Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi gắn thêm RAM cho laptop? | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi gắn thêm RAM cho laptop?

ntquyet247

Rìu Vàng
Con laptop của mình khi check bằng cpu-z thì ram nó là pc3-12800 (800GHz) của Samsung, hiện nó chỉ 4Gb nên hơi yếu, mình cần nâng thêm 1 cây 4Gb. Nếu mua thì mua pc3 hay pc3l? Bus 800 hay 1600? Mong các bạn tư vấn giùm, xin cảm ơn!
máy bạn CPU gì? CPU đời 4 đổ đi thì PC3L nhé (không tính mấy con DDR 4 đời mới)

codautp

Búa Gỗ Đôi
PC3L có loại chạy dual volt nhé bạn, tức là nó nhận cả 2 điện áp 1.35V lẫn 1.5V!!!
Tôi kiểm tra 2 con laptop ở nhà thì cho 2 kết quả như này, các bác cùng xem:
Con Asus A42F mới nâng cấp từ PC3 lên PC3L:

Còn đây là con Dell 3340 RAM PC3L:
Thông số nguồn RAM ở con Dell khác nhau giữa CPUZ (1,35V) và AIDA64 (1,5V), có vẻ AIDA64 cho kết quả không chính xác..
Trong khi đó với con Asus thì lần lượt CPUZ 1,35V và AIDA64 là 1,35V/1,5V.

ntquyet247

Rìu Vàng
Xem phần đính kèm 12647

Xem phần đính kèm 12648
Thông số nguồn RAM ở con Dell khác nhau giữa CPUZ (1,35V) và AIDA64 (1,5V), có vẻ AIDA64 cho kết quả không chính xác..

vậy con AIDA64 không chính xác rồi!

poiuy

Rìu Sắt
Nó chạy bình thường đấy bác, chữ L ở đây là chỉ RAM PC3L 1,35V dùng nguồn thấp hơn PC3 1,5V. Lắp PC3L vào máy chạy ngon mượt hơn RAM PC3. PC3 dùng nguồn 1,5V, PC3L nguồn 1,35V nên tôi nghĩ là Main nó "thông minh" nên sẽ cấp nguồn 1,35V cho PC3L và không có cảnh báo gì, hoặc là nó "ngu quá" nên vẫn cấp nguồn 1,5V và không có cảnh báo, tuổi thọ con RAM PC3L vì thế sẽ là dấu hỏi cần thời gian giải đáp.
Cắm ngược PC3 vào Main hỗ trợ PC3L thì máy không chạy luôn, máy không nhận RAM chắc là vì nguồn không đủ so với yêu cầu của RAM.
Mình thuộc loại ngu nên giờ mới hiểu vấn đề này. Cảm ơn bạn. Trước giờ cứ cắm ram vào thấy dùng được là dùng mà chả biết điện áp gì hết.

codautp

Búa Gỗ Đôi
Mình thuộc loại ngu nên giờ mới hiểu vấn đề này. Cảm ơn bạn. Trước giờ cứ cắm ram vào thấy dùng được là dùng mà chả biết điện áp gì hết.
Hầu hết mọi người quan niệm mình là người dùng nên không cần quan tâm đến các vấn đề khác, dùng được là dùng thôi, không dùng được thì đi hỏi/đi nhờ/ra tiệm.

HaMinhGiang

Rìu Sắt
cơ mà máy bạn dùng ram PC3L nhé, DDR3 PC3L bus 1600! 4GB chắc tầm 3-400k (cũ - và giá lâu rồi chưa update)
Mình đã mua thanh ram đúng thông số của thanh ram trên pc, chỉ khác nhà SX. Đã check cpu-z thì y chang. Nhưng không hiểu sao nó share cho phần cứng tới 1,03gb. Kiểm tra trên properties thì Memory: 8.0gb (6,97gb use). Xem trong bộ nhớ pc (theo hướng dẫn trên mạng) thì thấy chia cho phần cứng tới 1,03gb. Các pc và laptop khác nó chỉ chia cho phần cứng khoảng hơn 100mb thôi.
Có cách nào chỉnh giảm dung lượng ram chia cho phần cứng không vậy các bạn? Pc mặc định vậy, nếu giảm dung lương chia cho phần cứng có ảnh hưởng gì không?
Chân thành cảm ơn!

ntquyet247

Rìu Vàng
Mình đã mua thanh ram đúng thông số của thanh ram trên pc, chỉ khác nhà SX. Đã check cpu-z thì y chang. Nhưng không hiểu sao nó share cho phần cứng tới 1,03gb. Kiểm tra trên properties thì Memory: 8.0gb (6,97gb use). Xem trong bộ nhớ pc (theo hướng dẫn trên mạng) thì thấy chia cho phần cứng tới 1,03gb. Các pc và laptop khác nó chỉ chia cho phần cứng khoảng hơn 100mb thôi.
Có cách nào chỉnh giảm dung lượng ram chia cho phần cứng không vậy các bạn? Pc mặc định vậy, nếu giảm dung lương chia cho phần cứng có ảnh hưởng gì không?
Chân thành cảm ơn!
bạn thử cài lại win xem sao, lắp thêm ram nhiều người bị như vậy, ngoài ra còn nhiều cách: hoặc chỉnh trong bios hoặc chỉnh trong msconfig

codautp

Búa Gỗ Đôi
Xem phần đính kèm 12647

Xem phần đính kèm 12648
Chả là con Dell 3340 mới lắp RAM PC3L của tôi, cứ mỗi lần tắt máy xong thì lại phải rút pin ra cắm lại thì mới khởi động được. Các bác tư vấn giúp tôi các xử lý với.

codautp

Búa Gỗ Đôi
Tốt nhất mang ra tiệm lắp, ổn thì mua
Lắp RAM 5 phút, chạy kiểm tra có khi vài ngày mới ra lỗi.
Nếu đủ thời gian mà chờ nó ra lỗi thì tôi cũng mang ra tiệm cho nhàn.
Quan trọng hơn là tự mình táy máy mày mò nó mới thích.
Chọn cách nào hợp lý nhất cho theo cách mỗi người thôi bác.

loveyou2

Búa Gỗ Đôi
Nếu ram cũ là DDR3L thì ram mới cũng phải DDR3L bạn ạ. vì ram DDR3L ăn điện là 1,35, còn DDR3 thường là 1,5V
main của bạn ko hỗ trợ ram 1,5V đâu.
Giả sử Ram của bạn 1,5V thì vẫn lắp được DDR3L 1,35 V, còn đâu sẽ không hỗ trợ ngược
Mình cũng đã từng bị giống bạn nên có kinh nghiệm

ntquyet247

Rìu Vàng
Chả là con Dell 3340 mới lắp RAM PC3L của tôi, cứ mỗi lần tắt máy xong thì lại phải rút pin ra cắm lại thì mới khởi động được. Các bác tư vấn giúp tôi các xử lý với.
bác kiểm tra bàn phím xem!

vandung1992

Búa Gỗ
Đầu tiên bạn kiểm tra thông số này giúp mình thứ nhất phải xem thanh ram của mình đang sử dụng là loại DDR3 or DDR4 (cái này dễ bạn mở task manager lên thì sẽ thấy), thứ 2 cùng tốc độ buss chẳng hạn như 1033, 1600,... thứ 3 cùng mức điện áp là 1,5V or 1,35V đối với ram DDR3 và DDR3L, không check được bằng phần mềm CPU-Z. AIDA64,... thì tháo máy luôn xem cho dễ, trước sao gì cũng tháo. lưu ý máy sài ram DDR3L thì phải sài ram DDR3L, ngược lại máy sài ram DDR3 vẫn có thể lắp được DDR3L do tính tương thích ngược (Mình đã test trên con ASUS X550CC của mình và sài bình thường). Chúc bạn thành công.