Hỏi/ Thắc mắc - Mainboard có phân biệt loại 32bit và 64bit không? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Mainboard có phân biệt loại 32bit và 64bit không?

MCThanh

Gà con
Em mong mọi người giải đáp giúp thắc mắc của em.
Một chiếc Mainboard có phân biệt loại 32bit và 64bit không? Nếu có thì việc mình sử dụng main 32bit và CPU hỗ trợ windows 64bit sau đó cài windows bản 64bit thì có được không?

Hamano Kaito

Moderator
Câu hỏi này là bạn tự đặt ra hay là của ai đó cho bạn để bạn tự giải thích vậy ?
Nếu muốn biết rõ thì vui lòng đọc lại bài Bo Mạch Chủ đi <== trong đó có cái gọi là Socket CPU, nó chính là yếu tố liên kết GIỮA MAIN và CPU
1 bo mạch chủ chỉ có thể chạy với 1 cpu cùng socket, nếu khác sẽ ko chạy (mà có chạy được thì cũng ko thể nào sử dụng được)

dammage

Rìu Chiến
Em mong mọi người giải đáp giúp thắc mắc của em.
Một chiếc Mainboard có phân biệt loại 32bit và 64bit không? Nếu có thì việc mình sử dụng main 32bit và CPU hỗ trợ windows 64bit sau đó cài windows bản 64bit thì có được không?
cpu 64bit rất khác với 32bit, về các tiêu chuẩn kĩ thuật, công nghệ, tính năng... bởi vậy mainboard hỗ trợ 2 dòng đó dĩ nhiên cũng phải khác nhau luôn rồi bạn

trách nhiệm của hệ điều hành là phải tận dụng được tối đa khả năng của phần cứng, hệ điều hành 64bit sẽ sử dụng khả năng của máy 64bit mà máy 32 không có, lẽ dĩ nhiên hệ 64 không thể chạy được trên máy 32 rồi, trừ khi bạn cài cái máy ảo

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Câu hỏi này là bạn tự đặt ra hay là của ai đó cho bạn để bạn tự giải thích vậy ?
Nếu muốn biết rõ thì vui lòng đọc lại bài Bo Mạch Chủ đi <== trong đó có cái gọi là Socket CPU, nó chính là yếu tố liên kết GIỮA MAIN và CPU
1 bo mạch chủ chỉ có thể chạy với 1 cpu cùng socket, nếu khác sẽ ko chạy (mà có chạy được thì cũng ko thể nào sử dụng được)

Tôi có xem đâu đó quên rồi có loại main chạy cùng lúc 2 cpu /

Hamano Kaito

Moderator
Tôi có xem đâu đó quên rồi có loại main chạy cùng lúc 2 cpu /

Ý của mình là Mainboard socket nào thì chỉ chạy loại CPU ấy thôi. Ko thể khác được
Kiến trúc 32b sẽ có socket khác với 64b ! Vì socket liên quan đến dòng điện. Nếu khác sẽ gây ra hư linh kiện.
Đáng lý ra thì mình bỏ đi số 1 mới phải ! {bye}{bye}

maiphuong

Rìu Bạc Đôi
Chủ top hỏi không sai đâu các bạn
Song có điều là main hỗ trợ 64bit đến thời điểm này là điều dương nhiên thôi
Các loại main không hỗ trợ cài 64 bit hiện cư trú các tiệm ve chai cùng các bãi rác công nghệ rồi

MCThanh

Gà con
Em đang sài i3 2120 8GB với mainboard DH61HO (main nhà em sài được cũng hơn 6 năm rồi, không có cổng HDMI rồi có mỗi 2 cổng SATA và 2.0x16 pcie nên khá bất tiện) , định nâng lên i5 3570 với một mainboard khác nhưng không biết nên lựa main nào, em cũng mới lân la vào công nghệ nên chưa biết nhiêu. Em đọc thông số các dòng main socket 1155 của các hãng thì đa phần hỗ trợ hệ điều hành bản 32 bit, mà đọc thêm thì thấy 32bit bị giới hạn 4GB RAM, em không hiểu lắm nên cũng hơi lo. Mong các bác giải đáp giúp. Không biết bác nào biết main socket 1155 mà hỗ trợ bản HĐH 64bit mà đáp ứng được hơn cái main cũ nhà em thì giới thiệu giúp em với. Em cảm ơn mấy bác nhiều.

prosicky

Búa Đá
chắc con này

https://www.anandtech.com/Show/Inde...ocessor-motherboard-through-a-scientists-eyes

ít nhất các cpu cũng phải cùng socket, chứ 1 cái 32 với 1 cái 64 chắc hông ai điên chế ra main kiểu đó
Con này là hàng khủng rồi.
Socket đời 775 thấy còn 32b chứ các đời sau này thì 64b hết rồi còn đâu.
Đơn giản nhất khi ra cửa hàng build 1 bộ thì hỏi nhân viên kỹ thuật xem con đó cho up max bao nhiêu G ram là ok ấy mà.
>=4G là con 64b.
<= 4G là con 32b.
Thân!

C6H5OH

Búa Gỗ
Main có phân biệt loại 32 bit và 64 bit nhé. Các main cổ, lâu đời chỉ lắp được những con cpu cùi hỗ trợ 32 bit và 3G ram thì nó là main 32 bit. Sau này thì các main đã mạnh lên và cpu cũng mạnh lên cho nên 90% mainboad sau này đều hỗ trợ 64 bit.