Hỏi/ Thắc mắc - Lỗi gắn thêm RAM cho laptop? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Lỗi gắn thêm RAM cho laptop?

dungtam25

Búa Gỗ
Mình có cây ram 4GB, muốn gắn thêm cho laptop. Laptop đã có 1 thanh 8GB rồi mà nó báo như hình. Mình đã vào bios chỉnh enable hết, (Mặc định nó là disable),nhưng khi khởi động vào win nó vẫn hiện thông báo.Nếu mình nhấn f1 thì vào win bình thường.
Trong bios nó nhận là 12 GB,vào win cũng nhận 12GB. Các bạn chỉ cho mình làm thế nào khi khởi động nó không thông báo. Cám ơn các bạn trước. Thân

ntquyet247

Rìu Bạc Đôi
Nó báo rõ ràng kìa, con ram bạn mới lắp không dùng điện 1.35V kia kìa, bạn kiểm tra con ram mới mua xem ntn? Chụp hình cụ thể con ram lên đây xem nào bạn?!

codautp

Búa Gỗ
Con Laptop Asus A42F cổ của tôi chạy RAM PC3 chục năm, mới mua 2 thanh PC3L về thay vẫn chạy OK mà không thấy báo như điện áp không phù hợp như này.

caniquyvnz

Rìu Bạc
Con Laptop Asus A42F cổ của tôi chạy RAM PC3 chục năm, mới mua 2 thanh PC3L về thay vẫn chạy OK mà không thấy báo như điện áp không phù hợp như này.
khác nhau chử L củng chạy được luôn ah! ca này mới nghe, lót dép hóng tiếp máy mình củng đang sài DDR3L đây {smile}

caniquyvnz

Rìu Bạc
Mình có cây ram 4GB, muốn gắn thêm cho laptop. Laptop đã có 1 thanh 8GB rồi mà nó báo như hình. Mình đã vào bios chỉnh enable hết, (Mặc định nó là disable),nhưng khi khởi động vào win nó vẫn hiện thông báo.Nếu mình nhấn f1 thì vào win bình thường.
Trong bios nó nhận là 12 GB,vào win cũng nhận 12GB. Các bạn chỉ cho mình làm thế nào khi khởi động nó không thông báo. Cám ơn các bạn trước. Thân

bạn vào Tool hay...lục trong mấy tab đó có mục nào có dòng chử ( wait for F1 if....) thì chọn Disable / save / reboot coi được không?

codautp

Búa Gỗ
khác nhau chử L củng chạy được luôn ah! ca này mới nghe, lót dép hóng tiếp máy mình củng đang sài DDR3L đây {smile}
Nó chạy bình thường đấy bác, chữ L ở đây là chỉ RAM PC3L 1,35V dùng nguồn thấp hơn PC3 1,5V. Lắp PC3L vào máy chạy ngon mượt hơn RAM PC3. PC3 dùng nguồn 1,5V, PC3L nguồn 1,35V nên tôi nghĩ là Main nó "thông minh" nên sẽ cấp nguồn 1,35V cho PC3L và không có cảnh báo gì, hoặc là nó "ngu quá" nên vẫn cấp nguồn 1,5V và không có cảnh báo, tuổi thọ con RAM PC3L vì thế sẽ là dấu hỏi cần thời gian giải đáp.
Cắm ngược PC3 vào Main hỗ trợ PC3L thì máy không chạy luôn, máy không nhận RAM chắc là vì nguồn không đủ so với yêu cầu của RAM.

codautp

Búa Gỗ

Hình nó đây,các bạn xem giúp hộ mình
Thanh này là PC3.
Cái cảnh báo kia rõ ràng là PC3 không tương thích với Main rồi.
Suy đoán của tôi là: Có thể máy bác có 1 thanh PC3L 8GB nên máy vẫn chạy bình thường, main và win vẫn nhận diện được dung lượng thanh PC3 nên nó vẫn cộng vào và báo đủ 12GB.
Như trường hợp tôi, lắp PC3 vào main hỗ trợ PC3L thì không chạy, vậy nên có thể là thanh PC3 của bác lắp vào có cộng dung lượng nhưng không chạy/hoặc chạy với hiệu suất thấp (phải hỏi nhà sx mới biết được).
Bác nên bỏ thanh 4GB ra, lắp thêm 1 thanh PC3L 8GB chạy cho mượt.

dungtam25

Búa Gỗ
Cám ơn các bạn đã quan tâm và hướng dẫn,thôi thì mai tháo cây 8GB ra hàng,mua y hệt vậy cho khỏi nhầm. Không biết cây 4GB họ có thâu lại không nhỉ

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
đổi ngay con đúng chủng loại bạn nhé , chạy ko đúng mức điện lâu dài sẽ bay ram , hoặc xui hơn là bay khe ram hoặc main luôn .

ntquyet247

Rìu Bạc Đôi
Bạn ơi ram bạn mua là sai rồi nhé, máy bạn cần ram DDR3 PC3L bus 1600 nhé!!! Mình trước đây cắm nhầm ram PC3 vào main chỉ hỗ trợ PC3L thế là tèo con ram đó!!!

ntquyet247

Rìu Bạc Đôi

PC3L có loại chạy dual volt nhé bạn, tức là nó nhận cả 2 điện áp 1.35V lẫn 1.5V!!!

ntquyet247

Rìu Bạc Đôi
Cám ơn các bạn đã quan tâm và hướng dẫn,thôi thì mai tháo cây 8GB ra hàng,mua y hệt vậy cho khỏi nhầm. Không biết cây 4GB họ có thâu lại không nhỉ
không cần tháo đâu, cứ mua ram như mình chỉ là được, bạn ở HN mình hỗ trợ đổi cho bạn sang cây PC3L ngay!

codautp

Búa Gỗ
Bác nói khó hiểu quá.
Bác đang có 1 thanh chạy được thì để thanh đó lại, mua một thanh nữa giống hệt cái đấy (hãng khác cũng được) lắp vào ngon ngay

HaMinhGiang

Rìu Sắt
Con laptop của mình khi check bằng cpu-z thì ram nó là pc3-12800 (800GHz) của Samsung, hiện nó chỉ 4Gb nên hơi yếu, mình cần nâng thêm 1 cây 4Gb. Nếu mua thì mua pc3 hay pc3l? Bus 800 hay 1600? Mong các bạn tư vấn giùm, xin cảm ơn!