Thảo luận - Mới Sử Dụng Cơ Bản Zorin OS 17.1 Pro - Của anh em trên Vz cho file iso | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Thảo luận Mới Sử Dụng Cơ Bản Zorin OS 17.1 Pro - Của anh em trên Vz cho file iso

Long Sao

Junior Moderator
Sau khi mình có được phiên bản ISO của Zorin OS 17.1 Pro . Mình đã cài thử trên máy ảo và thấy phiên bản Pro này của Zorin nó khá hơi hướng của Gnome mặc dù có nhiều tùy biến về phong cách màn hình sử dụng hơn.

Và có vài ứng dụng khá thú vị như LibreCad, Xournal++, GFW(Firewall cơ bản) là một số công cụ cũng như khá nhiều ứng dụng được cài sẳn mix sẳn nên anh em ưa chuộng là cũng không có gì lạ cả. Mặc dù vậy cũng có nhiều app không cần thiết trong quá trình sử dụng chưa thực sự cần. Và mình thấy phong cách Gnome mới nhất đang là giao diện sử dụng chính và khá đẹp trên Zorin bản Pro mà mình thử nghiệm trải nghiệm. Anh chị em cô chú bác có thấy cái gì hay ho hơn thì góp ý thêm nhé

Chứ mình mới thử dùng một thời gian và cảm nhận nhẹ vậy thôi. Chân thành cảm ơn đã đọc bài và mong là mọi trải nghiệm thêm để có thể đánh giá chính xác về Zorin Mới nhất nhé. Cảm ơn bác thành viên đã cho mình File ISO của Zorin bản Pro này để mình có thể thử nghiệm cài đặt thử xem có gì mới hay không. Sắp tới sẽ có test 3 bản Zorin chi tiết hơn. Rất cảm ơn rất nhiều ạ

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

Long Sao

Junior Moderator
mình cài bản edu mà lag lòi mắt cập nhật cũng rất lâu load ch thì không thấy gì lun
Bạn dùng có mấy bản. Core, Lite, Edu, Pro. Các bản phải chạy bộ nhớ nó càng tăng. Ổ cứng không phân đủ 45 GB thì bản Edu khóc thét đấy.
Cứ xem cơ bản mình coppy từ trang chủ là thấy cũng nặng phết
  • Storage: 15 GB (Core), 32 GB (Education), or 40 GB (Pro)

zSkyNetz

Búa Gỗ
Bạn dùng có mấy bản. Core, Lite, Edu, Pro. Các bản phải chạy bộ nhớ nó càng tăng. Ổ cứng không phân đủ 45 GB thì bản Edu khóc thét đấy.
Cứ xem cơ bản mình coppy từ trang chủ là thấy cũng nặng phết
  • Storage: 15 GB (Core), 32 GB (Education), or 40 GB (Pro)
em cài edu cài full ổ ssd 240GB lag lòi mắt

Long Sao

Junior Moderator
em cài edu cài full ổ ssd 240GB lag lòi mắt
Cài full ổ 240 GB mà lag lòi mắt chứng tỏ tối ưu hóa của chíp cũng như ăn phần cứng của Zorin cũng cao phết. Mình xài Boxes ảo để cài bản Pro và nó báo ổ cứng tối thiểu dưới 40 bị thiếu tối thiểu. Chỉnh lại ok nhưng mà công nhận quá nhiều app không cần thiết nên rồi chạy bị yếu cũng không có gì lạ. Kiểm tra lại phần cứng thôi mà . Chúc bạn thành công. Còn mình thì chỉ khuyên theo cá nhân mình ý kiến nên chơi Ubuntu cho lâu bền.

zSkyNetz

Búa Gỗ
Cài full ổ 240 GB mà lag lòi mắt chứng tỏ tối ưu hóa của chíp cũng như ăn phần cứng của Zorin cũng cao phết. Mình xài Boxes ảo để cài bản Pro và nó báo ổ cứng tối thiểu dưới 40 bị thiếu tối thiểu. Chỉnh lại ok nhưng mà công nhận quá nhiều app không cần thiết nên rồi chạy bị yếu cũng không có gì lạ. Kiểm tra lại phần cứng thôi mà . Chúc bạn thành công. Còn mình thì chỉ khuyên theo cá nhân mình ý kiến nên chơi Ubuntu cho lâu bền.
cám ơn bác em quay xe về với đội mint edge rồi :))

Long Sao

Junior Moderator
ok bác căn bản dùng mint nó quen tay hihi
Trước cũng cài deepin đẹp tiện dụng nhưng cài app khổ quá
Mình thấy Mint cũng thú vị nhưng mà cũng giống mình dùng Ubuntu quen tay rồi nên thoải mái hơn. Con Deepin thì của Chung Quốc. Mà cài app khổ là cách sử dụng thôi mà

Long Sao

Junior Moderator
Mình đang tải về bản Edu và bản Core để xem có nặng hơn bản Pro không.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Mình cũng thử kha khá distro rồi , nói chung cũng quen linux r nên mình cũng nhanh cài app và sử dụng cơ bản bt . lâu r cũng ít ngồi máy nên ko nghịch nữa.

Long Sao

Junior Moderator
Chạy bản Lite là nhẹ nhất rồi, kể cả Edu Lite, Pro Lite cũng nhẹ hơn rất nhiều
Bản Zorin Lite 17 không còn hỗ trợ sau 2029 thì phải mình nhớ không nhầm thì sắp tới bản Grid sẽ ra mắt khép lại bản Lite chỉ còn bản Core, Edu, Pro và Grid thì phải .

tuannv1508

Rìu Chiến Chấm
Bản Zorin Lite 17 không còn hỗ trợ sau 2029 thì phải mình nhớ không nhầm thì sắp tới bản Grid sẽ ra mắt khép lại bản Lite chỉ còn bản Core, Edu, Pro và Grid thì phải .
À há, giờ mới để ý, chúc mừng New Moderator
Vậy chuyển qua dùng Xubuntu, Lubuntu cho nhẹ

Long Sao

Junior Moderator
À há, giờ mới để ý, chúc mừng New Moderator
Vậy chuyển qua dùng Xubuntu, Lubuntu cho nhẹ
Dạ cảm ơn bác nhiều ạ. Thực ra mình đang dùng Ubuntu ổn nên việc chuyển qua là không cần thiết vì ổn định thì xài thôi và việc đổi mới test khi nào có cái hay thì tính sau

Long Sao

Junior Moderator
Chạy bản Lite là nhẹ nhất rồi, kể cả Edu Lite, Pro Lite cũng nhẹ hơn rất nhiều
Cái bản Pro Lite, Edu Lite bác nói chắc là bản Nomal của các phiên bản cài đặt thì phải . em nói là bản lite đóng gói hiện tại ấy ạ