This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Nhờ tư vấn Lỗi kết nối mạng trên PC

suxedung92

Búa Gỗ
Chào các bạn, mình gặp phải một PC lỗi như sau: Khi khởi động lên máy không có mạng. Phải disbale driver cái card mạng của nó, rồi enable nó lại, thì nó mới có mạng.
Mình đã thử cài lại Driver, cài lại Win nhưng vẫn không khắc phục được. PC mình đang chạy win 10 21H2

Mình gửi hình ảnh lỗi, nhờ các bạn xem và tư vấn hướng giải quyết giúp. Thanks các bạn đã xem bài !

naroto

Chỉ cần nhấn like khi muốn cảm ơn!
Thành viên BQT
Có thể do card mạng của bạn đã bị lỗi phần cứng rồi. Bạn mang máy đến các cửa hàng-dịch vụ sửa chữa gần nhất để họ kiểm tra nhé.

malemkhoang

Rìu Chiến
@suxedung92
Bạn thử chạy các đĩa cứu hộ: Anhdv, NHK... xem có bị lỗi tương tự không.
Nếu không bị lỗi thì xem xét hai phương án:
Một là, bạn cài lại Driver từ bản win cũ, thư mục ".\Windows\SYSTEM32\DriverStore\FileRepository\".
Hai là, sao chép thư mục: ".\Windows\SYSTEM32\DriverStore\FileRepository\" của đĩa cứu hộ lúc nó đang chạy (thường là ổ đĩa X: ) để cài đặt lại cho Win của bạn.
Nếu bị lỗi hoặc lỗi tương tự thì lắp thêm card mạng khác hoặc card mạng USB.​

newflex

Búa Gỗ
Lỗi cập nhật bảo mật nhé. đừng mang ra tiệm làm gì phí tiền ạ. Bạn vào gỡ window update là hết

phungthihalinh

Rìu Vàng Đôi
theo kinh nghiệm của mình đa phần xung đột driver, có thể chứng chỉ kí số driver cpu v1 mà driver mạng lại là v3
Nếu lỗi phần cứng thì các bác phải biết là ko có chuyen en/disable là có mạng đc

- Giải pháp cho bạn là chuẩn bị bộ cài win sạch, tải bộ cài driver từ trang chủ theo phiên bản win. Sau khi cài win xong thì bạn cài driver chipset intel, vga, sound rồi đến driver mạng mỗi lần cài bạn tạo 1 bản backup win để phát hiện lỗi ko khắc phục thì restore lại

baotq76

Búa Gỗ Đôi
bác thử vào safe mode có network xem còn bị tình trạng đó không

Hasleo99

Gà con
bác vô trang này tải về dùng nhé ,tốt lắm nha,chuyên trị bệnh về mạng internet ko kết nối dc

M E N

Búa Đá

bạn ơi cho mình hỏi là vào Windows\SYSTEM32\DriverStore\FileRepository thì nhiều quá biết đâu là driver mình cần? rồi sao chép lại thư mục FileRepository rồi thì làm thế nào để cài đặt nó nhỉ ?

quocdungit87

Rìu Chiến Bạc Chấm
nay bạn mình nó nhờ sửa cái laptop, mình đã cài lại win 7 (máy cài win 8/8.1/10 thì bị dump đủ các lỗi, không boot vào win dc):
- vào wifi sóng mạnh ầm ầm
- ping thông, ping đâu cũng được
- RIÊNG lướt web thì k dc, thử đủ loại trình duyệt đều không được
Mong các bạn giúp

malemkhoang

Rìu Chiến
Việc cài đặt Driver thông qua thư mục "\FileRepository" là do Windows tự nhận biết phải cài đặt Driver cho thiết bị nào.
Thao tác cơ bản:
Mở Device Manager, chọn Properties của thiết bị,

nhấn Tab "Driver", nhấn nút "Update Driver",

nhấn "Browse my computer for driver software", tiếp theo điền thư mục "\FileRepository" đường dẫn đầy đủ) rồi nhấn "Next"...

Đơn giản vậy thôi.