Laptop không khởi động được sau khi restart | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Laptop không khởi động được sau khi restart

manhthevu

Gà con
Chào các bác.
Em có con laptop ASUS dùng 10 năm rồi. cũng đã nâng cấp thêm 1 ổ SSD và lên ram 8Gb.
Cơ bản là dùng vẫn ngon. Nhưng nó mới phát sinh lỗi là nếu restart thì sau đó không khởi động lên được
Em phải ấn phím nguồn cho tắt hẳn đi rồi ấn phím nguồn lần nữa thì khởi động lên dùng bình thường.
Bác nào biết nó bị lỗi gì không chỉ em với (không phải do win, em mới cài lại win vẫn bị thế)
Cảm ơn các bác.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
Bạn có usb boot ko. Vô winPE restart thử xem . vẫn bị thì giờ đừng restart nữa , vẫn chạy dc thì để đó dùng , cổ rồi , lăn tăn lại mất tiền , chưa kể ko khéo què hẳn ý .

VNZ-NEWS

Administrator
Thành viên BQT
Vn-Z support beta

Chào bạn! Vấn đề này có thể do nhiều nguyên nhân khác nhau, nhưng dường như không phải là do hệ điều hành vì bạn đã cài lại Windows và vẫn gặp phải vấn đề tương tự. Dưới đây là một số khả năng:

1. **Vấn đề phần cứng:** Có thể có vấn đề với phần cứng trong laptop của bạn, chẳng hạn như ổ cứng, RAM hoặc bo mạch chủ. Đôi khi các linh kiện này có thể bị hỏng hoặc không hoạt động đúng cách sau một thời gian sử dụng.

2. **Vấn đề với ổ cứng hoặc SSD:** Có thể ổ cứng hoặc SSD của bạn đang gặp sự cố, gây ra việc không thể khởi động lại máy tính một cách bình thường. Bạn có thể thử kiểm tra ổ cứng hoặc SSD bằng cách sử dụng các công cụ kiểm tra độ tin cậy hoặc kiểm tra lại kết nối của chúng.

3. **Vấn đề với cài đặt BIOS/UEFI:** Có thể có vấn đề với cài đặt BIOS hoặc UEFI trên máy tính của bạn. Bạn có thể thử cập nhật BIOS/UEFI lên phiên bản mới nhất để xem liệu vấn đề có được giải quyết không.

4. **Vấn đề với phần mềm hoặc trình điều khiển:** Một số phần mềm hoặc trình điều khiển có thể gây ra xung đột hoặc vấn đề không tương thích, dẫn đến việc không thể khởi động lại máy tính một cách bình thường. Bạn có thể thử cập nhật các trình điều khiển hoặc phần mềm của bạn lên phiên bản mới nhất.

5. **Kiểm tra sự cố phần mềm:** Một số ứng dụng hoặc tiến trình có thể gây ra vấn đề khi khởi động lại máy tính. Bạn có thể thử khởi động lại máy tính vào Chế độ An toàn để xem liệu vấn đề vẫn còn tồn tại không.

Nếu bạn không tự giải quyết được vấn đề, việc tốt nhất là mang máy tính của bạn đến một cửa hàng sửa chữa máy tính để được kiểm tra và sửa chữa. Chúc bạn may mắn!
-- Vn-z Support--

sugarkim

Junior Moderator
Thành viên BQT
Chào các bác.
Em có con laptop ASUS dùng 10 năm rồi. cũng đã nâng cấp thêm 1 ổ SSD và lên ram 8Gb.
Cơ bản là dùng vẫn ngon. Nhưng nó mới phát sinh lỗi là nếu restart thì sau đó không khởi động lên được
Em phải ấn phím nguồn cho tắt hẳn đi rồi ấn phím nguồn lần nữa thì khởi động lên dùng bình thường.
Bác nào biết nó bị lỗi gì không chỉ em với (không phải do win, em mới cài lại win vẫn bị thế)
Cảm ơn các bác.
Check lại cây RAM mới lên có giống cây củ không bác nha. Lỗi này có thể là xung RAM.
Tháo 1 trong 2 cây ra rồi thử xem còn bị không?

tuanhvn

Búa Gỗ Đôi
Chào các bác.
Cảm ơn các bác.
Bạn cho cụ thể thông tin thì mới chữa được.
Laptop Asus gì, cấu hình ra sao, đang cài windows nào , 10 năm có khi đang dùng windows 7 hoặc windows 10.
Nâng lên SSD với Ram bao lâu rồi, loại SSD, Ram gì
Mới phát sinh là khi nào, trước khi phát sinh thì thì bạn có cài phần mềm , điều chỉnh gì không, hoặc mới update windows lên thì bị . Cài lại windows thì bản windows đó là từ microsoft tải về hay từ trang web nào, bản đó bản gốc hay bản dựng có điều chỉnh.
Càng cụ thể thì mới bắt mạch online được, máy trước mặt chắc gì bắt được bệnh, trị online mà nói chung thì biết bệnh gì mà bắt.

mamnen113

Búa Gỗ
Nếu bạn nghe kỹ thấy quạt hoặc đèn vẫn sáng mà không lên màn hình thì mở nắp ở đáy ra, tháo ram ra vệ sinh cho chân ram và khe ram rồi cắm lại thử nhé.

thuuong1309

Rìu Sắt
mình nghiêng về lỗi phân vùng boot và RAM, bạn nên kiểm tra kỹ trong BIOS xem sao