Hỏi/ Thắc mắc - Làm thế nào để gỡ Intel (R) USB 3.0 eXtenible Host Controller Driver trong Uninstall Program | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Làm thế nào để gỡ Intel (R) USB 3.0 eXtenible Host Controller Driver trong Uninstall Program

likeifyoulike

Rìu Vàng
Xin chào mọi người. Tôi vừa cập nhật Driver từ Phần mềm Driver Booster phiên bản mới nhất thì ở thanh Taskbar cuối màn hình bên phải xuất hiện:

Khi tôi nhấn vào dòng bôi đen như ở trên thì:

Tôi vào trong Uninstall Program để tháo gỡ nó thì không tháo gỡ được và xuất hiện thông báo sau:

Cập nhật driver này xong nó chiếm khá nhiều dung lượng RAM nên tôi muốn xóa nó. Mong mọi người quan tâm đến bài viết này. Cảm ơn! Untitled1.png Untitled2.png Untitled.png

giatung92

Búa Đá
không biết bác có cắm usb vào máy không ạ. nếu có hãy tháo ra thử xem.

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
Thật là "ngu ngốc" khi gỡ driver của máy tính ra khi thấy nó chiếm dung lượng RAM, cách giải quyết không phải là gỡ bỏ nó đi khi thấy nó có vấn đề, mà là tìm cách để giải quyết nó, làm cho nó hoạt động ổn đinh.

Thật lòng mà nói nguyên nhân cũng chính bạn tự làm nó trở nên như vậy, cụ thể là phần mềm Driver Booster - một phần mềm tự động cập nhật driver thần thánh, phần mềm phải nói là auto từ A - Z nhưng không phải tự động là tốt vì nó chỉ biết cài đủ và đủ mà thôi, nó không thông minh để cài chính xác driver của máy.

Cách cài driver tốt nhất vẫn là tải và cài thủ công từ trang chủ hãng, trang chủ mainboard,...

Mình một thời "trẻ trâu" đã từng dùng phần mềm này. Và giờ mình xem nó chưa bao giờ tồn tại, cũng không khuyên ai dùng nó, ưu thì có nhưng nhược thì nó cũng có nhiều hơn. Tốt nhất tránh xa ra.

Tất cả lời trên không chỉ nói đến mỗi phần mềm "driver booster" mà bao gồm tất cả các phần mềm tự động khác,,... (trong đó kể cả WanDriver mà nhiều người hay dùng)

Với trường hợp trên:

1. Tải và cài lại tất cả driver.
2. Tốt hơn hết là cài lại win và tự tay tải và cài driver "chính chủ" cho nó.

Thủ công tuy tốn thời gian vất cả cài lần đầu tiên, nhưng về sau dùng thấy ổn định và dùng được lâu dài hơn.

giatung92

Búa Đá
Thật là "ngu ngốc" khi gỡ driver của máy tính ra khi thấy nó chiếm dung lượng RAM, cách giải quyết không phải là gỡ bỏ nó đi khi thấy nó có vấn đề, mà là tìm cách để giải quyết nó, làm cho nó hoạt động ổn đinh.

Thật lòng mà nói nguyên nhân cũng chính bạn tự làm nó trở nên như vậy, cụ thể là phần mềm Driver Booster - một phần mềm tự động cập nhật driver thần thánh, phần mềm phải nói là auto từ A - Z nhưng không phải tự động là tốt vì nó chỉ biết cài đủ và đủ mà thôi, nó không thông minh để cài chính xác driver của máy.

Cách cài driver tốt nhất vẫn là tải và cài thủ công từ trang chủ hãng, trang chủ mainboard,...

Mình một thời "trẻ trâu" đã từng dùng phần mềm này. Và giờ mình xem nó chưa bao giờ tồn tại, cũng không khuyên ai dùng nó, ưu thì có nhưng nhược thì nó cũng có nhiều hơn. Tốt nhất tránh xa ra.

Tất cả lời trên không chỉ nói đến mỗi phần mềm "driver booster" mà bao gồm tất cả các phần mềm tự động khác,,... (trong đó kể cả WanDriver mà nhiều người hay dùng)

Với trường hợp trên:

Thủ công tuy tốn thời gian vất cả cài lần đầu tiên, nhưng về sau dùng thấy ổn định và dùng được lâu dài hơn.
đồng ý với bạn là ko dùng cài driver tự động update. Nên cài bằng tay từ trang chủ hoặc dùng bản wandriver cài 1 lần thôi.

likeifyoulike

Rìu Vàng

Với trường hợp trên:

Ngoài cài Win lại thì còn cách nào khác để gỡ nó không.

nick 11K

Rìu Sắt
Cách dùng từ xưng hô #1 tôi xem xong ko muốn cmt vào topic , nhưng thấy @d= phương nói có cái đúng và có cái chưa phù hợp .
Lắm lúc mài cái đít mòn hết mấy cái đáy quần tìm hoài ko ra cái driver . Buộc phải dùng soft Auto dò tìm .
Quan trọng khi dò xong tùy mình chọn cài nào cần up cái nào ko .
Còn riêng thớt có thể gở bỏ từ devices

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
Cách dùng từ xưng hô #1 tôi xem xong ko muốn cmt vào topic , nhưng thấy @d= phương nói có cái đúng và có cái chưa phù hợp .
Lắm lúc mài cái đít mòn hết mấy cái đáy quần tìm hoài ko ra cái driver . Buộc phải dùng soft Auto dò tìm .
Quan trọng khi dò xong tùy mình chọn cài nào cần up cái nào ko .
Còn riêng thớt có thể gở bỏ từ devices
Bạn xem cái nào không phù hợp thì cho mình biết với.
Đối với những trường hợp máy cổ, driver khó tìm thì bạn có tìm theo HardwareID (ko dùng phần mềm), mình hay dùng soft khác để quét và tải từ hãng tuy ko đúng model máy, đó là driver identifier, ngoài ra mình cũng tin tưởng được một số soft khác như 3DP Chip, ..., mấy cái này mình ít thấy lỗi như các phần mềm auto trên, đặc biệt là cái thằng driver booster..

Sửa lần cuối:

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Bạn vào Device Manager -> Tìm đến driver này Disable nó đi. Xong khởi động lại máy, rồi vào lại Uninstall, lựa chọn xóa hết tất cả dữ liệu lưu của nó luôn
Có một số bạn mình thấy cứ câu nệ xưng hô, thấy ngột ngạt ghê. Online có biết mặt mũi tuổi tác đâu và xưng. Cứ bạn và tôi (tiếng anh You and me) cho nó nhẹ, lại trẻ ra!

giatung92

Búa Đá
Bạn vào Device Manager -> Tìm đến driver này Disable nó đi. Xong khởi động lại máy, rồi vào lại Uninstall, lựa chọn xóa hết tất cả dữ liệu lưu của nó luôn
Có một số bạn mình thấy cứ câu nệ xưng hô, thấy ngột ngạt ghê. Online có biết mặt mũi tuổi tác đâu và xưng. Cứ bạn và tôi (tiếng anh You and me) cho nó nhẹ, lại trẻ ra!
Vâng, cám ơn bạn đã góp ý, khi trước tham gia vn-zoom hay gọi vậy, giờ chuyển sang phiên bản mới nên đôi khi còn xưng hô câu nệ.