Hỏi/ Thắc mắc - Laptop Dell vẽ AutoCad | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Laptop Dell vẽ AutoCad

daocongnhan

Gà con
Hi các bạn,
Cách đây gần năm mình có mua laptop Laptop Dell Vostro 5568 077M521.
Sau khi mua 1 tháng, màn hình liên tục bị nhiễu, chập chờn => Dell bảo hành tại nhà đến thay card, màn hình...
Máy tiếp tục lỗi, mình ra bảo hành Dell ở Thái Thịnh, kết luận là lỗi Main => Đã thay Main
Hiện nay máy vẫn có hiện tượng như vậy rồi không lên màn hình, tiếp tục đến Dell Thái thịnh thì anh tư vấn nói là "máy Dell này không vẽ được Cad, không hỗ trợ đồ họa, tốt nhất anh mua máy khác đi"

Các bạn xem với cấu hình này thì vẽ Cad có vấn đề gì không giúp mình nhé!
Bộ vi xử lý Intel Core™ i5 7200U (2.5G, 3MB Cache) Kabylake
Chipset Intel
Bộ nhớ trong 4GB DDR4 2400MHz
VGA Nvidia Geforce 940MX 2G DDR5
Ổ cứng 1TB SATA 5400rpm
Ổ quang
Card Reader Yes
Bảo mật, công nghệ Finger Print
Màn hình 15.6” HD LED

Cảm ơn các bạn!

quangmpv

Gà con
Bạn vẽ Cad có sự dung 3D và render nhiều không? Hay chỉ vẽ 2D thông thường?

Binzz

Binz Một Nắng
Tài khoản bị khóa
cấu hình máy bạn còn cao hơn máy mình trong khi máy mình sử dụng được 3Dmax. mình nghĩ Dell lỗi họ hết cách nên họ nói thế. nếu lỗi vậy mình nghĩ phần cứng có vấn đề rất nhiều. ví dụ tương tác,.. học từ chối khéo thôi, về trường hợp này nếu còn bao hành 1 đỗi 1 thì mình nghĩ đây là giải pháp duy nhất.

huycuchi

Gà con
1. Mình thấy những chip dòng U và A đa số phục vụ văn phòng thì nhiều hơn là đồ họa.
2. Dell Vostro khá là nóng khi sử dụng vẽ hoặc chơi game, mình từng sử dụng và đã cho theo mùa Euro 2016 rồi.
3. Còn 1 cách bạn bật lệnh 3Dconfig chọn Manua Tune xem đã kích hoạt "Hardware accelenatinon" chưa? nếu chưa thì tích chọn vào sẽ bớt giật hơn.

baongoc

Rìu Sắt
Tài khoản bị khóa
cấu hình máy bạn còn cao hơn máy mình trong khi máy mình sử dụng được 3Dmax. mình nghĩ Dell lỗi họ hết cách nên họ nói thế. nếu lỗi vậy mình nghĩ phần cứng có vấn đề rất nhiều. ví dụ tương tác,.. học từ chối khéo thôi, về trường hợp này nếu còn bao hành 1 đỗi 1 thì mình nghĩ đây là giải pháp duy nhất.
tôi cũng đồng ý với bạn, Hãng DELL chưa chắc đã nói thế, chỉ có nhân viên bảo hành (người Việt mình làm khó mình) làm biếng nện nói thế thôi. Tôi nghỉ nếu còn hạn bảo hành thì cứ buộc hãng Dell phải có trách nhiệm

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Máy bạn chip Kabylake nhưng lại là dòng U là dòng tiết kiệm điện năng và có hiệu năng thấp nhất trong các dòng chip cho laptop. Theo mình vẽ Autocard thì vẫn được nhưng lâu dài thì sẽ thành gánh nặng lên phần cứng, nếu dòng U mà có thể xử lý được các vấn đề liên quan đến đồ họa một cách ngon lành thì Intel đã chẳng cho ra đời dòng M, HQ, QM,... làm gì rồi :D.

VN2018

Gà con
Lỗi bạn cứ đem lên bảo hành tiếp thôi. khi nào hết thôi

chuixoixa

Rìu Bạc
Hiện nay máy vẫn có hiện tượng như vậy rồi không lên màn hình, tiếp tục đến Dell Thái thịnh thì anh tư vấn nói là "máy Dell này không vẽ được Cad, không hỗ trợ đồ họa, tốt nhất anh mua máy khác đi"

Ái chà anh tư vấn này muốn tôi gặp quản lý của anh hay sao mà trả lời kiểu này.{boss}
Bạn nên đặt vấn đề là máy của các anh làm cái gì không biết nhưng nó chạy phần mềm thôi mà bị hư thì do các anh làm ăn tắc trách đây. Cad cũng là phần mềm, chạy không được mà lấy Dell giám đem bán, các anh lấy tiền của tôi bây giờ nói kiểu làm như tôi ngu! hay là dịch vụ các anh tư vấn bố láo khi khách mua máy :D rồi giờ bảo hành không tới nơi tới chốn lỗi tùm lum không đổi máy mới mà xúi đi mua máy khác thì anh đưa tiền tôi mua nhé.
Gặp quản lý ngay và luôn.

Xem coi mình hưởng quyền lợi bảo hành ra sao. Bảo hành về vẫn bị sự cố thì nó không được phép nói kiểu à tại anh dùng Cad. Trong sách hướng dẫn và chính sách bảo hành không có đề cập.

Sửa lần cuối:

blackervn

Gà con
Đồng chí này chém gió chứ tôi dùng con Dell Vostro 4560 4..5 năm rồi chạy Cad phà phà ( tôi là dân kỹ thuật dùng thường xuyên nhé, cả 3D cad, các phần mền nặng khác, 3Dmax, BIM ...); Còn vấn đề máy nóng thì dòng Dell lúc nào cũng nóng hơn các dòng khác, các bác tìm kỹ đi.

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Ái chà anh tư vấn này muốn tôi gặp quản lý của anh hay sao mà trả lời kiểu này.{boss}
Bạn nên đặt vấn đề là máy của các anh làm cái gì không biết nhưng nó chạy phần mềm thôi mà bị hư thì do các anh làm ăn tắc trách đây. Cad cũng là phần mềm, chạy không được mà lấy Dell giám đem bán, các anh lấy tiền của tôi bây giờ nói kiểu làm như tôi ngu! hay là dịch vụ các anh tư vấn bố láo khi khách mua máy :D rồi giờ bảo hành không tới nơi tới chốn lỗi tùm lum không đổi máy mới mà xúi đi mua máy khác thì anh đưa tiền tôi mua nhé.
Gặp quản lý ngay và luôn.

Xem coi mình hưởng quyền lợi bảo hành ra sao. Bảo hành về vẫn bị sự cố thì nó không được phép nói kiểu à tại anh dùng Cad. Trong sách hướng dẫn và chính sách bảo hành không có đề cập.
Bạn à, nếu laptop nào được sản xuất ra cũng đều có thể chạy CAD, render Adobe After Effects, Adobe Premier, chơi game cấu hình khủng được thì sẽ không sinh ra các dòng máy gaming, workstation,... làm gì cả. Trong sách hướng dẫn và chính sách bảo hành không đề cập đến không có nghĩa là người dùng muốn làm gì với máy tính cũng được.

Mỗi một phần mềm/ứng dụng khi được viết ra đều có một mục gọi là Khuyến nghị cấu hình (Requirements) để người dùng nhìn vào đó và xem xem máy của mình có đáp ứng đủ yêu cầu hay không chứ không phải là cứ mua về rồi tôi thích gì tôi chạy. Đơn cử như bạn mua một cái laptop chip i3, dòng U, RAM 2GB bạn cho nó chạy render 3D liên tục tầm 1 tháng thì thử hỏi xem nó có đi đời nhà ma không. Nói gì cũng phải có lý chứ không thể viện cái lý do là trong sách hướng dẫn không cấm sử dụng được.

Vấn đề của thớt thì rõ ràng là Dell Vietnam đã rất thiện chí bảo hành, gần như là thay toàn bộ linh kiện bên trong còn mỗi cái vỏ còn gì. Khi mà vẫn còn trong thời hạn bảo hành thì bạn cứ yêu cầu họ sửa vì đó là trách nhiệm của họ, nhưng một khi đã sửa xong rồi thì hãy xem xét lại nhu cầu sử dụng của bản thân. Máy bạn CAD thì có thể là vẫn chạy được nhưng lâu dài thì có thể tạo thành gánh nặng lên phần cứng, nó chạy quá tải liên tục thì hỏng là điều hiển nhiên rồi. Đừng lúc nào cũng đổ lỗi cho NSX, mình cũng dùng Dell và mình biết khả năng hoàn thiện của máy Dell và chính sách bảo hành của họ tốt đến mức nào.

chuixoixa

Rìu Bạc
Bạn à, nếu laptop nào được sản xuất ra cũng đều có thể chạy CAD, render Adobe After Effects, Adobe Premier, chơi game cấu hình khủng được thì sẽ không sinh ra các dòng máy gaming, workstation,... làm gì cả. Trong sách hướng dẫn và chính sách bảo hành không đề cập đến không có nghĩa là người dùng muốn làm gì với máy tính cũng được.

Mỗi một phần mềm/ứng dụng khi được viết ra đều có một mục gọi là Khuyến nghị cấu hình (Requirements) để người dùng nhìn vào đó và xem xem máy của mình có đáp ứng đủ yêu cầu hay không chứ không phải là cứ mua về rồi tôi thích gì tôi chạy. Đơn cử như bạn mua một cái laptop chip i3, dòng U, RAM 2GB bạn cho nó chạy render 3D liên tục tầm 1 tháng thì thử hỏi xem nó có đi đời nhà ma không. Nói gì cũng phải có lý chứ không thể viện cái lý do là trong sách hướng dẫn không cấm sử dụng được.

Vấn đề của thớt thì rõ ràng là Dell Vietnam đã rất thiện chí bảo hành, gần như là thay toàn bộ linh kiện bên trong còn mỗi cái vỏ còn gì. Khi mà vẫn còn trong thời hạn bảo hành thì bạn cứ yêu cầu họ sửa vì đó là trách nhiệm của họ, nhưng một khi đã sửa xong rồi thì hãy xem xét lại nhu cầu sử dụng của bản thân. Máy bạn CAD thì có thể là vẫn chạy được nhưng lâu dài thì có thể tạo thành gánh nặng lên phần cứng, nó chạy quá tải liên tục thì hỏng là điều hiển nhiên rồi. Đừng lúc nào cũng đổ lỗi cho NSX, mình cũng dùng Dell và mình biết khả năng hoàn thiện của máy Dell và chính sách bảo hành của họ tốt đến mức nào.

Tui không thỏa hiệp cho sản phẩm và thông cảm như vậy để tiếp tay cho đồ không đạt chuẩn đâu nhé.
Máy mà phải bảo hành do hoạt động hằng ngày, máy chạy hết khả năng mà hư tức là sản phẩm không có chất lượng. vì phần cứng laptop Dell này không bao giờ chạy quá khả năng của nó được.
Mình cũng dùng Dell tới mức nào mà {bye}

nghiabros

Búa Gỗ

Bác dùng card gì vậy?

Đồng chí này chém gió chứ tôi dùng con Dell Vostro 4560 4..5 năm rồi chạy Cad phà phà ( tôi là dân kỹ thuật dùng thường xuyên nhé, cả 3D cad, các phần mền nặng khác, 3Dmax, BIM ...); Còn vấn đề máy nóng thì dòng Dell lúc nào cũng nóng hơn các dòng khác, các bác tìm kỹ đi.

Đây có phải con của bác không?
https://www.thegioididong.com/laptop/dell-vostro-5460-53234g50g
Card GeForce GT 630M mà vẫn chiến 3Ds, đặc biệt là Revit/BIM tốt à bác? Vậy con của bác thớt phải thừa sức chiến mới đúng.

Bạn này chắc làm cho Dell, mình chưa thấy trường hợp nào bật phần mềm lên hỏng máy cả, trừ mấy phần mềm OC bị dính lỗi màn hình xanh chứ cũng khó mà hỏng.

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Bác dùng card gì vậy?

Đây có phải con của bác không?
https://www.thegioididong.com/laptop/dell-vostro-5460-53234g50g
Card GeForce GT 630M mà vẫn chiến 3Ds, đặc biệt là Revit/BIM tốt à bác? Vậy con của bác thớt phải thừa sức chiến mới đúng.

Bạn này chắc làm cho Dell, mình chưa thấy trường hợp nào bật phần mềm lên hỏng máy cả, trừ mấy phần mềm OC bị dính lỗi màn hình xanh chứ cũng khó mà hỏng.

Bạn à, mình chưa nhận được một đồng nào của Dell cả, và mình cũng chưa từng nói ai đúng ai sai trong trường hợp này. Điều mình thấy nực cười là các bạn cứ vin vào là máy "chỉ chạy PHẦN MỀM và bị lỗi", vậy các bạn có biết là Notepad, Paint, Calculator, Office cũng là phần mềm, mấy game khủng cũng là phần mềm, các ứng dụng xử lý hậu kỳ phim ảnh cũng là phần mềm không? Có ai thấy laptop phổ thông chạy được game khủng, render được kỹ xảo 3D như phim Hollywood chưa?

Phần mềm có nhiều loại và yêu cầu phần cứng khác nhau chứ không phải mua bừa một cái máy rồi bạ cái gì chạy cái đấy, chạy xong hỏng lại kêu!? Trường hợp của thớt nếu máy đó chỉ chạy Office, duyệt web bình thường mà hỏng thì nếu là mình mình sẽ kiện đến cùng, còn nếu chạy CAD thì cần phải xem xét vì thứ nhất máy thớt là chip i5 đấy nhưng lại là dòng U - dòng tiết kiệm điện, hiệu năng thấp; thứ hai tốc độ đọc HDD có 5400rpm, tốc độ đọc này với các phiên bản Windows mới thường xuyên gây ra tình trạng full disk, treo máy, nó mà full rồi thì đến chạy mấy app mặc định Windows cũng mệt mỏi chứ đừng nói đến CAD nhé.

Các cụ nói rồi "của bền tại người", "cố quá thành quá cố", máy không được thiết kế để đáp ứng nhu cầu cao và liên tục thì đừng ép nó, nó chết ra đấy rồi thì có mấy cái Dell Service cũng "bó tay" thôi.