Nhờ tư vấn - Mong các cao nhân tư vấn cứu dữ liệu? | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Mong các cao nhân tư vấn cứu dữ liệu?

hle81

Búa Gỗ
Nó cũng là soft có từ rất lâu rồi bạn, tôi không nói tên vì hiện tại tôi không có bản portable, đành phải dùng bản từ WINPE, nói cái này sợ bạn rối trí nên chờ bạn làm với cái Minitool cho xong đã, nếu không được mới dùng thử cách này. Ổ cứng của tôi hôm qua vừa mới biến thành Raw nên tôi chạy thử ngay thấy thành công, còn ổ của bạn tôi không biết bạn đã làm những gì, rủi nếu nói ra thì bạn không làm được có phải thêm mất công cho bạn không? Hiện tại bạn có đang chạy từ Minitool không?
Đang scan được 45% rồi bác ạ

hle81

Búa Gỗ
Mong chờ kết quả tốt cho ổ cứng của bạn nhé. Nếu làm được thì từ đây về sau bạn khoẻ quá rồi, không phải lo chạy đôn chạy đáo đi tìm nơi cứu dữ liêu nữa.
Xem cái link này cho kỹ sẽ làm được thôi , sau khi nó scan xong sẽ có nhiều part cùng 1 dung lượng , hãy check đúng vào cái phân vùng có dữ liệu cũ

[MEDIA] [/MEDIA]

Tình hình sau khi scan xong nhà em đã double click vào chỗ có size lớn nhất nó không hiển thị gì ạ.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tình hình sau khi scan xong nhà em đã double click vào chỗ có size lớn nhất nó không hiển thị gì ạ.

Xem phần đính kèm 14900

Bạn xem cái hình từ video sau khi người ta scan và hình của bạn, pv của người ta đã định dạng là NTFS, trong khi của bạn là OTHER thì không đọc được files.

Hình từ video:

HÌnh của bạn:

Giờ này bác @@sec0 sắp vào, chờ xem ý kiến của bác ấy thế nào rồi tính tiếp nha bạn.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm

Xem phần đính kèm 14900
Cấu trúc HDD hiện tại của bạn có bao nhiêu phân vùng , và lúc chưa format thì bao nhiêu phân vùng .
Theo cái hình 1 thì [hần mềm chỉ tìm thấy cái phân vùng hiện tại và chưa tìm thấy phân vùng cũ .
Nếu chỉ có phân vùng mới ko có phân vùng cũ thì un check rồi nhấn cancel , đừng nhấn finish bạn nhé , khi nào tim được cái mình cần thì hãy check vào ổ cần recovery và nhấn finish

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Cấu trúc HDD hiện tại của bạn có bao nhiêu phân vùng , và lúc chưa format thì bao nhiêu phân vùng .
Theo cái hình 1 thì [hần mềm chỉ tìm thấy cái phân vùng hiện tại và chưa tìm thấy phân vùng cũ .
Nếu chỉ có phân vùng mới ko có phân vùng cũ thì un check rồi nhấn cancel , đừng nhấn finish bạn nhé , khi nào tim được cái mình cần thì hãy check vào ổ cần recovery và nhấn finish

Tức là bây giờ nhấn cancel rồi lại chạy scan trở lại phải không bạn? Hình như bạn ấy không ngủ, hay bạn ấy ở cùng múi giờ với tôi?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tức là bây giờ nhấn cancel rồi lại chạy scan trở lại phải không bạn?
Thường thì khi nó tìm thấy phân vùng cũ thì nó sẽ hiện cả phân vùng mới , tức là HDD 2TB thì các phân vùng nó tìm thấy sẹ có tổng dung lượng lớn hơn 2 TB để người dùng tùy chọn check vào phân VÙNG NÀO MÌNH CHỌN CHO ĐỦ 2TB CÁC CÀI CÒN LẠI THÌ KO CHỌN ĐƯỢC .
NHƯ ẢNH CỦA BẠN ẤY THÌ PHẦN MỀM CHƯA TÌM THẤY PHAN VÙNG CŨ ĐÓ BÁC . VÀ NÓ KO TÌM THẤY THÌ XEM NHƯ CÓ TÌM NỮA CŨNG KO THẤY , VÌ ĐÃ FULL SCAN RỒI , TÌM PHẦN MỀM KHÁC MÀ DÙNG THÔI BÁC

hle81

Búa Gỗ
Thường thì khi nó tìm thấy phân vùng cũ thì nó sẽ hiện cả phân vùng mới , tức là HDD 2TB thì các phân vùng nó tìm thấy sẹ có tổng dung lượng lớn hơn 2 TB để người dùng tùy chọn check vào phân VÙNG NÀO MÌNH CHỌN CHO ĐỦ 2TB CÁC CÀI CÒN LẠI THÌ KO CHỌN ĐƯỢC .
NHƯ ẢNH CỦA BẠN ẤY THÌ PHẦN MỀM CHƯA TÌM THẤY PHAN VÙNG CŨ ĐÓ BÁC . VÀ NÓ KO TÌM THẤY THÌ XEM NHƯ CÓ TÌM NỮA CŨNG KO THẤY , VÌ ĐÃ FULL SCAN RỒI , TÌM PHẦN MỀM KHÁC MÀ DÙNG THÔI BÁC

Vâng nhà em cám ơn bác ạ, đành phải tìm phần mềm khác...

Tức là bây giờ nhấn cancel rồi lại chạy scan trở lại phải không bạn? Hình như bạn ấy không ngủ, hay bạn ấy ở cùng múi giờ với tôi?

Giờ hóng nhà bác giới thiệu giúp em phần mềm mới với ạ...

Nhà em nghe giang hồ đồn có máy cứu dữ liệu hdd PC-3000 Express của mấy chỗ chuyên cứu dữ liệu chắc có khi cứu vãn được, thậm chí sẽ cứu lại theo đúng cấu trúc thư mục không biết thực hư thế nào...

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Vậy bây giờ tôi giới thiêu với bạn ấy soft này từ WinPE, không biết bạn có biết sử dụng WinPE hay không? Vì tôi thấy mình download về Disk Genius cài trực tiếp trên Windows thì có nhưng nó có cho mình chạy full hay không mới là vấn đề.
Hôm qua ổ cứng của tôi cũng gặp nạn, tôi làm với Disk Genius rất nhanh đó bạn, khó là tôi không biết bạn chủ topic có biết dùng WinPE hay không?

Đây là hình ảnh hôm qua tôi posted trên topic của @anhdv, bạn vào xem hình nhé, cmt # 830:

https://vn-z.vn/threads/anhdv-boot-bo-cong-cu-cuu-ho-may-tinh-chuyen-nghiep.16658/post-363900

Còn đây là cái video tôi mới tìm thấy, bạn xem thêm để hiểu cách làm:

hle81

Búa Gỗ
Vậy bây giờ tôi giới thiêu với bạn ấy soft này từ WinPE, không biết bạn có biết sử dụng WinPE hay không? Vì tôi thấy mình download về Disk Genius cài trực tiếp trên Windows thì có nhưng nó có cho mình chạy full hay không mới là vấn đề.
Hôm qua ổ cứng của tôi cũng gặp nạn, tôi làm với Disk Genius rất nhanh đó bạn, khó là tôi không biết bạn chủ topic có biết dùng WinPE hay không?

Đây là hình ảnh hôm qua tôi posted trên topic của @anhdv, bạn vào xem hình nhé, cmt # 830:

https://vn-z.vn/threads/anhdv-boot-bo-cong-cu-cuu-ho-may-tinh-chuyen-nghiep.16658/post-363900

Còn đây là cái video tôi mới tìm thấy, bạn xem thêm để hiểu cách làm:

Phần mềm này nhà em cũng vừa mới nghe lần đầu tiên thôi, dù sao thì đây là lần đầu gặp phải trường hợp thế này… Đành có bệnh thì vái tứ phương nên nhà em cũng sẽ thử, cho tới khi không còn cách nữa thì chắc lập topic hỏi địa điểm cứu dữ lieu uy tín ạ.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Phần mềm này nhà em cũng vừa mới nghe lần đầu tiên thôi, dù sao thì đây là lần đầu gặp phải trường hợp thế này… Đành có bệnh thì vái tứ phương nên nhà em cũng sẽ thử, cho tới khi không còn cách nữa thì chắc lập topic hỏi địa điểm cứu dữ lieu uy tín ạ.

Không thử thì không bao giờ biết kết quả đâu bạn, soft này đối với bạn xa lạ nhưng những ai đã sử dụng WINPE từ bao lâu nay đều biết tới tên của nó. Khó chăng là bây giờ bạn phải biết tạo một usb cứu hộ hay có thành viên nào có key của soft Genius này thì họ cho bạn, bạn có thể cài trực tiếp trên Windows và scan cái ổ cứng của bạn được.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Dùng trong winpe thì nó ổn dịnh hơn , nhưng bản portable thì tôi có up trong rum nhưng ko biết nó lọt đâu để tôi dẫn link trực tiếp bạn chờ 1 chút tôi sửa bài gởi link
link

secpol

Rìu Chiến Bạc
Bạn cứ yên tâm là dũ liệu không mất đâu nhé. Chỉ khi nào mặt đĩa cứng của bạn bị trầy xước quá lớn mới không cứu được thôi. Chết cơ và sốc điện vẫn lấy được bình thường. Tất nhiên khi đó phải có thiết bị chuyên dụng.

hle81

Búa Gỗ
Bạn cứ yên tâm là dũ liệu không mất đâu nhé. Chỉ khi nào mặt đĩa cứng của bạn bị trầy xước quá lớn mới không cứu được thôi. Chết cơ và sốc điện vẫn lấy được bình thường. Tất nhiên khi đó phải có thiết bị chuyên dụng.

Vâng ạ, nhà em có nghe nói tới loại máy chuyên dụng PC-3000 Express không biết có phải là nó chăng?

Không thử thì không bao giờ biết kết quả đâu bạn, soft này đối với bạn xa lạ nhưng những ai đã sử dụng WINPE từ bao lâu nay đều biết tới tên của nó. Khó chăng là bây giờ bạn phải biết tạo một usb cứu hộ hay có thành viên nào có key của soft Genius này thì họ cho bạn, bạn có thể cài trực tiếp trên Windows và scan cái ổ cứng của bạn được.
Dùng trong winpe thì nó ổn dịnh hơn , nhưng bản portable thì tôi có up trong rum nhưng ko biết nó lọt đâu để tôi dẫn link trực tiếp bạn chờ 1 chút tôi sửa bài gởi link
link

Nhà em chân thành cám ơn các bác đã hỗ trợ rất nhiệt tình cùng những ai đã và đang dành thời gian còm trong tút ạ! Dẫu làm được hay không nhà em sẽ cập nhật kết quả tiếp sau.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Vâng ạ, nhà em có nghe nói tới loại máy chuyên dụng PC-3000 Express không biết có phải là nó chăng?

Nhà em chân thành cám ơn các bác đã hỗ trợ rất nhiệt tình cùng những ai đã và đang dành thời gian còm trong tút ạ! Dẫu làm được hay không nhà em sẽ cập nhật kết quả tiếp sau.

Bạn chưa biết sử dụng soft này thì tốt nhất mỗi khi có giao diện gì hiện ra, bạn không hiểu thì nên gửi hình lên đây để các bạn khác vào góp ý cho bạn nhé, dĩ nhiên là tôi còn ở đây đến 9 giờ tối, hiện tại bên tôi là 7 giờ tối, tôi còn 2 tiếng nữa thôi.

hle81

Búa Gỗ
Không biết bạn có đang làm hay đi ngủ rồi? Bên này tôi cũng thấy mệt, không chờ tới 9 giờ tối được, thôi có gì ngày mai tôi gặp lại bạn sau nhé.
Chết thật nhà em mải công chuyện nên giờ mới check tút. Nhà em cám ơn sự nhiệt tình chu đáo của bác ạ, và sẽ cố gắng cập nhật lại tình hình sớm nhất khi có thể ạ.

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Hôm qua tôi lại bị thêm một sự cố nữa, lần này nó là Bad disk, cũng là lỗi trên external HDD, tôi sau khi delete 1 part thành unallocated, sau đó lại chọn lệnh Extend từ Minitool cho part Data có sẵn, thấy thông báo thành công nhưng không ngờ nó biến thành Bad disk.

Bổn cũ soan lại, tôi lại dùng Disk Genius, lần này tôi dùng thử bản portable chạy trực tiếp từ Windows, nó chạy được một lúc rồi thì đơ luôn. Chuyển sang chạy từ WinPE thì thành công, lấy lại được partition DATA với size gần 1.5 TB.

Trên WINPE sau khi đã save lại partition, mở từ This PC tôi thấy có tới 3 cái tên trùng nhau của Partition vừa mới phục hồi, cứ để yên như vậy và restart máy là OK, đừng có delete gì cả. Đây là lần thứ hai tôi thấy hiện tượng này.

Tôi rất thích soft Disk Genius hay còn tên gọi khác là Eassos Partition Guru này vì nó đã hổ trợ tôi trước đó khi vào teamviewer cho một số bạn trên FB, bị mất ổ C:\ khi format nhầm, chạy lại nó là có ngay. Giờ là chuyện xảy ra với tôi, cũng toàn trên 2 cái external HDD, có bị sự cố thì mình mới có thêm cái để mà học, nó scan cũng khá nhanh đó các bạn, mình phải biết cách chọn " ignore " các part không cần thiết. Chọn " Reserve " khi thấy đúng part Data của mình.

Một số hình minh hoạ đây:

Chạy từ Disk Genius:

BAD DISK-8  2020-07-04_143233.png

Các bạn lưu ý phần Cylinder tôi khoanh tròn như hinh dưới, nó sẽ scan ra nhiều parts:

BAD DISK-12  2020-07-04_143233.png

BAD DISK-14  2020-07-04_143233.png

Còn đây là hình sau khi tôi vào lại WinPE làm, phải làm lại từ đầu nhưng nó chạy lại cũng nhanh và kết quả như sau:

bad disk-5  2020-07-04_153022.png

Ở hình trên các bạn có thấy nó có thêm parttition Free 138.9GB không? Đó là part mà tôi đã xoá rồi dùng lệnh Extend từ Minitool cho part Data 1478.5GB này đó. Giờ nó hiện lên lại nguyên trạng của HDD. Hai partitions khác sau part mới tìm ra thì các bạn thấy nó vẫn y nguyên bởi vì mình đâu có thao tác gì với nó đâu.

Một số bước phải làm tiếp tục :

bad disk-6  2020-07-04_153022.png

bad disk-7  2020-07-04_153022.png

bad disk-8  2020-07-04_153022.png

bad disk-10  2020-07-04_153022.png

Các bạn có thấy có thêm cái part free 210.8GB sau part Data không? Cứ kệ nó, restart trở lại vào Windows và khi không thấy part Data hiện trên This PC, bạn check lại từ Disk Management, thêm ký tự cho nó là xong.

Thân chúc tất cả các bạn thao tác thành công nhé.