Chia sẻ - MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.5 Update 25/08/2024) | Page 64 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.5 Update 25/08/2024)

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
bác @Hoang Duch2 test các apps và boot được rồi còn máy Gen 11 thì vấn đề chủ đạo là không nhận ổ cứng trên WinPE thôi.drivers ổ cứng Gen 11 cháu nghĩ các hãng sẽ cập nhật đều đều do Gen 11 quá mới thôi.anh Microsoft còn không kịp nạp drivers ổ cứng Gen 11 vào ISO cài Windows nữa là.
Vấn đề phức tạp hơn bạn nghĩ.
Trên "con CPU Intel 11th Gen nó đưa một controller quản lý ổ NVME vào thẳng con CPU gọi là Intel VMD(Intel Volume Management Device )"-Trích từ @dungltcd.

Vậy nên các nhà sản xuất phần cứng và ISO Windows 10 không phải thiếu driver SSD đời mới Gen 3x4 hay thậm chí Gen 4x4, mà là để sử dụng cái VMD kia của Intel thì các hãng có giải pháp khác nhau như cấu hình RAID hay AHCI bỏ WMD. Lap HP còn khóa chết không cho người dùng tùy chọn này.
Đây là 1 lý do để giải thích tại sao ISO Windows mới nhất cũng không cài được trên Lap HP CPU Gen 11th.
Vấn đề này khá mới và thiếu thông tin > Mình cũng đang mong các bạn am hiểu Lập 1 Topic về chủ đề này để anh em ta Tham khảo & thảo luận.
Cũng mong ý kiến đóng góp của bác @secpol.
Thanks!

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Vấn đề phức tạp hơn bạn nghĩ.
Trên "con CPU Intel 11th Gen nó đưa một controller quản lý ổ NVME vào thẳng con CPU gọi là Intel VMD(Intel Volume Management Device )"-Trích từ @dungltcd.

Vậy nên các nhà sản xuất phần cứng và ISO Windows 10 không phải thiếu driver SSD đời mới Gen 3x4 hay thậm chí Gen 4x4, mà là để sử dụng cái VMD kia của Intel thì các hãng có giải pháp khác nhau như cấu hình RAID hay AHCI bỏ WMD. Lap HP còn khóa chết không cho người dùng tùy chọn này.
Đây là 1 lý do để giải thích tại sao ISO Windows mới nhất cũng không cài được trên Lap HP CPU Gen 11th.
Vấn đề này khá mới và thiếu thông tin > Mình cũng đang mong các bạn am hiểu Lập 1 Topic về chủ đề này để anh em ta Tham khảo & thảo luận.
Cũng mong ý kiến đóng góp của bác @secpol.
Thanks!
bác @secpol lập topic thảo luận vấn đề Intel VMD(Intel Volume Management Device ) này nha để cho Gen 12 và các Gen kế tiếp các thành viên khác VN-Z có 1 topic 1 địa chỉ cụ thể vào bàn luận tránh phân tán 1 chủ đề nhiều topic?

HLONG0969

Gà con
Cám ơn bạn nhiều nha

Akir4

Búa Gỗ
Mình hỏi xí, mình muốn cài win cho bà chị sài lenovo yoga book 2 màn cảm ứng, nhưng khi boot vào màn hình cảm ứng ko hoạt động, phải sài usb otg kết nối chuột mới làm đc phải ko?

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Mình hỏi xí, mình muốn cài win cho bà chị sài lenovo yoga book 2 màn cảm ứng, nhưng khi boot vào màn hình cảm ứng ko hoạt động, phải sài usb otg kết nối chuột mới làm đc phải ko?
Do bản pe không có driver màn hình cảm ứng bạn ạ, lên chỉ có thể dùng chuột dây kết nối để làm việc nhé bạn. thanks bạn

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Như ý là sao bản của mình lại 1.0 :v sao k thấy 7.1 hay .2 gì nhỉ
Bản mới ra là bản MCboot_vn v1.0 Lite bạn ạ, sẽ cập nhật bản 2.0 sau này
Còn bản MCboot_vn v7.3 là tiếp tục phát triển bản MCboot full hiện đang cập nhật đến v7.2 rồi đó bạn

temp0x

Búa Gỗ Đôi
Bản mới ra là bản MCboot_vn v1.0 Lite bạn ạ, sẽ cập nhật bản 2.0 sau này
Còn bản MCboot_vn v7.3 là tiếp tục phát triển bản MCboot full hiện đang cập nhật đến v7.2 rồi đó bạn
Mình k dùng nhiều, nên cần ổn định, tính năng thì vừa đủ. Ngại nhất đi cập nhật mấy cái boot biếc này...

quangvinh97

Gà con
Bác ơi bản MCboot_vn_v7.2 build 010321 full vga em cài xài mọi bình thường ngoài. Tìm hiện thị wifi nhưng ko kết nối được mong bác kiểm tra lại ah