Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi không nhận chuột và bàn phím sau khi cài WINDOW 7 | Page 3 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi không nhận chuột và bàn phím sau khi cài WINDOW 7

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Win 7 bạn ạ
Vậy là máy bạn vẫn cài được Win7, sử dụng các cổng usb bình thường, đâu cần cổng PS 2, tôi nghĩ đó là vì lúc đầu bạn đã chọn bản ISO không có kèm USB.3.0 driver nên mới bị lỗi Keyboard và Mouse.
Trước đây tôi cũng hay dùng tools Gigabytes để thêm driver Usb 3.0, sau này bạn Anhdv có làm sẵn bộ ISO với driver nên tôi dùng và cài Win 7 trên máy chipset là Kaby Lake thì không có vấn đề gì nữa.
Bây giờ máy của bạn đã ổn định thì nên làm một bản backup cất riêng chổ khác, nếu không lại phải mất thêm tiền cài lại nữa. Làm backup thì bạn phải có usb cứu hộ, bạn có biết làm không?

Quov Tsin

Dreamer
Vậy là máy bạn vẫn cài được Win7, sử dụng các cổng usb bình thường, đâu cần cổng PS 2, tôi nghĩ đó là vì lúc đầu bạn đã chọn bản ISO không có kèm USB.3.0 driver nên mới bị lỗi Keyboard và Mouse.
Trước đây tôi cũng hay dùng tools Gigabytes để thêm driver Usb 3.0, sau này bạn Anhdv có làm sẵn bộ ISO với driver nên tôi dùng và cài Win 7 trên máy chipset là Kaby Lake thì không có vấn đề gì nữa.
Bây giờ máy của bạn đã ổn định thì nên làm một bản backup cất riêng chổ khác, nếu không lại phải mất thêm tiền cài lại nữa. Làm backup thì bạn phải có usb cứu hộ, bạn có biết làm không?
dạ em không biết ạ, mong anh hướng dẫn cho em với ạ

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
dạ em không biết ạ, mong anh hướng dẫn cho em với ạ

Đây là cách tạo usb boot cứu hộ dễ làm nhất cho bạn, bạn xem bài này từ #1 và các bài tôi giải thích cùng với hình ảnh. Bạn cần có một usb trống, nếu chỉ cho bản cứu hộ thì size 4Gb là đủ. Lên Net download tools Bootice về, chạy đúng version x86 hay x64 tuỳ theo máy bạn. Download link bản cứu hộ có trong post của tôi.

Link Bootice :

https://www.softpedia.com/get/System/Boot-Manager-Disk/Bootice.shtml

Link bài viết :

https://vn-z.vn/threads/tao-usb-boot-chuan-uefi-va-legacy-dung-bootice.2615/

Bạn cứ làm thử, xong rồi đến bước Backup thì tôi sẽ hướng dẫn tiếp.

Quov Tsin

Dreamer
cho em hỏi là USB cứu hộ này thì khác gì USB cài window bình thường ạ?

Quov Tsin

Dreamer
À tôi quên nữa, bạn sau khi chỉnh USB với Bootice thì mở file ISO của Anhdv, chọn extract to đến usb luôn, đừng chép bản Win8PE của post#1 làm chi nhé. Bạn cứ làm thử, vướng mắc chổ nào thì hỏi tiếp nha bạn.
Em đã setup USB bằng bootice (giống ở post #1) và download File Anhvd-boot-2018-1 ở bình luận của bác. Đây là ảnh USB của em ạ. Với USB này em có thể cài đặt Window và làm nhiều thứ khác ạ?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Em đã setup USB bằng bootice (giống ở post #1) và download File Anhvd-boot-2018-1 ở bình luận của bác. Đây là ảnh USB của em ạ. Với USB này em có thể cài đặt Window và làm nhiều thứ khác ạ?

Đúng rồi bạn, bạn đã boot vào máy thử chưa?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Em đã boot thử rồi bác ạ. Tuyệt vời luôn, đủ mọi tool, nhìn pro hơn hẳn USB cài win bình thường ạ. Mỗi điều là hiện đại quá nên em không biết dùng ạ :v

Bây giờ bạn muốn làm backup bản Win hiện tại thì chọn Terabyte, để tôi kiếm xem có cái video hướng dẫn nào không nhé.

Quov Tsin

Dreamer
Thế còn nếu em muốn cài lại Window thì em phải làm như thế nào ạ? Liệu USB win pe này có thể cài đặt được nhiều phiên bản Window không ạ? (Tức là nếu thích em có thể chọn cài window 7, lúc khác có thể cài Window 10 mà không cần phải tạo lại hay cài đặt lại USB boot ạ)

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Thế còn nếu em muốn cài lại Window thì em phải làm như thế nào ạ? Liệu USB win pe này có thể cài đặt được nhiều phiên bản Window không ạ? (Tức là nếu thích em có thể chọn cài window 7, lúc khác có thể cài Window 10 mà không cần phải tạo lại hay cài đặt lại USB boot ạ)

Nếu không muốn chép vào USB, thì bạn chép file ISO 7 hay 10 vào ổ dữ liệu trên máy, vào lại WinPE , tìm tới File ISO, right-click và chọn Mount as Disk Image, vào ổ đó mà chạy file Setup.exe. Có nhiều cách cài lắm nhưng tôi nói nhiều quá thì bạn sẽ rối trí, cứ làm thử một cách, không được thì tôi hướng dẫn tiếp. Bạn đã gặp rắc rối với Win 7 rồi, sau này có cài thì phải tìm đúng bản có thêm drivers Usb 3.0 từ blog của bạn Anhdv mà cài.

Nếu muốn chép thêm bộ cài vào USB thì bạn phải tạo thêm một partition NTFS nữa, lại boot vào WinPE, trên desktop bạn chọn icon Minitool Partition Wizard, right-click lên part Fat32 của usb, chọn Move\Resize, Usb của bạn là 8gb, bạn chọn như thế nào cho chép đủ size của bộ cài Win, tôi thấy đa số là trên 4 Gb đó. Bạn tìm trên GG để biết cách sử dụng Minitool, có rất nhiều hướng dẫn trên đó. Muốn cài 2, 3 bộ thì USB nên mua size là 16GB cho thoải mái chép.

Cách ổn thỏa nhất là nên làm ngay bản backup với bản Win 7 hiện tại, bạn save vào ổ dữ liệu hay chép vào ổ cứng di động để dành.

Quov Tsin

Dreamer
Sáng nay em cắm USB vào máy tính thì thấy không ổn, em không thể khởi động được Win PE nữa ạ (xuất hiện màn hình đen và dấu nháy _ nhấp nháy liên tục ngoài ra không còn gì). Bật máy lên rồi cắm vào thì máy yêu cầu Format USB. Khi Format xong thì em bật BOOTICE lên để làm lại USB BOOT (vì format thì mất hết dữ liệu rồi ạ). Có điều lạ là USB của em không thể chọn được dòng Process MBR nữa ạ. Em đảm bảo là chưa dùng một Tool nào trong Win PE hay chỉnh bất kì thứ gì trong BIOS mà không hiểu sao USB nó lại bị lỗi vậy được

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Sáng nay em cắm USB vào máy tính thì thấy không ổn, em không thể khởi động được Win PE nữa ạ (xuất hiện màn hình đen và dấu nháy _ nhấp nháy liên tục ngoài ra không còn gì). Bật máy lên rồi cắm vào thì máy yêu cầu Format USB. Khi Format xong thì em bật BOOTICE lên để làm lại USB BOOT (vì format thì mất hết dữ liệu rồi ạ). Có điều lạ là USB của em không thể chọn được dòng Process MBR nữa ạ. Em đảm bảo là chưa dùng một Tool nào trong Win PE hay chỉnh bất kì thứ gì trong BIOS mà không hiểu sao USB nó lại bị lỗi vậy được

Bây giờ bạn cắm lại USB vào máy, bạn có thấy nó vẫn hiện lên ở My Computer không?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Tôi gửi bạn link này, đây là cách dùng lệnh diskpart clean cái USB, bạn cẩn thận chọn cho đúng USB của mình, chọn nhầm ổ dữ liệu thì tôi không chịu trách nhiệm đâu nha bạn. Trong hình vì cái USB của tôi là GPT nên có bước số 5, bên bạn là MBR thì không cần làm bước 5, làm bước 4 xong rồi qua bước 6. Cuối cùng bạn type exit, nhấn enter, type exit lần nữa, enter; hay chọn X, tắt giao diện CMD cũng được. Xong rồi bạn chọn eject, rút cái usb ra khỏi máy và gắn vào lại và check lại từ bootice xem còn bị lỗi hay không nhe.
Link bài viết:
https://vn-z.vn/threads/tao-usb-boo...i-cua-dlcboot-2017-v3-4-final.9568/post-77448