This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Làm Youtube dạng ĐỌC văn bản cực quá các bác :(

TrungLun0112

Búa Gỗ
Hi các bác,

Mình đang làm Youtube mảng tin tức dạng sự thật thú vị, facts.... tuy nhiên thực sự thì mình ko có giọng đọc tốt cũng như không có năng khiếu đọc văn bản cho lắm, nên video ra rất chậm. Mình có tìm hiểu thì có FPTAI, ZaloAI, ViettelAI... với 1 số web trên Google cũng có dịch vụ chuyển text sang giọng đọc, tuy nhiên là chưa ưng

ACE có ai đang làm dạng thì cho mình xin vài gợi ý về mấy cái máy đọc, hoặc có cộng tác viên nào thì share cho mình với.

Cảm ơn các bác!

Video của mình làm trong mùa dịch, đọc mà líu cả lưỡi (

Vnbnn

Búa Đá
Ai cũng có bước tập tễnh, học hỏi và phát triển bạn nha. bạn trau dồi giọng hơn nữa, không phải phân biệt giọng vùng miền nhưng chuẩn và phổ thông nên là giọng hà nội hoặc sài gòn sẽ lôi cuốn hơn, tốc độ đọc của bạn nhanh và giọng nói chưa lôi cuốn và độ nhấn nhá chỗ quan trọng bạn còn thiếu, nên có khoảng nghĩ cho người nghe họ suy nghĩ. Nếu được bạn nên mở VOV giao thông nghe phát thanh viên nói bạn sẽ giỏi hơn thôi.

tvthoi1984

Rìu Vàng Đôi
VIP User
Ổng dùng auto đọc thì làm gì có nhấn nhá.

TrungLun0112

Búa Gỗ
Ổng dùng auto đọc thì làm gì có nhấn nhá.
Không bác ơi, này mình tự đọc đó, ko có dùng máy đọc đâu!

thực sự đọc 1 văn bản nhiều lúc gặp chữ khó, đọc líu cả lưỡi bác ợ! 1 câu mà nhiều lúc đọc đi đọc lại mấy chục lần!. Nên mới kiếm mấy cái AI để giảm bớt cho mìh, mà ko có cái nào ưng ý hết

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Tôi nói bạn đừng buồn nhé, tôi mà mở trúng video nào có giọng đọc nhanh kiểu này là next ngay và luôn.

love2learnonline

Rìu Sắt
Bạn chịu khó tham khảo mấy kênh thời sự do các youtuber Việt đã làm, mình thi thoảng xem qua thấy ổn. Họ cũng dùng voice AI. Không nên dùng voice AI miễn phí (có phí sẽ giống giọng người thật). Mỗi người mỗi ý, nhưng bạn cứ dựa trên những kênh mà họ đạt được ngưỡng nhiều subs. là có thể thành công. Khi có file voice AI, nên dùng PM chỉnh lại các thông số của file audio (mp3), đặc biệt là tốc độ đọc, các khoảng ngưng nghỉ (có nhiều PM voice AI chỉnh được khi convert text to mp3).

TrungLun0112

Búa Gỗ
Tôi nói bạn đừng buồn nhé, tôi mà mở trúng video nào có giọng đọc nhanh kiểu này là next ngay và luôn.
Vâng bác, tại bị nhiễm mấy riviu trên tiktok, ng ta đọc nhanh để ng nghe đỡ tốn thời gian

Có tham khảo, tuy nhiên là ko biết họ sài trên AI của ai thôi!

guest11

Rìu Chiến Chấm
Phát âm của bạn không phải là tệ. Bạn đọc quá nhanh vì bạn bị áp lực thời gian. Khi đọc một bài văn, độc giả kiểm soát vận tốc đọc. Khi nghe một người đọc, nói, thính giả không kiểm soát được vận tốc nghe. Sở dĩ bạn đọc quá nhanh vì bạn sợ không đủ thời giờ. Bạn đã đọc từ một bài văn viết của người khác dành cho người đọc khi người đọc có thể đọc nhanh hoặc chậm tùy theo ý họ.

Đề nghị:
Bạn nên viết lại bài văn ngắn gọn, thật cô đọng theo từ ngữ riêng của bạn, loại bỏ những câu không cần thiết..... trước khi đọc cho clip. Như vậy bạn có thể kiểm soát vận tốc đọc dễ dàng hơn và hay hơn. Văn dài chưa chắc đã hay hơn.
Tại bạn đọc bài văn do người khác viết, dài dòng với ngôn từ của họ. Bạn nên viết ngắn gọn lại với từ ngữ riêng của bạn, dễ phát âm, người nghe vẫn hiểu.

TrungLun0112

Búa Gỗ

Vâng, e cảm ơn bác, cơ mà vừa thu âm xong 1 bài khác, tốc độ cũng bàn thờ ko kém =)). Cảm ơn bác nhé, mình sẽ chậm lại thêm 10s chắc ok