156

Ở hình trên các bạn có thấy nó có thêm parttition Free 138.9GB không? Đó là part mà tôi đã xoá rồi dùng lệnh Extend từ Minitool cho part Data 1478.5GB này đó. Giờ nó hiện lên lại nguyên trạng của HDD. Hai partitions khác sau part mới tìm ra thì các bạn thấy nó vẫn y nguyên bởi vì mình đâu có thao tác gì với nó đâu.

Một số bước phải làm tiếp tục :

Xem phần đính kèm 15157

Xem phần đính kèm 15158

Xem phần đính kèm 15159

Xem phần đính kèm 15160

Các bạn có thấy có thêm cái part free 210.8GB sau part Data không? Cứ kệ nó, restart trở lại vào Windows và khi không thấy part Data hiện trên This PC, bạn check lại từ Disk Management, thêm ký tự cho nó là xong.

Thân chúc tất cả các bạn thao tác thành công nhé.

Xin chào nhà bác @sec0, @Hoang Duch2 và tổng chào những ai đã theo dõi thớt từ trước ạ... Nhân dịp gần Tết lời đầu tiên em kính chúc nhà các bác một năm mới sẽ suôn sẻ hơn và bình an ạ...

Như đã nói từ còm gần nhất, nay thời gian cuối năm nên nhà em nay lại có thời gian để tiếp tục cuộc hành trình kéo dài hơn 1 năm nay của mình... Nhà em xin phép đi thẳng vào vấn đề luôn ạ...

Sau khi đã tải DiskGenius từ nhà bác @sec0 và đọc qua các bước của nhà bác @Hoang Duch2, nhà em đang gặp vấn đề khi sử dụng. Về cơ bản phần mềm có nhận được ổ cứng nhưng khi sử dụng chức năng Partition Recovery hay File Recovery thì tầm 30p thì phần mềm báo Not Responding và dừng lại hẳn... Nhà em có tắt đi thực hiện lại thao tác này vài lần với 2 chức năng này đều có kết quả tương tự.

Nhà em lại nhờ cậy nhà hai bác, liệu nhà em có đang làm sai gì không? Đã đến lúc nhà em sử dụng MiniTool chưa ạ? Rất mong nhận được sự hỗ trợ từ nhà hai bác và các anh em đã và sẽ theo dõi diễn đàn. Thân ái!

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Xin chào nhà bác @sec0, @Hoang Duch2 và tổng chào những ai đã theo dõi thớt từ trước ạ... Nhân dịp gần Tết lời đầu tiên em kính chúc nhà các bác một năm mới sẽ suôn sẻ hơn và bình an ạ...

Như đã nói từ còm gần nhất, nay thời gian cuối năm nên nhà em nay lại có thời gian để tiếp tục cuộc hành trình kéo dài hơn 1 năm nay của mình... Nhà em xin phép đi thẳng vào vấn đề luôn ạ...

Sau khi đã tải DiskGenius từ nhà bác @sec0 và đọc qua các bước của nhà bác @Hoang Duch2, nhà em đang gặp vấn đề khi sử dụng. Về cơ bản phần mềm có nhận được ổ cứng nhưng khi sử dụng chức năng Partition Recovery hay File Recovery thì tầm 30p thì phần mềm báo Not Responding và dừng lại hẳn... Nhà em có tắt đi thực hiện lại thao tác này vài lần với 2 chức năng này đều có kết quả tương tự.

Nhà em lại nhờ cậy nhà hai bác, liệu nhà em có đang làm sai gì không? Đã đến lúc nhà em sử dụng MiniTool chưa ạ? Rất mong nhận được sự hỗ trợ từ nhà hai bác và các anh em đã và sẽ theo dõi diễn đàn. Thân ái!

Bạn thao tác từ WinPE hay trên Windows vậy bạn?

trungminh

Rìu Vàng Đôi
recover partition thì phải nhớ HDD của mình chia thành mấy phân vùng và mỗi phân vùng là bao nhiêu G. Khi scan tìm thấy phân vùng phù hợp thì chấp nhận nếu không phải thì bỏ qua và tiếp tục scan cho đến khi tìm thấy phân vùng phù hợp với phân vùng của HDD. Bạn muốn chạy trên windows thì nên download phần mền portable DiskGenius bản cao nhất là v5.4.1.1178 LINK: https://drive.google.com/u/2/uc?id=1r2Twgf4NRrhQoJSOigZe4MeZOSlX3saO&export=download

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Nhà em thao tác trên Windows nhà bác ạ...
Nên dùng Guru trên nền Winpe như hướng dẫn của bác @Hoang Duch2 --> khả năng tìm thấy phân vùng cũ là >95% (chọn Reserve khi thấy gần đúng dung lượng của phân vùng cũ). Và nó có chức năng Explorer để mình tìm nhanh các thư mục & file cần phục hồi.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
recover partition thì phải nhớ HDD của mình chia thành mấy phân vùng và mỗi phân vùng là bao nhiêu G. Khi scan tìm thấy phân vùng phù hợp thì chấp nhận nếu không phải thì bỏ qua và tiếp tục scan cho đến khi tìm thấy phân vùng phù hợp với phân vùng của HDD. Bạn muốn chạy trên windows thì nên download phần mền portable DiskGenius bản cao nhất là v5.4.1.1178 LINK: https://drive.google.com/u/2/uc?id=1r2Twgf4NRrhQoJSOigZe4MeZOSlX3saO&export=download

Cháu ơi link bị lỗi rồi, cháu xem lại giúp bác nhé.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Bác thử dùng cái link này
https://www.mediafire.com/file/ahzquf4p56zik28/DiskGenuis.5.4.1.7z/file

Cảm ơn bạn, tôi đã load về và mở ra được rồi trên Windows, chỉ có điều là khi click vào Help, chọn About thì giao diện soft biến mất.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cảm ơn bạn, tôi đã load về và mở ra được rồi trên Windows, chỉ có điều là khi click vào Help, chọn About thì giao diện soft biến mất.
Quái lạ , ko hiểu sao .
Bác run file 86 hay 64 , thử hết cả 2 file xem có bị ko bác
Soft này tôi dùng uniextract giải nén chứ ko có setup ,Đúng là X64 bị y như bác nói

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Do foder 64 ko có các file INFO nên nó ko có thông tin , bác so sánh 2 thư mục thì bác sẽ thấy , bác copy các file mà thư mục 64 bị thiều từ 32 sang thì nó sẽ ổn thôi

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Do foder 64 ko có các file INFO nên nó ko có thông tin , bác so sánh 2 thư mục thì bác sẽ thấy , bác copy các file mà thư mục 64 bị thiều từ 32 sang thì nó sẽ ổn thôi
Tôi sẽ làm thử nha bạn, đợi tôi một chút.

Update: tôi chép từ 32 sang 64 và replace rồi nhưng vẫn chưa được, bạn cho xem cái hình với tất cả file từ ver 64 bên bạn để tôi mò bên đây bạn nhé.

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Đúng rồi bạn, chỉ có x64 bị thôi, x86 vẫn tốt, có hiện about ngon lành:

Bác load file đính kèm về đổi thành zip . bác giải nén copy đè vào thư mục 64 là OK
Lỗi này do tôi chép nhầm file dll của 32 vào 64 đó bác

Attachments

• x64.txt
    4.2 KB · Lượt xem: 7

hle81

Búa Gỗ
Nếu vậy thì bạn gặp lỗi là đúng rồi, bạn xem lại cmt của tôi, tôi có nói làm thành công từ WinPE đó bạn:

Ngày đó tôi nhiệt tình hổ trợ bạn nhưng tôi thấy bạn không có hứng thú gì nên tôi cũng ngại làm phiền.

Thực sự là như đã nói lần trước, nhà em vẫn luôn trân trọng mọi sự giúp đỡ đến ngày hôm nay từ nhà bác nói riêng và những ai tham gia thớt này trong cộng đồng vn-z... Nếu nhà em đã làm gì phật ý, mong nhà bác bỏ quá cho!...

Bác thử dùng cái link này
https://www.mediafire.com/file/ahzquf4p56zik28/DiskGenuis.5.4.1.7z/file

Do nhà em chưa rành cách thức WINPE lắm, nên đã sử dụng link này của nhà bác @sec0 để tải về và không còn chạy một lúc bị đơ nữa rồi ạ! Sau khi chạy xong Partition Recovery thì hiển thị thông báo như sau (nhà em đính kèm bên dưới), lại cậy nhờ nhà bác @sec0 bắt mạch giúp tiếp ạ...

baogia2010

Rìu Chiến Bạc
Thực sự là như đã nói lần trước, nhà em vẫn luôn trân trọng mọi sự giúp đỡ đến ngày hôm nay từ nhà bác nói riêng và những ai tham gia thớt này trong cộng đồng vn-z... Nếu nhà em đã làm gì phật ý, mong nhà bác bỏ quá cho!...

Do nhà em chưa rành cách thức WINPE lắm, nên đã sử dụng link này của nhà bác @sec0 để tải về và không còn chạy một lúc bị đơ nữa rồi ạ! Sau khi chạy xong Partition Recovery thì hiển thị thông báo như sau (nhà em đính kèm bên dưới), lại cậy nhờ nhà bác @sec0 bắt mạch giúp tiếp ạ...

Vài tấm hình để bạn này tham khảo thêm

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Trong khi chờ đợi bác @@sec0 hồi âm cho bạn, tôi đã test lại bản Disk Genius 5.4.1 portable trực tiếp trên Windows với một thẻ nhớ 4GB cũ và đã có bản boot của NK, các thao tác cuả tôi như sau:

Chọn format và vẫn giữ tên của pv Fat32:

Sau khi format xong:

Tôi bắt đầu chạy Partition Recovery với lựa chọn như hình:

Kết quả khi chạy xong nó báo như sau:

Nó thông báo giống y như bên bạn, vậy là soft portable này đang bị lỗi bởi vì bạn xem tiếp kết quả dưới đây khi tôi chạy bản cũ hơn và đây là bản cài đặt vào Windows:

Kết quả khác với bản 5.4.1:

Giờ bạn tìm lại bản cũ có version như hình, cài lại vào máy và chạy thử xem sao, bạn nhớ là không được chép bất cứ cái gì vào cái ổ cứng hư đó nhé.