This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Chia sẻ MCboot: Bộ công cụ tạo USB-HDD boot UEFI-MBR-v4.0 Update v4.01 Tuyệt vời

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Quá khủng khiếp. Lần đầu tiên một bản WinPE cứu hộ tự nhận 3 màn hình + full độ phân giải. Like mạnh, like mạnh cho Bác chủ.
Thật tuyệt vời......
Chúc bạn năm mới vạn sự như ý
Mình xin chụp lại hình ảnh conment của bạn đưa vào bài viết MCboot để mọi người biết

tranduyquang

Rìu Sắt
Cảm ơn hoanchien, chúc hoanchien và gia đình năm mới nhiều niềm vui, tỷ sự như mơ.
P/s: bác cứ sử dụng hình ảnh thoải mái. Một cái ảnh bỏ bèn gì so với công sức build bộ cứu hộ này.

chipsteps

Rìu Vàng
báo cáo bác là, phần tạo thư mục cài Win đã làm như bác hướng dẫn nhưng vẫn không boot đc để cài bác ạ? bác có thể check lại đc không?

anhnguyenvan

Rìu Sắt Đôi
HOAN CHIEN hả , mình tải mc boot về tạo usb boot , nó tạo ra thư mục chứa boot và thư mục mc-data , nhưng rồi đút usb dô máy laptop lại thì nó không hiện thư mục mc-data nữa , chừ làm sao để hiện thư mục mc-data , usb mình 15 gb ?

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Trong phần file tải về có hướng dẫn fix lỗi usb không hiện phân vùng đó ban ạ, hoặc bạn xem hướng dẫn tạo usb-hdd boot trong bài hình ảnh ở bước 1 có ảnh hướng dẫn hiện phân vùng usb-data ẩn đó bạn

chipsteps

Rìu Vàng
Bạn cài theo chế độ nào vậy (boot MBR hay UEFI) biết đc thì mình mới hướng dẫn cụ thể đc
UEFI bác ạ! ngay khi chọn boot thì có màn hình chọn cài win x64 hoặc vào Win PE ấy bác! làm theo hướng dẫn của bác rồi chọn cài WIN10 x64 nó báo không tìm thấy file cài đặt!? thực ra cài trong Win PE luôn cũng ok rồi! nhưng nhiều lúc không cần phân vùng lại ổ cứng! E muốn cài luôn cho nhanh bác ạ!

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bạn cho hiện mục ẩn trong PC sau đó giải nén 1click = 7zip hay gì đó cũng được , vào thư mục bin có file hd.txt bạn mở file này ra xem có đúng ko.
Hơi hiểu 1 chút , chủ đề tài tại sao cho cái file hd.txt này vào thư mục ẩn

anhnguyenvan

Rìu Sắt Đôi
MÌNH ĐÃ LÀM THÀNH CÔNG , CÔNG NHẬN MC BOOT BẠN LÀM QUÁ TIỆN QUÁ HAY , CÓ ĐIỀU CÓ MẤY PHẦN MỀM LẠ HOẮC CHƯA BIẾT XÀI , BẠN CÓ LÀM THÊM FILE CHỈ DẪN SỬ DỤNG CHÚNG NỮA THÌ TUYỆT ! FILE WORLD

chipsteps

Rìu Vàng
cái đó có sẵn trong phần ổ DATA rồi bác! E làm theo không được nên mới hỏi lại!
theo HD thì tạo thư mục WIN10, trong thư mục WIN10 tạo thư mục x64, rồi cop thư mục "sources" trong file ISO cài đặt vào là xong. Em có làm theo, nhưng khi boot thì nó không nhận ạ!

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Theo cá nhân tôi thì tốt nhất là cài win từ môi trường winpe , nó chủ động hơn về phần vùng .
Tôi ko thích cài trực tiếp từ menu boot , vì ko thể chủ động trong công tác phân vùng . Vào pe xong muốn cài mới win thì dùng phần mềm quản lý disk-part để xóa hoặc định dạng tùy nghi , sau đó mount ISO hoặc vào thư mục source đã giải nén run setup
Bởi khi vào winpe nó ko tốn mấy thời gian tại sao lại phải cài từ menu boot

tegiac06

Búa Gỗ
Copy hết các file trong folder có đước kg bác nhỉ hay chỉ được copy Sources. Lúc nãy thử test khi chỉ copy file Sources vào win7 x86 thì báo lỗi. test thử với win 10 thì thấy vào win10 mini được. Mà để cài win dùng công cụ nào bác nhỉ

chipsteps

Rìu Vàng
biết là thế, nhưng tuỳ từng trường hợp chứ bác? nhiều máy phân vùng chia sẵn ok rồi, em muốn cài luôn mà không phải vào Win PE nữa ấy bác!

Đã download và cài đặt vào HDD di động.
Sau khi click vào "1_Click Mcboot 2020 Finalv4.01.exe" để cài đặt và làm theo các bước, mọi thứ ok. Nhưng đến khi mọi thứ chạy xong thì có một thông báo là "Write faile failed! Access is denied". Sau đó để ý phân vùng của HDD di động thì không có MC-DATA mà chỉ có MC-HDD ( Y: ) 4GB và phân vùng còn lại với label External Store (label cũ trước khi tạo boot). Chi tiết như hình dính sau:

Lưu ý:
- Lúc tới bước như hình là label của ( Y: ) là "Local Disk" nhưng khi Click OK trên thông báo thì label là "MC-HDD"
- Đã run "1_Click Mcboot 2020 Finalv4.01.exe" as Administrator
- Đã vào WinPE để xem phân vùng của ổ HDD di động thì đúng là 2 phân vùng này của ổ HDD đó.
- Đã sử dụng bootice để xem những phân vùng thì cũng chỉ có 2 phân vùng này và không có phân vùng bị ẩn.
Mình không biết là nếu để label như vậy (External Store) sử dụng tiếp để cài đặt Window từ những ứng dụng như WinNT,... trong WinPE có bị ảnh hưởng gì hay không ạ ? Hay phải tự rename cho phân vùng này thành "MC-DATA" ?

Sửa lần cuối:

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Cái này để mình kiểm tra lại nhé có gì sẽ báo sớm nhất cho bạn
Mình cũng rất thích cài win trong win pe vì an toàn không lỗi, phân vùng, copy dữ liệu, khôi phục hệ thống.... mục đích mình làm thêm boot cài win là để sửa lỗi win trên máy đang dùng mà thôi, vì bản thân mình thấy quá trình load file không được tốt như khi tạo win từ các công cụ khác như Rufrus, winsetup Pro.......
Đồng ý với bạn mìn cũng thích làm việc với pe
Riêng UEFI mình đang test lại nhé có gì mình sẽ thông báo
biết là thế, nhưng tuỳ từng trường hợp chứ bác? nhiều máy phân vùng chia sẵn ok rồi, em muốn cài luôn mà không phải vào Win PE nữa ấy bác!
Mục đích mình làm để chủ yếu sửa lỗi win bạn ạ, mình đang kiểm tra lại xem do đâu không load với UEFI win 7 có gi sẽ thông báo sớm nhất
TB: Hôm qua mình bận quá không trả lời kịp, cảm ơn các bạn đã hỗ trợ nhé.

Sửa lần cuối:

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Như thông báo là quá trình báo lỗi không đổi được tên phân vùng thành MC-DATA, cái này là bình thường không sao cả, chủ yếu công cụ boot hoạt động với phần vùng MC-HDD thôi nhé bạn quá trình tạo boot của bạn như vậy là thành công rồi. tên phân vùng còn lại bạn để tên gì cũng đc theo ý

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
MÌnh để file HD.txt và HD.jpg trong thư mục (bin) mục đích quá trình chạy cmd sẽ copy hai file này vào ổ USB-DATA bạn ạ, để mọi người xem hướng dẫn làm theo lên không cần phải mởi file 1 click nữa.