Chia sẻ - MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.5 Update 25/08/2024) | Page 49 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ MCboot_vn 2024 - Bộ boot USB-HDD for UEFI-MBR_(v10.5 Update 25/08/2024)

Mizuki

Búa Gỗ Đôi
Mình tạo phân vùng trên ổ cứng đang cài win , ổ định dạng là gpt và mình set cho ổ phân vùng đó là EFI partition và để là fat32 đặt tên là MC-BOOT sau đó copy file mc-bôot vào ổ.
- sau khi boot vào đc win mini nhưng nó lại k mount app , phải làm ntn để nó mount app ra vây bác
bạn thử tạo folder apps rồi copy file apps.iso vào phân vùng dữ liệu xem

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Mình tạo phân vùng trên ổ cứng đang cài win , ổ định dạng là gpt và mình set cho ổ phân vùng đó là EFI partition và để là fat32 đặt tên là MC-BOOT sau đó copy file mc-bôot vào ổ.
- sau khi boot vào đc win mini nhưng nó lại k mount app , phải làm ntn để nó mount app ra vây bác
Cách 1: bạn cần hiện phân vùng Fat32 (EFI) đó lên
Cách 2: bạn sẽ tạo floder Apps trên ổ C,D ... rồi copy Apps.iso đó vào khởi động lại sẽ có apps nhé
VD: C:\Apps\Apps.iso hoặc D:\Apps\Apps.iso

mình khởi động thông qua clover để chạy xong xong giữa win và mac os. Và mình thêm mc boot vào để cứu hộ khi cần. Mình cho hiện phân vùng mc boot cứ khởi động lại là nó ẩn. 😩😩😩 mà cách 2 thì lại phải thêm một phân vùng nữa khá phức tạp nhỉ.

Không có cách nào mà nó ẩn phân vùng mà vẫn mount apps đc hả bác

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
mình khởi động thông qua clover để chạy xong xong giữa win và mac os. Và mình thêm mc boot vào để cứu hộ khi cần. Mình cho hiện phân vùng mc boot cứ khởi động lại là nó ẩn. 😩😩😩 mà cách 2 thì lại phải thêm một phân vùng nữa khá phức tạp nhỉ.
Đơn giản mà bạn cho cho apps vào ổ khác cũng ổn mà

Mizuki

Búa Gỗ Đôi
mình bảo thật cho thẳng cái apps vào đầu ổ c là xong việc hết nhức đầu =)))

Mizuki

Búa Gỗ Đôi
mình tìm được cái trình duyệt k-meleon này, nó dựa trên goanna (bản fork của gecko), mình thử thì chạy web rất mượt và tốn cực kì ít ram, chứ chạy chromium mình bảo thật là dùng được lúc nó thoát ra bực mình cực kì luôn
một điểm trừ của nó là hơi bị gọi là phức tạp và nhức đầu để nó chạy được thoải mái (và vì nó được thiết kế để chạy trên cả xp nên render mấy cái web hiện đại hơi chán)
nhưng so với việc mà cứ dùng 10 phút lại bị out ra của chromium thì mình thấy nó chả khó chịu mấy băng, nhất là download mấy file mega nó không cho mình down thẳng về mà bắt phải down bằng trình duyệt, nó thoát ra là mình phải down hết lại từ đầu :(
mà nói đến mega thì mình thấy có cái megadownloader nó hay, mình k phải dùng trình duyệt nhưng lại k chạy được trên winpe
và cuối cùng thì mình nghĩ bạn nên cho wget vào để down file k cần trình duyệt một cách gọi là "tối giản" (idm mình nói thật là khá chán ở vụ này, và nó còn phải tốn gấp đôi dung lượng đĩa (để ghép file lại), mình biết bạn down antivirus bằng nó nhưng mỗi lần vào win lại phải extract cái file virus ra nó hơi bất tiện một chút
(cho mình xin lỗi nếu mình hơi ích kỷ, toàn request những cái mà chỉ mình thấy khó khăn, bạn làm winpe cho mọi người chứ có phải cho riêng mình đâu...)

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
mình tìm được cái trình duyệt k-meleon này, nó dựa trên goanna (bản fork của gecko), mình thử thì chạy web rất mượt và tốn cực kì ít ram, chứ chạy chromium mình bảo thật là dùng được lúc nó thoát ra bực mình cực kì luôn
một điểm trừ của nó là hơi bị gọi là phức tạp và nhức đầu để nó chạy được thoải mái (và vì nó được thiết kế để chạy trên cả xp nên render mấy cái web hiện đại hơi chán)
nhưng so với việc mà cứ dùng 10 phút lại bị out ra của chromium thì mình thấy nó chả khó chịu mấy băng, nhất là download mấy file mega nó không cho mình down thẳng về mà bắt phải down bằng trình duyệt, nó thoát ra là mình phải down hết lại từ đầu
mà nói đến mega thì mình thấy có cái megadownloader nó hay, mình k phải dùng trình duyệt nhưng lại k chạy được trên winpe
và cuối cùng thì mình nghĩ bạn nên cho wget vào để down file k cần trình duyệt một cách gọi là "tối giản" (idm mình nói thật là khá chán ở vụ này, và nó còn phải tốn gấp đôi dung lượng đĩa (để ghép file lại), mình biết bạn down antivirus bằng nó nhưng mỗi lần vào win lại phải extract cái file virus ra nó hơi bất tiện một chút
(cho mình xin lỗi nếu mình hơi ích kỷ, toàn request những cái mà chỉ mình thấy khó khăn, bạn làm winpe cho mọi người chứ có phải cho riêng mình đâu...)
Cảm ơn bạn để mình kiểm nghiệm xem thế nào có gì mình sẽ báo nhé, cảm ơn bạn rất nhiều.

Mizuki

Búa Gỗ Đôi
Bạn kiểm tra trên Device manager xem có nhận drvier usb wifi không nhé
lạ nhỉ mình kiểm tra k thấy gì mà nó vẫn k nhận

à mà cái vẫn đề độ sáng ấy, mình nghĩ bạn nên cho cái shortcut của power option ngoài desktop, click vào tăng giảm độ sáng được luôn