Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi không nhận chuột và bàn phím sau khi cài WINDOW 7 | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi không nhận chuột và bàn phím sau khi cài WINDOW 7

tungcuctrucmai

Búa Gỗ Đôi
Hôm trước cài win 7 main Giga H81 mình cũng bị như thế này, cài lại win là hết. Bạn sử dụng "rufus để tạo USB Boot " rồi cài như bác chungtien94 nói trên ấy, không có máy thì mượn để tạo thôi.
- Cắm usb boot vào mở nguồn bấm f12 rồi chọn boot từ usb có win.
- sau khi cài lại xong thì chạy wandriver nhưng không cho nó update các driver cổng kết nối là được. Trước khi cài nhớ tải driver cổng Lan của main giga về, win7 nó không tự nhận driver Lan.
- Nếu vẫn không được thì nên kiểm tra lại nguồn máy xem có ổn không. Hôm trước mình cài đi cài lại không được sau phát hiện cái nguồn không đủ công suất kéo cả SSD và HDD. Cái này cũng không rõ là lỗi gì nhưng mà mình cài mấy cái SSD thì chỉ bị 1 cái, vẫn cài trên 1 main H81.

Quov Tsin

Dreamer
Em đang nghĩ đến việc sẽ ra mượn máy để cài lại USB BOOT (lần này em sẽ dùng window 10 luôn) và dùng chuột ổ PS2 để cài lại win xem có được không (vì hiện giờ ổ USB không nhận chuột). Bác nghĩ liệu có được không ạ?

Quov Tsin

Dreamer
Hôm trước cài win 7 main Giga H81 mình cũng bị như thế này, cài lại win là hết. Bạn sử dụng "rufus để tạo USB Boot " rồi cài như bác chungtien94 nói trên ấy, không có máy thì mượn để tạo thôi.
- Cắm usb boot vào mở nguồn bấm f12 rồi chọn boot từ usb có win.
- sau khi cài lại xong thì chạy wandriver nhưng không cho nó update các driver cổng kết nối là được. Trước khi cài nhớ tải driver cổng Lan của main giga về, win7 nó không tự nhận driver Lan.
- Nếu vẫn không được thì nên kiểm tra lại nguồn máy xem có ổn không. Hôm trước mình cài đi cài lại không được sau phát hiện cái nguồn không đủ công suất kéo cả SSD và HDD. Cái này cũng không rõ là lỗi gì nhưng mà mình cài mấy cái SSD thì chỉ bị 1 cái, vẫn cài trên 1 main H81.
Bạn có biết cụ thể tên của những driver cổng kết nối không ạ, để em bỏ tích không cho nó update luôn. Nó update xong cái em ko dùng được chuột luôn

tungcuctrucmai

Búa Gỗ Đôi
Bạn có biết cụ thể tên của những driver cổng kết nối không ạ, để em bỏ tích không cho nó update luôn. Nó update xong cái em ko dùng được chuột luôn
trong cái khung bên trái nó có phần tick xanh những driver cài. Mình không nhớ rõ hết được vì nó nhiều quá, nhưng những cái nào liên quan đến Lan, PCIE, USB, sata... thì bỏ tick hết

Quov Tsin

Dreamer
trong cái khung bên trái nó có phần tick xanh những driver cài. Mình không nhớ rõ hết được vì nó nhiều quá, nhưng những cái nào liên quan đến Lan, PCIE, USB, sata... thì bỏ tick hết
Nhưng nếu không update những cái đó thì em nên dùng phần mềm nào ạ? Vì mới cài lại win nên em không có driver để vào mạng ạ?

tungcuctrucmai

Búa Gỗ Đôi
Nhưng nếu không update những cái đó thì em nên dùng phần mềm nào ạ? Vì mới cài lại win nên em không có driver để vào mạng ạ?
Bạn xem main đó là rev 1.0. 2.0 hay 3.0 mình tìm driver Lan cho tải về để trong usb boot, khi nào cài win xong thì cài nó rồi chạy update driver

tungcuctrucmai

Búa Gỗ Đôi
Em có thể xem Rev của main ở chỗ nào ạ?
nó in trên cái Main ấy

Quov Tsin

Dreamer
Nếu bác ngại share SĐT thì tối mai em có thể gửi bác Rev cũng được ạ. em cảm ơn

tungcuctrucmai

Búa Gỗ Đôi
Vậy để sáng sớm mai em sẽ mở nắp thùng máy ra xem ạ. Bác có SĐT không ạ, mai em nhắn tin cho bác, em chẳng có gì để liên lạc luôn ạ @@ em mà sửa được em cảm ơn các bác nhiều luôn ạ
qua tin nhắn riêng đi bạn

hm1208

Búa Đá
Tạo 1 cái usb boot có chứa win 10 để cài lại, nếu bạn cài win boot legacy thì có thể dùng tool của MS mà làm cũng được, vì khá đơn giản, dễ dùng (windows 7 USB/DVD download tool) cái tool này dùng tạo usb có chứa win 10 rất tốt. Win 10 đã tự nhận drive rồi nên máy chạy rất bình thường, bạn có thể vào Device manager để kiểm tra, nếu cần thiết thì update còn không thì kệ nó, mình cài win nhiều lần rồi, nếu máy chạy bình thường thì chẳng cần cài thêm drive làm gì, khả năng lớn là máy bạn bị lỗi chính vì update drive đấy.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
bạn có thể mượn chuột phím cổng ps2 để cài driver usb vào , với yêu cầu trong máy phải có sẵn driver usb 3.0 , nếu ko có phải bắt buộc phải có thêm 1 chiếc usb có winPE đã tích hợp driver usb 3.0 , win10PE thì ko cần . sang máy khác cóp vào usb đó , boot vào winPE , cóp zô máy rồi vào win cài driver usb bt là xong .
cách nữa là cài bản win tích hợp sẵn driver usb 3.0 .
Các bạn chạy wan toàn install luôn , rất nhiều trường hợp bị đè driver chuẩn dẫn đến lỗi . kinh nghiệm là extract ra gói driver , vào device manager , thấy cái nào thiếu thì trỏ zô thư mục Drivers đã bung , như thế ít bị sịt driver đang có trên máy

Quov Tsin

Dreamer
cập nhật tình hình ạ: Do em không tìm mua được chuột cổng PS 2 nên em đành phải vác máy tính đi sửa mất 50k tiền cài lại win ạ =))