Hỏi/ Thắc mắc - Làm sao để kiểm tra khe M2 chuẩn PCI nào? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Làm sao để kiểm tra khe M2 chuẩn PCI nào?

Máy của mình là laptop đang sử dụng ổ micron 2400 mtfdkba512qfm, ổ này là m2 2280 PCIE 4.0; nhưng khi mình check trên CPU-Z thì main của máy báo là PCIE 3.0 thôi. và khi chạy crystal disk mark để check tốc độ thì tốc độ khoảng 4200mb/s (read) và 1800 mb/s (write). cái tốc độ đọc vượt PCIE 3.0 nhưng lại chưa đạt đến ngưỡng 4.0. mình không biết khe m2 máy mình chuẩn gì nữa. Mọi người chỉ mình với. Xin cảm ơn

VNZ-NEWS

Administrator
Thành viên BQT
Để xác định chuẩn của khe M.2 trên laptop của bạn và giải thích tại sao bạn gặp hiện tượng như vậy, bạn có thể thực hiện các bước sau:

1. Kiểm tra thông tin về mainboard và khe M.2 của laptop:
    • Truy cập trang web của nhà sản xuất laptop và tìm kiếm thông tin chi tiết về model máy của bạn. Thông thường, trong tài liệu hướng dẫn hoặc trên trang hỗ trợ của nhà sản xuất sẽ có thông tin về các chuẩn kết nối của khe M.2.
  2. Kiểm tra trong BIOS/UEFI:
    • Vào BIOS/UEFI của máy để kiểm tra cấu hình khe M.2. Thông thường, BIOS/UEFI sẽ cung cấp thông tin về các chuẩn kết nối hỗ trợ.
  3. Kiểm tra thông số của mainboard bằng phần mềm:
    • Sử dụng phần mềm như HWiNFO hoặc AIDA64 để kiểm tra thông tin chi tiết về mainboard và khe M.2. Các phần mềm này thường cung cấp thông tin rất chi tiết về các thành phần phần cứng của máy tính.
  4. Tốc độ thực tế của ổ SSD:
    • Kết quả của CrystalDiskMark cho thấy tốc độ đọc của ổ SSD là 4200 MB/s và tốc độ ghi là 1800 MB/s. Tốc độ đọc này vượt qua giới hạn của PCIe 3.0 (thường là khoảng 3500 MB/s), nhưng lại chưa đạt đến tốc độ tối đa của PCIe 4.0 (có thể lên đến 7000 MB/s hoặc cao hơn, tùy thuộc vào ổ SSD).
    • Tình huống này có thể xảy ra do:
    • Khe M.2 của mainboard chỉ hỗ trợ PCIe 3.0: Dù ổ SSD của bạn là PCIe 4.0, nếu khe M.2 của mainboard chỉ hỗ trợ PCIe 3.0 thì ổ SSD sẽ chỉ hoạt động ở tốc độ của PCIe 3.0.
    • Ổ SSD không đạt tốc độ tối đa của PCIe 4.0: Một số ổ SSD PCIe 4.0 có thể không đạt được tốc độ tối đa của PCIe 4.0 dù chúng hỗ trợ chuẩn này. Bạn cần kiểm tra thông số kỹ thuật của ổ SSD để biết tốc độ tối đa mà nó có thể đạt được.

Để biết chính xác khe M.2 của máy bạn hỗ trợ chuẩn gì, bạn cần kiểm tra thông tin của mainboard thông qua tài liệu của nhà sản xuất hoặc các công cụ phần mềm như HWiNFO hoặc AIDA64. Nếu khe M.2 chỉ hỗ trợ PCIe 3.0, đó là lý do tại sao tốc độ ổ SSD của bạn bị giới hạn ở mức tương đương với PCIe 3.0, mặc dù ổ SSD của bạn hỗ trợ PCIe 4.0

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Bạn nên ghi ra luôn mã laptop đang sử dụng, tốt nhất nên lên trang chủ tải tài liệu của hãng cung cấp để biết chính xác nhất.

Khi mình xem trên trang chủ asus thì họ có ghi là PCIE 3.0, trong khi đó trong máy lại là PCIE 4.0. và mình cũng thắc mắc tại sao nếu máy đã là PCIE 3.0 thì tốc độ nó lại vượt quá ngưỡng (3500mb/s)
máy của mình là: asus vivobook a1505va (bản i5 13500h)

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Nếu speed đúng vượt qua 4000MB/s thì khe trên laptop là pcie 4.0, trang chủ asus ghi
Ổ cứng512GB M.2 NVMe™ PCIe® 3.0 SSD
thì chắc chỉ ghi chung chung, ssd pcie 3.0 mà ko nói thông tin của pcie trên mainboard là 3.0 hay 4.0, và tùy lô sx chắc ssd cũng khác nhau, nhưng nhìn chung ổ sẽ là pcie 3.0 trở lên.

tranhuulong9x

Rìu Sắt
hoặc có thể bios , nhiệt độ, driver nó ảnh hưởng đến tốc độ thời điểm test nữa

Khi mình check lại thì có thêm một ít thông tin như sau:
Về ổ SSD: tốc độ max của ổ được nhà sản xuất công bố đúng bằng tốc độ mình đo được trên CrystalDiskMark (4200 mb/s read và 1800 mb/s write). Tuy nhiên, khi mình thử với AS SSD Benchmark thì tốc độ đọc về mức 3500 mb/s read và 1800mb/s write. Mình không biết nên đánh giá như thế nào nữa
Về khe M2: khi check với HWinfo thì mình không rõ là PCIE gì nhưng thấy chủ yếu là 3.0, lên AIDA64 kiểm tra thì thấy báo ở ổ cứng là PCIE 4.0 mặc dù mình không biết AIDA lấy cái 4.0 đó là từ khe cắm hay là ổ SSD

tuanhvn

Búa Đá
Máy của mình là laptop đang sử dụng ổ micron 2400 mtfdkba512qfm, ổ này là m2 2280 PCIE 4.0; nhưng khi mình check trên CPU-Z thì main của máy báo là PCIE 3.0 thôi. và khi chạy crystal disk mark để check tốc độ thì tốc độ khoảng 4200mb/s (read) và 1800 mb/s (write). cái tốc độ đọc vượt PCIE 3.0 nhưng lại chưa đạt đến ngưỡng 4.0. mình không biết khe m2 máy mình chuẩn gì nữa. Mọi người chỉ mình với. Xin cảm ơn
ok, tui hỉu vụ của bạn, do tui cũng bị thế. Mua SSD 1 TB PCIE 4.0 tầm 3 triệu ( mua lâu ko nhớ rõ giá :) ), trong khi trước đã tìm hiểu kỹ và có các bài test về tốc độ của SSD tui mua trên các bài đăng và kể cả youtube, nhưng lúc cài vào thì chỉ tốc độ PCIE 3.0, bật ngữa mà nhìn thì có tem đàng hoàng, thì tìm hiểu trên mấy trang web thì do cái main laptop chỉ hỗ trợ PCIE 3.0 nên tốc độ chỉ đạt PCIE 3.0, máy họ test là PC loại main Giga mới chơi game hỗ trợ PCIE 4.0, còn máy tui là laptop MSI . Chán, bỏ tiền nhiều mua cái SSD PCIE 4.0 , cuối cùng chỉ đạt PCIE 3.0 mà giá loại SSD 1TB PCIE 3.0 cùng hãng chỉ hơn nữa giá loại PCIE 4.0, bỏ tiền mua không đổi được.

Mình bổ sung thêm thông tin về cái ổ cứng của mình trên AIDA64, không biết cái SSD Interface trong ảnh là thông số của ổ SSD hay khe SSD trên main vậy mọi người?

Hamano Kaito

Moderator
trong AIDA64 hay phần mềm nào khác có mục xem thông tin về khe M2 không Mod?
Xem khe PCI chỉ có sách lúc mua máy mới có. Check thì chỉ có check số khe thôi chứ khe nó loại gì thì ko có
Trong aida vào phần mainboard sẽ có chỗ ghi thông số các khe mở rộng. Và cũng có ghi link đến đường dẫn linh kiện đó

Bạn vào mục chipset xem thử coi. Xem hình bên dưới có số khe và được hỗ trợ chuẩn
Có 1 khe mình đã xài. Khe kia chưa có cấm ổ cứng ssd vào nên nó ko ghi tên ổ cứng

tuanhvn

Búa Đá
bình thường mọi người hay dùng crystaldiskinfo để check là vừa có thông tin bên ổ cứng và cả khe M2, nhưng máy mình không hiểu sao không xem được, nó hiện .... thôi bạn. lên WinPE cũng thế
Cái crystaldiskinfo như cái tên gọi là Disk chứ ko phải systerm info. Bạn tải CPU-Z về, bản portable , mở lên check phần mainboard xem Bus spec của bạn là bao nhiêu : PCI-Express là 3.0 hay 4.0 . Với SSD hay USB đến hiện tại đều là bản sau sẽ hỗ trợ phiên bản trước, ví dụ bạn mua cái M2. PCIE là 4.0 cắm vào vẫn sẽ nhận nhưng giới hạn main đang 3.0 thì tối đa chỉ 3.0 , tương tự USB nếu máy bạn chỉ support usb 2.0 thì dù cắm cái 3.0 hay 3.1 thì limit của nó vẫn chỉ là 2.0 . Hay ram của bạn 2 slot nhưng 1 ram là DDR3, 1 ram là DDr4 thì nó vẫn chạy nhưng ở DDR3, nếu máy của bạn là DDR2 bạn cắm ram DDR3 vẫn nhận nhưng chỉ chạy tối đa DDR2.
Tương tự như hình của mình, dù SSD đang là PCIE 4, card graphic cũng support PCIE 4, nhưng main chỉ support PCIE 3, cuối cùng SSD vẫn chỉ read và write tối đa chuẩn PCIE 3

Screenshot 2024-06-22 121525.png

Cái crystaldiskinfo như cái tên gọi là Disk chứ ko phải systerm info. Bạn tải CPU-Z về, bản portable , mở lên check phần mainboard xem Bus spec của bạn là bao nhiêu : PCI-Express là 3.0 hay 4.0 . Với SSD hay USB đến hiện tại đều là bản sau sẽ hỗ trợ phiên bản trước, ví dụ bạn mua cái M2. PCIE là 4.0 cắm vào vẫn sẽ nhận nhưng giới hạn main đang 3.0 thì tối đa chỉ 3.0 , tương tự USB nếu máy bạn chỉ support usb 2.0 thì dù cắm cái 3.0 hay 3.1 thì limit của nó vẫn chỉ là 2.0 . Hay ram của bạn 2 slot nhưng 1 ram là DDR3, 1 ram là DDr4 thì nó vẫn chạy nhưng ở DDR3, nếu máy của bạn là DDR2 bạn cắm ram DDR3 vẫn nhận nhưng chỉ chạy tối đa DDR2.
Tương tự như hình của mình, dù SSD đang là PCIE 4, card graphic cũng support PCIE 4, nhưng main chỉ support PCIE 3, cuối cùng SSD vẫn chỉ read và write tối đa chuẩn PCIE 3

Xem phần đính kèm 60591
khi mình check trên CPU-Z thì hiện là PCIE 3.0. nhưng khi đo tốc độ thì tốc độ vượt qua giới hạn của PCIE 3.0, và ổ đạt đến tốc độ tối đa luôn là 4200mb/s read và 1800 mb/s write (4200 mb/s read là vượt ngưỡng PCIE 3.0 rồi đúng không bạn?)

tuanhvn

Búa Đá
khi mình check trên CPU-Z thì hiện là PCIE 3.0. nhưng khi đo tốc độ thì tốc độ vượt qua giới hạn của PCIE 3.0, và ổ đạt đến tốc độ tối đa luôn là 4200mb/s read và 1800 mb/s write (4200 mb/s read là vượt ngưỡng PCIE 3.0 rồi đúng không .

Nó tùy vào loại nand của ssd, chuẩn giao tiếp ssd, công nghệ sản xuất nên giá thành dù là cùng 1 loại ssd, số line và chuẩn giao tiếp thì vẫn khác nhau. Thậm chí có chuẩn ssd pcie 4 nhưng read write ngang ngửa hoặc nhỉnh hơn tí xíu với Pcie 3. Nhưng loại pcie 4 x 4 ma tốt read của nó phải trong khoản từ 7000 mb đến 8000mb/s. Thường nó sẽ ghi pcie 4x4 thì chữ x4 thể hiện số luồng trong ssd. Laptop mình đo thì read toàn nhảy từ trước còn nhảy lên 3900 giờ còn có 3400 tùy lúc chứ ko phải lúc nào cũng giống nhau, còn write được 2900 cũng đc .

Sửa lần cuối:
Nó tùy vào loại nand của ssd, chuẩn giao tiếp ssd, công nghệ sản xuất nên giá thành dù là cùng 1 loại ssd, số line và chuẩn giao tiếp thì vẫn khác nhau. Thậm chí có chuẩn ssd pcie 4 nhưng read write ngang ngửa hoặc nhỉnh hơn tí xíu với Pcie 3. Nhưng loại pcie 4 x 4 ma tốt read của nó phải trong khoản từ 7000 mb đến 8000mb/s. Thường nó sẽ ghi pcie 4x4 thì chữ x4 thể hiện số luồng trong ssd. Laptop mình đo thì read toàn nhảy từ trước còn nhảy lên 3900 giờ còn có 3400 tùy lúc chứ ko phải lúc nào cũng giống nhau, còn write được 2900 cũng đc .
cảm ơn bạn, nếu trong case của mình thì bạn nghĩ là PCIE gì, ổ của mình cũng chạy x4