Nhờ tư vấn - Laptop phải restart mới nhận tai nghe | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Laptop phải restart mới nhận tai nghe

PhongZul

Gà con
Laptop của em bình thường không nhận tai nghe mà phải cắm vào máy rồi restart thì mới nhận.
Sau khi nhận rồi rút ra cắm lại máy lại không nhận mà lại phải restart tiếp.
Em đã cài đặt cũng như update lại các drvivers nhưng vẫn gặp tình trạng như vậy.
Em hiện đang xài laptop acer nitro 5 ạ

ThienPhuc

Búa Đá
Sử dụng tính năng khắc phục sự cố âm thanh tích hợp trên Windows 10 chính là sử dụng tính năng khắc phục sự cố âm thanh tích hợp có sẵn trên laptop.

Bước 1: Gõ từ khóa "Troubleshoot settings" vào ô tìm kiếm trên thanh Taskbar, sau đó nhấn chọn tính năng Troubleshoot settings

Bước 2: Khi cửa sổ Troubleshoot hiện ra, bạn click chọn Additional troubleshooters

Bước 3: Kế đến, nhấn chọn Playing audio > Run the troubleshooter

Bước 4: Tick chọn vào ô Headphones mà bạn muốn khắc phục sự cố, sau đó chọn Next.

Bước 5: Tiếp theo bạn nhấp chọn dòng lệnh No, Do not open Audio Enhancements > click chọn Play test sounds

Nếu bạn đã làm đủ đến bước này mà vẫn không nghe được âm thanh nào từ tai nghe thì hãy nhấn chọn I didn't hear anything. Lúc này laptop sẽ tự động tìm ra các lỗi không nhận âm thanh, rồi khắc phục.

Nhấn chọn
Nhấn chọn "I didn't hear anything" nếu tai nghe vẫn không nghe được âm thanh

Và nếu vẫn không nghe được thì bạn thử uninstall driver âm thanh đi rồi cài iobit driver booster vào máy cho nó cài driver âm thanh xem còn bị ko bạn.

Còn nếu vẫn bị thì ghost/cài lại win

tôi chỉ nói dòng máy dell (cái 2019 cái 2011)...máy tôi cả hai cái đều bị như vậy khi cài lại win (driver win tự nhân hay driver cài mới) , vấn đề ở đây là do cài driver , driver mới quá cũng ko được phải cài driver cũ của dòng máy này trước thì sau này mới có thể up driver mới hơn , bạn nên vào trang chủ dong máy đó ,tìm driver của nó cài lại xem

Sửa lần cuối:

PhongZul

Gà con
Sử dụng tính năng khắc phục sự cố âm thanh tích hợp trên Windows 10 chính là sử dụng tính năng khắc phục sự cố âm thanh tích hợp có sẵn trên laptop.

Bước 1: Gõ từ khóa "Troubleshoot settings" vào ô tìm kiếm trên thanh Taskbar, sau đó nhấn chọn tính năng Troubleshoot settings

Bước 2: Khi cửa sổ Troubleshoot hiện ra, bạn click chọn Additional troubleshooters

Bước 3: Kế đến, nhấn chọn Playing audio > Run the troubleshooter

Bước 4: Tick chọn vào ô Headphones mà bạn muốn khắc phục sự cố, sau đó chọn Next.

Bước 5: Tiếp theo bạn nhấp chọn dòng lệnh No, Do not open Audio Enhancements > click chọn Play test sounds

Nếu bạn đã làm đủ đến bước này mà vẫn không nghe được âm thanh nào từ tai nghe thì hãy nhấn chọn I didn't hear anything. Lúc này laptop sẽ tự động tìm ra các lỗi không nhận âm thanh, rồi khắc phục.

Nhấn chọn
Nhấn chọn "I didn't hear anything" nếu tai nghe vẫn không nghe được âm thanh

Và nếu vẫn không nghe được thì bạn thử uninstall driver âm thanh đi rồi cài iobit driver booster vào máy cho nó cài driver âm thanh xem còn bị ko bạn.

Còn nếu vẫn bị thì ghost/cài lại win
Vẫn không được bác ạ. Chắc phải cài lại win rồi

PhongZul

Gà con
tôi chỉ nói dòng máy dell (cái 2019 cái 2011)...máy tôi cả hai cái đều bị như vậy khi cài lại win (driver win tự nhân hay driver cài mới) , vấn đề ở đây là do cài driver , driver mới quá cũng ko được phải cài driver cũ của dòng máy này trước thì sau này mới có thể up driver mới hơn , bạn nên vào trang chủ dong máy đó ,tìm driver của nó cài lại xem
Oke bác để em thử xem sao

thuuong1309

Rìu Sắt
bạn vào control panel tinh tỉnh mục sound> trong phần playback bạn xem máy đã nhận tai nghe, loa chưa , nếu nó đang trong tình trạng disable thì enble nó lên.
cách 2: chuột phải vào biểu tượng loa góc phải bên dưới màn hình và tinh chỉ lại cái tai nghe hoặc loa bạn mới cắm vào và thử lại.
Good luck

Acer nitro 5 mình cũng đang dùng, đã từng gặp trường hợp như chủ thớt, bác kiếm driver Realtek mà dùng nhé, dùng driver khác nó lại không hợp.

PhongZul

Gà con
bạn vào control panel tinh tỉnh mục sound> trong phần playback bạn xem máy đã nhận tai nghe, loa chưa , nếu nó đang trong tình trạng disable thì enble nó lên.
cách 2: chuột phải vào biểu tượng loa góc phải bên dưới màn hình và tinh chỉ lại cái tai nghe hoặc loa bạn mới cắm vào và thử lại.
Good luck
em đã thử và không được. Cảm ơn bác nhé

hay bạn vào Program file(x86) tìm thư mục realtek mở nó- rồi mở thư mục audio trong đó - rồi mở driver sẽ thấy RTlUpd64.exe chay file này thử xem nó hết không?

Attachments

• hinh minh họa.PNG
    hinh minh họa.PNG
    50.9 KB · Lượt xem: 27

matna1

Búa Gỗ
Mình có con dell cũng bị lỗi tương tự. Mình đã cài lại cả win (bằng file ghost win 10 của Lehait + easy driver) nhưng cũng không được. ai có cách khắc phục thì chỉ vơi

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Laptop của em bình thường không nhận tai nghe mà phải cắm vào máy rồi restart thì mới nhận.
Sau khi nhận rồi rút ra cắm lại máy lại không nhận mà lại phải restart tiếp.
Em đã cài đặt cũng như update lại các drvivers nhưng vẫn gặp tình trạng như vậy.
Em hiện đang xài laptop acer nitro 5 ạ
cho biết thông tin thêm bác tai nghe bị lỗi trên Windows 7, 10, 11 cái nào vậy?

Mình có con dell cũng bị lỗi tương tự. Mình đã cài lại cả win (bằng file ghost win 10 của Lehait + easy driver) nhưng cũng không được. ai có cách khắc phục thì chỉ vơi
bạn vào chính trang của loại máy dell này , tim driver đầu tiên của nó , down về và cài nó (tôi có 2 cái dell 2019 và 2021 cài lại win là bị như bạn) đều phải làm như vậy nó mới nhận tai nghe tự động , nếu không cứ phải cắm tai nghe và restart thì nó mới nhận , cứ rút tai nghe ra cắm vào là lại bị (vẫn bị khi driver win tự nhận hoặc cài driver từ nhiều nguồn khác)