Hỏi/ Thắc mắc - Máy tính bàn kẹt ở màn hình "Please press DEL or F2 to enter UEFI BIOS setting" | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Máy tính bàn kẹt ở màn hình "Please press DEL or F2 to enter UEFI BIOS setting"

hnaht

Búa Đá
Chào các chú, các bác, anh chị em trong diễn đàn VN-Zoom.
Em có một bộ Desktop PC đã mua cách đây khá lâu và cũng lâu rồi không dùng. Nay gần đến Tết nên mang ra vệ sinh, sau khi vệ sinh xong và khởi động máy lên, máy tính của em bị kẹt tại màn hình "Please press DEL or F2 to enter UEFI BIOS setting" (như trong hình). Em đã ấn DEL và F2 nhưng máy tính không boot vào được BIOS và đứng yên ở màn hình này.
Khi khởi động máy lên mà không ấn DEL hay F2 thì có thể ấn Ctrl+Alt+Del để khởi động lại máy (chứng tỏ bàn phím hoạt động bình thường). Còn nếu khởi động lên mà ấn DEL hay F2 thì bàn phím đơ luôn không ấn được gì, đèn NUM lock vẫn sáng nhưng không bật tắt được.
Hơn nữa, khi khởi động máy kêu 1 tiếng "bíp" như trước đây em từng dùng, nghĩa là máy báo vượt qua POST (Power on self test) và khởi động nhưng lại bị kẹt tại màn hình này.

Những việc em đã làm:
  • Tìm hiểu trên các diễn đàn và google nhưng vẫn không giải quyết được.
  • Đã CLEAR BIOS bằng cách tháo Pin BIOS ra đợi rồi lắp lại và theo cách hướng dẫn sử dụng đi kèm hướng dẫn là tháo Jumper rồi lắp lại. Nhưng vẫn không được.
  • Đã khởi động máy bằng 1 thanh RAM, 2 thanh RAM và khởi động với không thanh RAM nào (khi không có RAM máy sẽ kêu bíp liên tục), đã thay đổi vị trí RAM. Nhưng vẫn không được.
  • Đã tháo hết thiết bị ngoại vi, HDD, SDD, GPU rồi khởi động nhưng vẫn bị kẹt.
  • Đã cắm bàn phím vào các cổng USB trước và sau, nhưng vẫn không được.
  • Đã thay đổi bàn phím khác (đèn NUM lock của bàn phím đều sáng nhưng không bật tắt được)
  • Đã thay dây HDMI bằng VGA.
  • Download BIOS update file trên trang chủ của Asus, copy và đổi tên (sử dụng tool đổi tên của Asus) vào USB để sử dụng tinh năng USB BIOS FlashBack của Asus nhưng máy tính lại boot thẳng vào màn hình này nên lại kẹt tại đây. Link hướng dẫn cái đặt USB BIOS FlashBack của Asus: https://www.asus.com/vn/support/FAQ/1038568/

Không biết các chú, các bác, anh chị em đã từng gặp phải tình trạng này chưa, mong mọi người đưa ra ý kiến, giải pháp và giúp đỡ em. Em cảm ơn nhiều. Chúc mọi người có một cái Tết vui vẻ bên cạnh người thân.

Cấu hình máy tính của em:
Motherboard: Asus H81M_E
CPU: Intel Core i5-4690
RAM: Cosair 16GB
GPU: Asus GTX 980ti
PSU: Cosair 550W

*Edit 10/02/2021 (29 Tết):
Sau khi đã test nhiều lần và dựa trên kinh nghiệm cùng với góp ý của các chú, các bác, anh chị em, thì lỗi này xảy ra là do mobo (motherboard). Em cũng đã mang máy tính qua HanoiComputer nhờ kỹ thuật viên kiểm tra và họ cũng kết luận là do mobo. Em đã thay mobo khác và hiện tại máy tính của em đã hoạt động bình thường.
Một lần nữa, em xin cảm ơn mọi người đã góp ý và ghé qua topic. Chúc mọi người năm mới mạnh khỏe, an toàn, an khang thịnh vượng.

Sửa lần cuối:

zArtemis

Rìu Sắt
Chào các chú, các bác, anh chị em trong diễn đàn VN-Zoom.
Em có một bộ Desktop PC đã mua cách đây khá lâu và cũng lâu rồi không dùng. Nay gần đến Tết nên mang ra vệ sinh, sau khi vệ sinh xong và khởi động máy lên, máy tính của em bị kẹt tại màn hình "Please press DEL or F2 to enter UEFI BIOS setting" (như trong hình). Em đã ấn DEL và F2 nhưng máy tính không boot vào được BIOS và đứng yên ở màn hình này.
Khi khởi động máy lên mà không ấn DEL hay F2 thì có thể ấn Ctrl+Alt+Del để khởi động lại máy (chứng tỏ bàn phím hoạt động bình thường). Còn nếu khởi động lên mà ấn DEL hay F2 thì bàn phím đơ luôn không ấn được gì, đèn NUM lock vẫn sáng nhưng không bật tắt được.
Hơn nữa, khi khởi động máy kêu 1 tiếng "bíp" như trước đây em từng dùng, nghĩa là máy báo vượt qua POST (Power on self test) và khởi động nhưng lại bị kẹt tại màn hình này.

Xem phần đính kèm 20448

Những việc em đã làm:
  • Tìm hiểu trên các diễn đàn và google nhưng vẫn không giải quyết được.
  • Đã CLEAR BIOS bằng cách tháo Pin BIOS ra đợi rồi lắp lại và theo cách hướng dẫn sử dụng đi kèm hướng dẫn là tháo Jumper rồi lắp lại. Nhưng vẫn không được.
  • Đã khởi động máy bằng 1 thanh RAM, 2 thanh RAM và khởi động với không thanh RAM nào (khi không có RAM máy sẽ kêu bíp liên tục), đã thay đổi vị trí RAM. Nhưng vẫn không được.
  • Đã tháo hết thiết bị ngoại vi, HDD, SDD, GPU rồi khởi động nhưng vẫn bị kẹt.
  • Đã cắm bàn phím vào các cổng USB trước và sau, nhưng vẫn không được.
  • Đã thay đổi bàn phím khác (đèn NUM lock của bàn phím đều sáng nhưng không bật tắt được)
  • Đã thay dây HDMI bằng VGA.
  • Download BIOS update file trên trang chủ của Asus, copy và đổi tên (sử dụng tool đổi tên của Asus) vào USB để sử dụng tinh năng USB BIOS FlashBack của Asus nhưng máy tính lại boot thẳng vào màn hình này nên lại kẹt tại đây. Link hướng dẫn cái đặt USB BIOS FlashBack của Asus: https://www.asus.com/vn/support/FAQ/1038568/

Không biết các chú, các bác, anh chị em đã từng gặp phải tình trạng này chưa, mong mọi người đưa ra ý kiến, giải pháp và giúp đỡ em. Em cảm ơn nhiều. Chúc mọi người có một cái Tết vui vẻ bên cạnh người thân.

Cấu hình máy tính của em:
Motherboard: Asus H81M_E
CPU: Intel Core i5-4690
RAM: Cosair 16GB
GPU: Asus GTX 980ti
PSU: Cosair 550W
bạn thử nguồn khác xem sao

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Chịu. Tình huống này hay thiệt.
Bạn chủ đã làm hết những gì có thể rồi.

Tắt nguồn hoàn toàn để yên 5-10 phút bật lại > Hú họa cắm cái USB Boot vào xem sao.

hnaht

Búa Đá
Chịu. Tình huống này hay thiệt.
Bạn chủ đã làm hết những gì có thể rồi.

Tắt nguồn hoàn toàn để yên 5-10 phút bật lại > Hú họa cắm cái USB Boot vào xem sao.
Vâng bác, em tắt để cả tiếng luôn, cắm USB vào cứ thẳng vào màn hình đó T_T

triofm

Rìu Sắt
Thử thay bàn phím khác thử. Mình cũng từng bị giống vậy với cái bàn phím USB GENIUS. Bàn phím vẫn sáng đèn nhưng máy treo ngay logo

hnaht

Búa Đá
Thử thay bàn phím khác thử. Mình cũng từng bị giống vậy với cái bàn phím USB GENIUS. Bàn phím vẫn sáng đèn nhưng máy treo ngay logo
Cảm ơn bạn đã góp ý, như mình nói ở trên, mình cũng đã thử với bàn phím khác nhưng cũng không được. Còn loại bàn phím có cổng PS/2 thì mình không có nên không test được T_T

Edit: Để mình kiếm thêm mấy cái bàn phím cổng USB nữa test lại xem.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Cảm ơn bạn đã góp ý, như mình nói ở trên, mình cũng đã thử với bàn phím khác nhưng cũng không được. Còn loại bàn phím có cổng PS/2 thì mình không có nên không test được T_T

Edit: Để mình kiếm thêm mấy cái bàn phím cổng USB nữa test lại xem.
Nếu có được bàn phím PS/2 test thử

quydo991

Búa Gỗ
không có dấu hiệu gì hư hỏng về phần cứng nhỉ, mình nghĩ bị lỗi Rom Bios chỉ có cách up lại bios.

hnaht

Búa Đá
không có dấu hiệu gì hư hỏng về phần cứng nhỉ, mình nghĩ bị lỗi Rom Bios chỉ có cách up lại bios.
Mình cũng nghĩ cần update lại BIOS, nhưng khổ nỗi không ấn F2 hay DEL để vào được BIOS.
Mình đã copy file BIOS đuôi .CAP vào USB để sử dụng tính năng USB BIOS FlashBack, theo như Asus nói thì khi cắm USB vào máy, máy sẽ tự động nhận rồi update lại. Nhưng mà máy của mình nó lại không nhận rồi đứng yên ở cái màn hình này.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Mình cũng nghĩ cần update lại BIOS, nhưng khổ nỗi không ấn F2 hay DEL để vào được BIOS.
Mình đã copy file BIOS đuôi .CAP vào USB để sử dụng tính năng USB BIOS FlashBack, theo như Asus nói thì khi cắm USB vào máy, máy sẽ tự động nhận rồi update lại. Nhưng mà máy của mình nó lại không nhận rồi đứng yên ở cái màn hình này.
Bạn nhấn F8 lien tục sau khi nhấn nút nguồn thử

ansos123

Rìu Bạc
từng bị lỗi như chủ thớt nhưng trên lap Acer của mình. Đem ra thợ thì họ bảo lỗi main hay mất bios gì đó. Do tội vọc hackintosh vì cài Mac qua clover

hnaht

Búa Đá
Máy mình thì chỉ cài Windows thôi và cũng lâu không dùng, nay động tới lại bị như này.
từng bị lỗi như chủ thớt nhưng trên lap Acer của mình. Đem ra thợ thì họ bảo lỗi main hay mất bios gì đó. Do tội vọc hackintosh vì cài Mac qua clover
Vậy máy tính của bạn xử lý ra sao rồi

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Bạn rút tất cả thiết bị ngoại vi ra. xong gở nốt viên bin Cmos ra tắt máy rút luôn dây nguồn ra khoảng 5-10 p cắm lại thử. (chỉ còn main ram chip rồi - kích nguồn. nếu chạy qua được đoạn đó thì test tiếp thiết bị còn lại còn không thì mang đi sửa). Nhớ tháo tất cả ổ cứng ra luôn nha.

guest11

Rìu Chiến Chấm
Thử cách này:
Bấm F2 và giữ trước khi khởi động máy cho tới khi màn hình BIOS hiện ra.

hnaht

Búa Đá
Bạn rút tất cả thiết bị ngoại vi ra. xong gở nốt viên bin Cmos ra tắt máy rút luôn dây nguồn ra khoảng 5-10 p cắm lại thử. (chỉ còn main ram chip rồi - kích nguồn. nếu chạy qua được đoạn đó thì test tiếp thiết bị còn lại còn không thì mang đi sửa). Nhớ tháo tất cả ổ cứng ra luôn nha.
Cảm ơn bạn đã góp ý. Như trong bài viết mình đã ghi, mình cũng đã làm cách này nhưng không qua được T_T

hnaht

Búa Đá
Thử cách này:
Bấm F2 và giữ trước khi khởi động máy cho tới khi màn hình BIOS hiện ra.
Cảm ơn bác đã góp ý, như em đã đề cập bên trên, nếu mình ấn hay giữ 1 trong 3 phím: F2, F8, DEL thì bàn phím đơ luôn, không làm gì được nữa