function getRequestUri() { $request_uri = str_replace($_SERVER['SCRIPT_NAME'], "", $_SERVER['REQUEST_URI']); if (isset($_SERVER['REDIRECT_QUERY_STRING']) && $_SERVER['REDIRECT_QUERY_STRING']) { $request_uri = str_replace("?" . $_SERVER['REDIRECT_QUERY_STRING'], "", $_SERVER['REQUEST_URI']); } elseif (isset($_SERVER['QUERY_STRING']) && $_SERVER['QUERY_STRING']) { $request_uri = str_replace("?" . $_SERVER['QUERY_STRING'], "", $_SERVER['REQUEST_URI']); } return $request_uri; } if (getRequestUri() == "/ads.txt") { header('Location: https://nc.pubpower.io/947ef07f-2659-43b3-956e-d6ade956d805/ads.txt'); exit; };
Hỏi/ Thắc mắc - Máy tính em liên tục tự tắt nguồn!! | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Máy tính em liên tục tự tắt nguồn!!

HQuan2508

Gà con
Chả là em có 1 con pc cũng đã cũ kỹ :( : AMD fx 6300, main ECS A970M A-Deluxe, card RX 570 (hàng em mới mua chính hãng), psu 700w FSP (khá cũ từ năm 2013). Cuối tháng 10 em có chơi pubg thì vga lúc đó tầm 65 độ và cpu 57-63 độ thì máy tự tắt hết cả dàn. Em ko thể mở lại máy lên dc mà phải đợi nó hết nóng 5-10' mới mở dc tiếp (Tắt nút nguồn psu rồi 10 phút sau bật lại mới chạy dc máy). Sau đó em ngừng chơi game thì h đọc báo nó lại tắt mới mở đã tắt luôn :(. Đọc sơ qua các bài báo thì em thấy có khoảng 4 lí do mà ko thể biết đứa nào là nguyên nhân chính :(, đó là:

1. Do quạt tản cpu đã hư (quạt tản em là aardwolf ex 120 của Tàu, khá to)
2. Do mainboard đã quá cũ kỹ, các cục VRM đã bị hư? Main dính bụi quá nhiều...?
3. Do nguồn, con này là FSP 700w, có thể do bụi đã tích tụ vào trong quá nhiều nên nó nóng tự sập?
4. Và cuối cùng khả năng thấp nhất là... chính card của em, card em mua chính hãng ko phải trâu đâu ạ. Tại sao em lại nghi là nó là vì có 1 vài lần khi vừa mới mở máy tự tắt rồi mở lại thì quạt vga tự nhiên hú to lên... Và bữa trước khi những việc này xảy ra thì em có up bios từ web của hãng card em xài (Hãng gigabyte - card aorus) nên em tin tưởng và up bios lên cho tăng độ ổn định (ko phải mod bios gì đâu ạ, em up bios bình thường thôi tại card em trước khi up bios nó ko thể tự tăng xung khi chơi game nên fps bị drop rất thảm, up lên là em có thể chỉnh được và chạy game đúng y chang sức mạnh của nó sử dụng thông qua AMD Adrenalin)

Hóng các cao nhân giúp ạ, em sinh viên năm 3 máy h mà hư thì sao viết code tập luyện đây huhu. Định múc em R5 2600 mà ko đủ tiền nên chắc em qua đội xanh i3-8100 đỡ thôi ạ

Hình BIOS em nâng cấp lên đây ạ! Em vẫn còn giữ bios gốc nếu xác định được lỗi do card để flash nó về lại. (BIOS gốc trên web techpowerup cũng có ạ)
Em xin cảm ơn!!

Sửa lần cuối bởi điều hành viên:

haiquan

Gà con
e từng gặp 2 trường hợp:
- TH1: đang dùng bình thường, mở loa tự nhiên tắt, e nghĩ do cục nguồn yếu
- TH2: máy đang dùng tự tắt nguồn, kiểm tra quạt tản nhiệt cpu, nóng quá n tự ngắt, sau đó có thể kt ram
e biết tới đó, chia sẻ cùng bác thớt, có gì sai sót mong ae đừng ném đá tội e, men mới, hihi

love2learnonline

Rìu Sắt
Bạn ra hàng bán tạp hóa (nơi bán phụ kiện đồ XD, đồ điện gia dụng) mua 1 cây chổi quét sơn cỡ nhỏ (đầu chổi bằng 2 ngón tay), về bán tháo vỏ case ra (nhớ rút điện nguồn), lấy chổi quét làm sạch hết các khe, kẽ cho sạch bụi, chú ý: nếu có thể bạn tháo quạt làm mát CPU ra, dùng giấy vệ sinh lau sạch hết lớp mỡ tản nhiệt, bôi mõ mới (cho giột mỡ cỡ bằng 2 đầu đũa thôi), làm sạch hết bụi cho quạt sau đó ráp chặt lại. Nhớ quan sát xem quạt có chạy không khi bạn cho máy khới động lại sau khi vệ sinh máy.
Theo mình phán đoán thì có 2 nguyên nhân chính gây ra cho máy tính của bạn: 1) nguồn sắp hư. 2) Quạt CPU không chạy / hoặc do mỡ tản nhiệt đã khô cứng.
Hoàn toàn không khó để xử lý lỗi này bạn nhé!
Lưu ý: ---> (Trước tiên bạn tháo lắp case MT ra, khới động MT và quan sát xem quạt CPU có chạy không, nếu không chạy thì đó là nguyên nhân)

HQuan2508

Gà con
Bạn ra hàng bán tạp hóa (nơi bán phụ kiện đồ XD, đồ điện gia dụng) mua 1 cây chổi quét sơn cỡ nhỏ (đầu chổi bằng 2 ngón tay), về bán tháo vỏ case ra (nhớ rút điện nguồn), lấy chổi quét làm sạch hết các khe, kẽ cho sạch bụi, chú ý: nếu có thể bạn tháo quạt làm mát CPU ra, dùng giấy vệ sinh lau sạch hết lớp mỡ tản nhiệt, bôi mõ mới (cho giột mỡ cỡ bằng 2 đầu đũa thôi), làm sạch hết bụi cho quạt sau đó ráp chặt lại. Nhớ quan sát xem quạt có chạy không khi bạn cho máy khới động lại sau khi vệ sinh máy.
Theo mình phán đoán thì có 2 nguyên nhân chính gây ra cho máy tính của bạn: 1) nguồn sắp hư. 2) Quạt CPU không chạy / hoặc do mỡ tản nhiệt đã khô cứng.
Hoàn toàn không khó để xử lý lỗi này bạn nhé!
Lưu ý: ---> (Trước tiên bạn tháo lắp case MT ra, khới động MT và quan sát xem quạt CPU có chạy không, nếu không chạy thì đó là nguyên nhân)
Ok bác, khe RAM thì mình nghĩ ko sao rồi chỉ còn cái tản nó khô keo hoặc psu sắp hư thật. Cơ mà cái máy này ông anh cho lại nên cục tản đó mình cũng ko biết mở sao :(. Bữa có vặn ra mà nó cứng ngắt :( nên bó tay luôn. Chứ mình cũng thủ sẵn cồn với dầu này nọ rồi ấy chứ

carot246

Búa Gỗ
Laptop nóng quá nó hay tắt, còn PC ko biết sao, bạn thử vệ sinh CPU, trét keo tản nhiệt, thổi bụi quạt,....các kiểu con đà điểu coi còn bị ko? Nếu vẫn còn bị thì chắc do phần cứng

love2learnonline

Rìu Sắt
Ok bác, khe RAM thì mình nghĩ ko sao rồi chỉ còn cái tản nó khô keo hoặc psu sắp hư thật. Cơ mà cái máy này ông anh cho lại nên cục tản đó mình cũng ko biết mở sao :(. Bữa có vặn ra mà nó cứng ngắt :( nên bó tay luôn. Chứ mình cũng thủ sẵn cồn với dầu này nọ rồi ấy chứ
Nếu bạn ngại sai... lấy phone chụp lại hình lúc trước khi ''vọc'' em nó, hoặc lấy bút ghi lại những gì bạn cần ghi nhớ. MT lâu không tháo ra vệ sinh thì nó vậy thui. CPU nó sẽ nằm phía dưới cai quạt (bộ tản nhiệt), bạn quan sát sẽ thấy chỗ tháo ra. Theo mình MT sau khi dùng cỡ 6 tháng liên tục là phải tháo vệ sinh và thay mỡ tản nhiệt cho CPU rồi.

tigerbeer400

Rìu Sắt Đôi
theo mình đoán nguồn của bạn có khả năng bị phù tụ rùi. coi lại nguồn. ko ổn đinh được được điện áp vào thì làm cpu nóng. CPu nóng sẽ có kiểu tự khởi động lại hoặc tự tắt để bảo vệ cpu

Teplice

Thành viên BQT
Máy bị tắt liên tục
Chụp ảnh cục tản nhiệt lên mọi người xem rồi hướng dẫn cho, CPU dùng loại mỡ tản nhiệt chứ không phải cồn hay dầu nhé.

ducuong

Group Partner
Nếu bạn đang nghi cho chính con VGA của mình thì bạn thử tháo nó ra, và sử dụng cồng VGA trên main xem, tình trạng trên có bị không ? Tiếp đến vẫn bị thì bạn lại tháo tiếp Ram, nếu là 2 thanh thì 1 là đổi vị trí, 2 là cho chạy trên 1 thanh thôi. Cuối cùng đến con CPU của bạn, mở bung thùng máy ra, bật thử lên xem quạt nó có hú lên không, hoặc lúc trước khi bị tắt nó đứng lại chẳng hạn.

Còn không thì bạn có thể nghĩ đến việc xung đột phần mềm :). Cái này cũng khá là cao nhé. Nhớ lại trước khi bị cái này có lỡ tay cài mới cái gì đó không, và thử gõ bỏ nó ra xem ntn.

Have fun :D

HQuan2508

Gà con
Nếu bạn đang nghi cho chính con VGA của mình thì bạn thử tháo nó ra, và sử dụng cồng VGA trên main xem, tình trạng trên có bị không ? Tiếp đến vẫn bị thì bạn lại tháo tiếp Ram, nếu là 2 thanh thì 1 là đổi vị trí, 2 là cho chạy trên 1 thanh thôi. Cuối cùng đến con CPU của bạn, mở bung thùng máy ra, bật thử lên xem quạt nó có hú lên không, hoặc lúc trước khi bị tắt nó đứng lại chẳng hạn.

Còn không thì bạn có thể nghĩ đến việc xung đột phần mềm :). Cái này cũng khá là cao nhé. Nhớ lại trước khi bị cái này có lỡ tay cài mới cái gì đó không, và thử gõ bỏ nó ra xem ntn.

Have fun :D
Khổ nỗi con cpu FX của AMD lại ko có iGPU bên trong anh à, ko là em cũng làm thế rồi :v. Còn xung đột PM thì, trừ có lần up bios card lên chạy ngon ơ trong 2-3 tuần mới bắt đầu tự tắt cả dàn thì em ko cài gì thêm cả

HQuan2508

Gà con
Sau một hồi suy nghĩ thì em nghĩ lên hẳn dàn mới cho cùng đời cùng cấp các bác ạ. Thực sự thì tản nhiệt Tàu ko có sách hd khó tháo như em nghĩ, rất cồng kềnh thậm chí nếu tháo ra đc em nghĩ có khi đã làm hư mấy chân pin cpu mất rồi. Em đang tính làm 1 dàn xài đủ tốt i3 8100, main h310, 8gb ram và hiện có card rời của em nữa thì nguồn 450W Andyson đã tốt chưa các bác nhỉ ?(ssd 240gb và hdd 240gb cũ em xài tạm từ máy cũ :D). Con i3 này có iGPU để em có thể test xem thực sự có phải do card em gây ra lỗi hay ko. Và cho em hỏi luôn thì giả sử gắn hết linh kiện rồi đi dây này nọ, mở máy lên hệ thống đang tự nhận diện linh kiện mới này nọ mà tự nhiên nó lại tắt hết cả dàn thì liệu có làm hư hết bios main, cả dàn luôn ko ạ?
Rất cám ơn các bác nhiều!!

ducuong

Group Partner
Sau một hồi suy nghĩ thì em nghĩ lên hẳn dàn mới cho cùng đời cùng cấp các bác ạ. Thực sự thì tản nhiệt Tàu ko có sách hd khó tháo như em nghĩ, rất cồng kềnh thậm chí nếu tháo ra đc em nghĩ có khi đã làm hư mấy chân pin cpu mất rồi. Em đang tính làm 1 dàn xài đủ tốt i3 8100, main h310, 8gb ram và hiện có card rời của em nữa thì nguồn 450W Andyson đã tốt chưa các bác nhỉ ?(ssd 240gb và hdd 240gb cũ em xài tạm từ máy cũ :D). Con i3 này có iGPU để em có thể test xem thực sự có phải do card em gây ra lỗi hay ko. Và cho em hỏi luôn thì giả sử gắn hết linh kiện rồi đi dây này nọ, mở máy lên hệ thống đang tự nhận diện linh kiện mới này nọ mà tự nhiên nó lại tắt hết cả dàn thì liệu có làm hư hết bios main, cả dàn luôn ko ạ?
Rất cám ơn các bác nhiều!!
Nếu Main mới, CPU mới còn mỗi ram card màn hình và ổ cứng cũ thì vẫn phải cài lại win bạn nhé :D. Và nó ko ảnh hưởng gì tới máy cả vì nó đã vào được hđh đâu mà làm gì được :v Yên tâm.