Hỏi/ Thắc mắc - Máy tính bàn kẹt ở màn hình "Please press DEL or F2 to enter UEFI BIOS setting" | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Máy tính bàn kẹt ở màn hình "Please press DEL or F2 to enter UEFI BIOS setting"

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Cảm ơn bạn đã góp ý. Như trong bài viết mình đã ghi, mình cũng đã làm cách này nhưng không qua được T_T
Dùng kích nguồn rồi mà cũng không được luôn thì chia buồn cũng bạn :)

jaguar

Búa Gỗ Đôi
tìm và xác định chip bios nó ở đâu. Rồi dùng bót đánh răng nhúng vào 1 trong 2 dung dịch xăng thơm hay cồn gì cũng được, đánh sạch gỉ sét ở các chân chip của nó. Sau đó phơi khô khoảng 10 phút, test lại xem sao. Tui nghĩ do lâu ngày không dùng nó thường hay có hiện tượng này

hnaht

Búa Đá
tìm và xác định chip bios nó ở đâu. Rồi dùng bót đánh răng nhúng vào 1 trong 2 dung dịch xăng thơm hay cồn gì cũng được, đánh sạch gỉ sét ở các chân chip của nó. Sau đó phơi khô khoảng 10 phút, test lại xem sao. Tui nghĩ do lâu ngày không dùng nó thường hay có hiện tượng này
Cảm ơn bạn đã góp ý, mặc dù lâu không dùng nhưng mình bảo quản tương đối ổn nên các tụ điện, chân chip còn khá mới và không bị gỉ sét.
Sau khi đã test đủ các kiểu, mình nghĩ khả năng cao motherboard lỗi, chắc phải thay motherboard khác. Cực chẳng đã, mình đã mang qua Hanoicomputer nhờ người ta xem thử.

BACHHAIDUONG

Rìu Sắt
Chờ tin của bác, e cũng mới dính con acer. Vệ sinh sạch sẽ, update win 20h2 thất bại xong bị treo ở đó luôn. Chẳng làm j được

hnaht

Búa Đá
Chờ tin của bác, e cũng mới dính con acer. Vệ sinh sạch sẽ, update win 20h2 thất bại xong bị treo ở đó luôn. Chẳng làm j được
Chào bạn, sau khi test tất cả những gì có thể, thì mình nghĩ 90% là do mobo (motherboard). Mình đã mang qua HanoiComputer nhờ kỹ thuật viên kiểm tra và họ cũng bảo lỗi là do mobo, nên cuối cùng mình đã thay mobo khác và máy hoạt động bình thường.

Edit: Trường hợp của bạn thử kiểm tra lại ổ cứng trước xem, kiểm tra tất cả các linh kiện và thiết bị ngoại vi, bạn hãy thử test nhiều lần xem sao. Sau khi test hết những gì có thể rồi mà vẫn bị thì khả năng cao do mobo.

Sửa lần cuối:

BACHHAIDUONG

Rìu Sắt
Chào bạn, sau khi test tất cả những gì có thể, thì mình nghĩ 90% là do mobo (motherboard). Mình đã mang qua HanoiComputer nhờ kỹ thuật viên kiểm tra và họ cũng bảo lỗi là do mobo, nên cuối cùng mình đã thay mobo khác và máy hoạt động bình thường.

Edit: Trường hợp của bạn thử kiểm tra lại ổ cứng trước xem, kiểm tra tất cả các linh kiện và thiết bị ngoại vi, bạn hãy thử test nhiều lần xem sao. Sau khi test hết những gì có thể rồi mà vẫn bị thì khả năng cao do mobo.
Cảm ơn bạn. Mình mới đặt mua máy chạy lại rom bios. Để thử xem sao rồi mới mang thợ. Tại đang dùng bt mà
bị nên nghĩ chắc do phần mềm thôi
update:
sau 4 ngày chờ hàng + 126k và 1 buổi chiều. thành công mỹ mãn. chắc là rẻ hơn ra tiệm ạ

Sửa lần cuối:

Duc0508

Gà con
Tài khoản bị khóa
bác kiểm tra ổ cứng xem , ổ cứng lỗi cũng gây treo đơ máy đó , thử tháo ổ cứng rồi vào bios xem dc ko

ToanCRE

Gà con
Bạn rút tất cả thiết bị ngoại vi ra. xong gở nốt viên bin Cmos ra tắt máy rút luôn dây nguồn ra khoảng 5-10 p cắm lại thử. (chỉ còn main ram chip rồi - kích nguồn. nếu chạy qua được đoạn đó thì test tiếp thiết bị còn lại còn không thì mang đi sửa). Nhớ tháo tất cả ổ cứng ra luôn nha.
Cảm ơn bác mình cũng gặp lỗi đó và rút cáp mạng, cáp chuột, bàn phím, máy in vag máy đã tự động lên win luôn.