Mẹo để ngủ vào ban đêm là không đếm cừu | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Mẹo để ngủ vào ban đêm là không đếm cừu

pepePE

Rìu Chiến Vàng
VIP User

Nếu bạn đang tuyệt vọng với giấc ngủ, phương pháp này có thể là cứu cánh cho bạn.

Điều đó xảy ra với tất cả chúng ta, và hơn thế nữa khi chúng ta ở một độ tuổi nhất định, rằng những lo lắng và vấn đề thường kết thúc vào ban đêm, chúng ta chuyển chúng sang giờ đi ngủ. Một chuyên gia trong lĩnh vực này đưa ra một mẹo đơn giản để đi vào giấc ngủ.

Phương pháp này được đưa ra bởi bác sĩ và nhà khoa học nhận thức Luc P. Beaudoin, người tạo ra ứng dụng mySleepButton, người tuyên bố có thể đẩy nhanh quá trình để bạn có thể ngủ nhiều hơn dựa trên một tiền đề đơn giản: tránh nghĩ về tất cả những điều đó. giữ cho bạn tỉnh táo như một ưu tiên.

Như Beaudoin giải thích:

Người lớn sống trong một thế giới rất "não trái" bị chi phối bởi ngôn ngữ và suy nghĩ. Mặt khác, trẻ nhỏ dành nhiều thời gian để tưởng tượng và chơi đùa. Tất nhiên, người lớn nhìn thấy rất nhiều hình ảnh: video, truyền hình, phim, ảnh và logo. Nhưng họ có xu hướng làm điều đó một cách thụ động và thường là nói nhiều (dù là giọng hay không).

Các nhà nghiên cứu về giấc ngủ đã phát hiện ra rằng khi con người chìm vào giấc ngủ, họ thường trải qua những hình ảnh trực quan và 'những giấc mơ vi mô. Những hình ảnh khác nhau mà mọi người tưởng tượng có thể giúp họ đi vào giấc ngủ. Ngược lại, tiếp tục suy nghĩ bằng lời nói, phân tích và giải quyết vấn đề có thể trì hoãn việc bắt đầu buồn ngủ.

Vì vậy, chúng ta đi đến phương pháp mà chuyên gia gọi là Xáo trộn nhận thức, về bản chất, suy nghĩ ít hơn và tưởng tượng nhiều hơn, ví dụ, vào các đối tượng ngẫu nhiên để giữ tâm trí tránh xa suy nghĩ phân tích và lời nói mà anh ta nói. Do đó, Beaudoin nói rằng chúng ta phải tuân theo các nguyên tắc sau:

1-Lên giường và chuẩn bị ngủ.
2-Nghĩ về một từ ngẫu nhiên, trung tính về cảm xúc có ít nhất năm chữ cái. Beaudoin gợi ý "giờ đi ngủ" làm ví dụ. Những thứ khác có thể là "máy tính xách tay", "quả đào", "phim" hoặc "bóng đèn". (Cố gắng chọn một từ không có quá nhiều chữ cái lặp lại, chẳng hạn như “chuối”).
3-Đánh vần từ cơ bản một cách chậm rãi trong tâm trí của bạn và sau đó, bắt đầu với chữ cái đầu tiên, hãy nghĩ về một từ khác cũng bắt đầu bằng chữ cái đó. Hãy tưởng tượng yếu tố được đại diện bởi từ: nếu từ cơ bản của bạn là "đào", bạn sẽ bắt đầu bằng những từ bắt đầu bằng chữ "m", chẳng hạn như "khỉ", "bàn" hoặc "nồi". Hãy tưởng tượng từng mục một, nằm trên đó đủ lâu để tạo ra hình ảnh rõ ràng trong tâm trí bạn trước khi giải phóng nó và chuyển sang từ “m” tiếp theo.
4-Lặp lại điều này nhiều lần nhất có thể cho mỗi chữ cái. Một khi bạn sử dụng hết các từ với "m" (hoặc cảm thấy nhàm chán với chúng), hãy chuyển sang chữ cái tiếp theo.

Nếu bạn gặp khó khăn trong việc tìm từ theo từng chữ cái, hãy bỏ qua chúng và chuyển sang chữ cái tiếp theo. Tương tự như vậy, nếu bạn chọn một từ mà bạn không thể hình dung được, hãy bỏ qua từ đó và chuyển sang từ khác.

Theo Beaudoin, việc suy nghĩ về ngữ cảnh xung quanh từ sẽ rất hữu ích. Ví dụ: nếu bạn đang tưởng tượng về "bánh mì", bạn có thể nghĩ đến một ổ bánh mì trắng mềm và sau đó là bánh mì Pháp giòn, tiếp theo là bột chua tự làm của bạn.

Nếu bạn đọc hết một từ cơ bản mà không buồn ngủ, hãy bắt đầu lại với một từ cơ bản mới.:rolleyes:

Văn bản được dịch từ tiếng Tây Ban Nha sang tiếng Việt với Google Dịch
Tôi cảm thấy sự bất tiện của những từ bị dịch sai
xem phần còn lại của bài viết

Phi Long Phong Van

Vạn Lý Truy Phong Vạn Lý Sầu...! Xin Vĩnh Biệt Anh
Thành viên BQT
Mình thì dùng cách này mỗi khi khó ngủ sau khi vô tình coi dc 1 bài báo chỉ cách. Khi khó ngủ mình đếm trong đầu từ 1 tới 100 một cách chậm rãi, khi đếm không được tập trung vào con số mình đếm, hãy thả lỏng ý nghĩ và đếm trong đầu giống như vô thức. Khi đếm tới 100 mà chưa ngủ được thì đếm lại từ đầu cho tới khi ngủ được. Mình đã làm theo cách này mỗi khi khó ngủ rất nhiều lần và thấy rất ok nha bác. Có khi đếm chưa tới 100 đã ngủ lúc nào không hay luôn, có khi đếm tới lần thứ 2, thứ 3 là ngủ 😴😴😴

gift4you

Rìu Bạc
Mình thì dùng cách này mỗi khi khó ngủ sau khi vô tình coi dc 1 bài báo chỉ cách. Khi khó ngủ mình đếm trong đầu từ 1 tới 100 một cách chậm rãi, khi đếm không được tập trung vào con số mình đếm, hãy thả lỏng ý nghĩ và đếm trong đầu giống như vô thức. Khi đếm tới 100 mà chưa ngủ được thì đếm lại từ đầu cho tới khi ngủ được. Mình đã làm theo cách này mỗi khi khó ngủ rất nhiều lần và thấy rất ok nha bác. Có khi đếm chưa tới 100 đã ngủ lúc nào không hay luôn, có khi đếm tới lần thứ 2, thứ 3 là ngủ 😴😴😴
Mình thì không đếm cừu mà mình đếm tiền... đếm tràng hạt...
Đếm đủ thì ngủ ngon, đếm quá đủ thỉ ngủ quá ngon...
Tay lần tràng hạt, đếm lại đeo...
Có thể nghe nhạc hoặc thiền cũng được nghen

boduc

Rìu Chiến Vàng
Cách này lúc bé em có thực hành và thấy hiệu nghiệm lắm, nhưng từ khi lớn lên rồi cơm áo gạo tiền nó đi vào cõi vô thức của mình nên khi đếm đến 99 thì nó bật ra giống như mình activer windows 11 vậy. Và lại thức trắng đêm. Hihihi, có thể những người có sổ đỏ cả xấp thì chỉ đếm đến 10 là ngủ. {ah}

Phi Long Phong Van

Thành viên BQT
Cách này lúc bé em có thực hành và thấy hiệu nghiệm lắm, nhưng từ khi lớn lên rồi cơm áo gạo tiền nó đi vào cõi vô thức của mình nên khi đếm đến 99 thì nó bật ra giống như mình activer windows 11 vậy. Và lại thức trắng đêm. Hihihi, có thể những người có sổ đỏ cả xấp thì chỉ đếm đến 10 là ngủ. {ah}
Hihi sổ nhiều mới khỏ ngủ chứ bác vì phải thức canh vì sợ a sở lưu hương a viếng haha {ah}

Phi Long Phong Van

Thành viên BQT
điều tôi thường làm là không uống cà phê sau 5 giờ chiều. Trước khi đi ngủ tôi luôn uống một ly sữa, nhưng tôi phải thừa nhận rằng nếu tôi đã trải qua một ngày rất căng thẳng, tôi biết rằng đêm đó tôi sẽ khó ngủ.{baffle}
Hi sau này mình mới ngủ ít thôi, chứ hồi từ 30 tuổi đổ về trước mình cafe suốt, ngủ vẫn cú ngủ bình thường à :)

pepePE

Rìu Chiến Vàng
VIP User
Hi sau này mình mới ngủ ít thôi, chứ hồi từ 30 tuổi đổ về trước mình cafe suốt, ngủ vẫn cú ngủ bình thường à :)
Cho đến vài năm trước, tôi luôn uống cà phê trước khi đi ngủ và ngủ ngon, nhưng tôi đã thay đổi công việc và phải làm việc vào ban đêm (tôi đã làm việc vào ban đêm trong 2 năm).
Hiện tại tôi làm việc vào ban ngày nhưng ngủ vào ban đêm đôi khi không dễ dàng:(

Phi Long Phong Van

Thành viên BQT
Cho đến vài năm trước, tôi luôn uống cà phê trước khi đi ngủ và ngủ ngon, nhưng tôi đã thay đổi công việc và phải làm việc vào ban đêm (tôi đã làm việc vào ban đêm trong 2 năm).
Hiện tại tôi làm việc vào ban ngày nhưng ngủ vào ban đêm đôi khi không dễ dàng:(
Hi tối bạn cứ uống chút rượu cũng ngủ được mà :)