Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi không khởi động được win 10 ver 2004 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi không khởi động được win 10 ver 2004

Shiny

Rìu Sắt
Tình hình là mình mới nâng cấp máy lên cpu amd ryzen 7 3700x , main asrock b450m steel legend, ram 16 gb bus 3200 , vga gigabyte gtx 1660 super OC , ổ cứng vẫn dùng cũ là samsung ssd 860 evo 1 TB và nguồn fsp 80+ gold 750w . Mình cài win 10 ver 2004 , full soft và update hết driver xong sau đó restart lại máy thì win cứ load vòng vòng mấy chấm màn hình đen mãi ko vào dc trong . Mình đã cài lại 2 lần , lần đầu tưởng lỗi driver chờ nửa tiếng ko thấy gì , hnay cài lại chờ đến 2h rồi mà vẫn ko vào dc win . Các ae ai biết bệnh này sửa ntn hướng dẫn mình với , cảm ơn mọi người .

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tình hình là mình mới nâng cấp máy lên cpu amd ryzen 7 3700x , main asrock b450m steel legend, ram 16 gb bus 3200 , vga gigabyte gtx 1660 super OC , ổ cứng vẫn dùng cũ là samsung ssd 860 evo 1 TB và nguồn fsp 80+ gold 750w . Mình cài win 10 ver 2004 , full soft và update hết driver xong sau đó restart lại máy thì win cứ load vòng vòng mấy chấm màn hình đen mãi ko vào dc trong . Mình đã cài lại 2 lần , lần đầu tưởng lỗi driver chờ nửa tiếng ko thấy gì , hnay cài lại chờ đến 2h rồi mà vẫn ko vào dc win . Các ae ai biết bệnh này sửa ntn hướng dẫn mình với , cảm ơn mọi người .
Có thể lỗi phân vùng boot bị lỗi . Bạn dùng bootice nạp lại PMR cho phân vùng thử xem sao xem phần dưới .
Còn như cài mới thì cần phải delete hết các thứ liên quan đến win cũ và cài vào phân khúc Unallocated trên ổ cứng

Shiny

Rìu Sắt
Có thể lỗi phân vùng boot bị lỗi . Bạn dùng bootice nạp lại PMR cho phân vùng thử xem sao xem phần dưới .
Còn như cài mới thì cần phải delete hết các thứ liên quan đến win cũ và cài vào phân khúc Unallocated trên ổ cứng
cho mình hỏi chút , ở phần destination partition mình chọn cái nào để làm tiếp bước 3 , 4 :

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Mình chọn như này đúng chưa bạn và ấn Install/Config hiện lên phần Rename the boot file , mình có cần chỉnh sửa thêm gì ko hay giữ nguyên name :
Bạn chỉ cần chọn đúng và làm tứng bước như cái ảnh của tôi gởi .
Còn link ảnh của bạn muốn xem cũng khó quá , chờ rum load vào link hơi cực
Bạn upanh vào link này cho nhanh pik.vn , sau khi up anh lấy link trực tiếp dán vào code ảnh của rum

Shiny

Rìu Sắt
Bạn chỉ cần chọn đúng và làm tứng bước như cái ảnh của tôi gởi .
Còn link ảnh của bạn muốn xem cũng khó quá , chờ rum load vào link hơi cực
Bạn upanh vào link này cho nhanh pik.vn , sau khi up anh lấy link trực tiếp dán vào code ảnh của rum

Xem phần đính kèm 13920
đây bạn :

Mình chọn cái này đầu tiên nhg win vẫn cứ loading ko vào dc và chỉnh theo phân vùng C cũng như vậy :

Sửa lần cuối:

Shiny

Rìu Sắt
Bạn Click OK nếu ko vào win được thì thua

ko vào dc win bạn ah , chắc mình cài lại bản 1909 xem sao , win 10 hqua mình đã phải diskpart clear hết ổ cứng rồi ấn lệnh convert sang GPT sau đó chia thành 3 phân vùng unlocate , phân vùng đầu gọi là ổ C thì setup win , còn 2 phân vùng còn lại mình set trong disk management thành ổ D E nên chắc ko bị lỗi phân vùng , mình có chụp lại ảnh hiển thị các phân vùng trên magic partition :

supermanu

Búa Đá

Mình làm theo hướng dẫn thì bị lỗi như này, ko biết là xử lý như nào ạ

Shiny

Rìu Sắt
Tôi ko biết máy bạn bị gì và thao tác như hình trên với nhu cầu gì
Đồng thời sau này di bảng lỗi sang 1 bên cho rõ cái ảnh đang chọn loại menu nào
mình vừa cài lại win và update windows máy vẫn khởi động bt nhg cài driver trong easydrive down bản mới nhất trên vn-z vs nvidia driver bản mới nhất trên trang chủ khởi động máy lại bị ko load dc windows , ko biết đây có phải là vấn đề mình đang gặp phải ko?

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
mình vừa cài lại win và update windows máy vẫn khởi động bt nhg cài driver trong easydrive down bản mới nhất trên vn-z vs nvidia driver bản mới nhất trên trang chủ khởi động máy lại bị ko load dc windows , ko biết đây có phải là vấn đề mình đang gặp phải ko?
Có thể do xung đột driver , tốt nhất bạn cứ check WU để win nó tự cài

Shiny

Rìu Sắt
Có thể do xung đột driver , tốt nhất bạn cứ check WU để win nó tự cài
mình chạy dc win rồi , ko hiểu amd driver nó support sao mình ko cài update new driver bên ngoài mà chỉ để auto cài của windows thì ko sao còn thiếu 1 số other PCI device windows ko tự cài dc thì lên trang chủ main asrock có những driver đó may cài ko xảy ra lỗi . Hiện tại máy mình đã chạy ổn định win 10 {hug}

supermanu

Búa Đá
Tôi ko biết máy bạn bị gì và thao tác như hình trên với nhu cầu gì
Đồng thời sau này di bảng lỗi sang 1 bên cho rõ cái ảnh đang chọn loại menu nào
Tôi làm y như các bước bác hưỡng dẫn ở trên thì nó hiện ra lỗi như thế. Ảnh trên bấn Yes thì ra ảnh dưới.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tôi làm y như các bước bác hưỡng dẫn ở trên thì nó hiện ra lỗi như thế. Ảnh trên bấn Yes thì ra ảnh dưới.
Cái ảnh tôi post làm theo chỉ để khắc phục lỗi khi khởi động cái màn hình windows nó load cái vòng tròn hột nhỏ nhỏ mãi mà ko chịu vào win .Vậy máy của bạn lỗi gì

supermanu

Búa Đá
Cái ảnh tôi post làm theo chỉ để khắc phục lỗi khi khởi động cái màn hình windows nó load cái vòng tròn hột nhỏ nhỏ mãi mà ko chịu vào win .Vậy máy của bạn lỗi gì
Tôi bị lỗi y hệt. Máy đang chạy mà khởi động lại thì vào bình thường còn shutdown thì nó load mãi ở cái biểu tưởng windows xanh xanh với cái vòng lúc đầu. Phải tắt đi bật lại rất nhiều lần mà hên xui mới vào được nên máy tính giờ không bao giờ tắt được.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Tôi bị lỗi y hệt. Máy đang chạy mà khởi động lại thì vào bình thường còn shutdown thì nó load mãi ở cái biểu tưởng windows xanh xanh với cái vòng lúc đầu. Phải tắt đi bật lại rất nhiều lần mà hên xui mới vào được nên máy tính giờ không bao giờ tắt được.
Vậy thì bạn vào winpe chạy bootIce đồng thời làm theo cái ảnh sẽ được thôi , và nếu có báo lỗi bạn nên kéo popup sang bên để xem rõ thao tác như thế nào mới biết mà góp ý được

Chọn ổ cứng cài win , bước số 3 thì chọn cái part chứa HDH , bệnh load cái vòng tròn mãi là do system ko gọi được boot từ partition chứa file boot ( Partition Boot Record ) do đó nó cứ load hoài

Bởi vì bios đã gọi được system nên mới vào được màn hình cửa sổ xanh , nhưng system ko gọi được boot

Sửa lần cuối: