Chia sẻ - Kinh nghiệm lắp camera an ninh phù hợp với từng nhu cầu | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chia sẻ Kinh nghiệm lắp camera an ninh phù hợp với từng nhu cầu

QuangHuy0998

Gà con
Giờ xu hướng người người, nhà nhà đều lắp Camera rồi, làm cái topic tổng hợp để anh em muốn có chỗ support lẫn nhau với tư vấn các kiểu về mảng này, khoe với nhau vui vẻ… nhé.
Mình mở bát trước, với kinh nghiệm làm Camera bèo bọt, xin phép chia sẻ cách chọn loại camera thích hợp với từng nhu cầu, anh em góp ý thêm nếu thấy sai hoặc thiếu sót nha:
- Camera IP: là loại camera wifi không dây chuyên lắp đặt cho gia đình hay văn phòng, loại camera này có giá thành cao hơn các camera khác vì nó tích hợp cả thẻ nhớ để lưu trữ hình ảnh mà không cần đầu ghi hình. Nên chọn những loại có độ phân giải cao (được tính bằng Megapixel) nếu Megapixel càng cao thì camera sẽ cho hình ảnh càng đẹp, rõ nét nhất. Nhược điểm của loại camera này là chỉ sử dụng được khi có kết nối wifi.
- Camera bán cầu hồng ngoại: là loại camera đi dây chuyên lắp đặt trong nhà, với thiết kế nhỏ gọn, đẹp, thẩm mỹ cho hộ gia đình, văn phòng, cửa hàng, shop,....Loại này khi lắp đặt cần đi kèm với đầu ghi hình để lưu trữ hình ảnh camera ghi lại được, camera có dây này kết hợp đầu ghi nên khả năng lưu trữ lâu hơn. Cần chọn loại camera có TV Lines cao thì hình ảnh camera càng sắc nét.
- Camera thân hồng ngoại: là loại camera đi dây chuyên cho lắp đặt ngoài trời, với thiết kế đi kèm với chân đế. Loại này chống mưa nắng rất tốt, độ bền cao, loại này cũng kết hợp đầu ghi hình để tăng khả năng lưu trữ video, hình ảnh camera ghi được.
- Camera ứng dụng trí tuệ nhân tạo AI: loại này dành cho những ai cần độ chính xác cao vì nó có thể phân loại đối tượng, mục tiêu theo các thuộc tính: Người, khuôn mặt, phương tiện, màu sắc và biển số,... Ví dụ: camera nhìn thấy một người và ngay lập tức phát hiện ra màu quần áo và hơn thế nữa có thể phân biệt được người đó đang đeo kính hay cầm túi. Loại camera này có thể lọc và lưu trữ những hình ảnh, chi tiết quan trọng, giảm tối đa những báo động giả; Phát hiện không đeo khẩu trang, Phát hiện khoảng cách xã hội (cực kỳ hữu ích trong thời kỳ dịch bệnh covid này)... Mình thấy loại này dành để quản lý khu đô thị, công nghiệp đông đúc là quá hợp lý.

Administrator

Administrator
Ở Việt Nam tôi thấy Fpt cũng mới ra sản phẩm camera ai. Còn có hãng B nữa. Nói chung là rất nhiều thương hiệu nên tôi thấy rất loạn.
Stick lên một thời gian để anh em chuyên gia tham gia thảo luận

kezihenry

Rìu Bạc
nói chung ae có chút kiến thức cài đặt camera cũng dễ; nhanh gọn nhẹ rẻ thì cứ EZVIZ kết nối wifi tự lắp đặt; hướng dẫn có sẵn đầy trên mạng.
Đặt hàng trên lazada hoặc shopee, biết đi đường dây điện một chút là ok. Nhà tôi thì tôi order lazada 1 C6N trong nhà, 1 con C3WN ngoài trời. Tự tạo tài khoản ezviz đỡ lo đứa nào tò mò camera nhà mình.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
ông anh mình xài toàn xiaomi, ổng nói xài ổn lắm, 1 con trong sân nhìn ra ngoài thì loại 360 độ bám chuyển động, còn gắn trong nhà thì loại cố định, đều là k dây

kisigio

Rìu Sắt Đôi
Bổ xung thêm cho chủ thớt là Camera IP có cả loại có dây nhé, kết nối qua cổng RJ45 và dùng đầu ghi để lưu dữ liệu.

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Bạn làm camera mà 1 số cái cơ bản lại hiểu sai vậy.
-Camera ip là cam truyền tín hiệu qua giao thức mạng, có thể là wifi, cắm dây mạng qua cổng rj45 hoặc 1 số cam kết hợp cả 2. Được phân biệt so với cam analog truyền qua tín hiệu cáp đồng trục.
-Camera bán cầu (dome) thường gắn trong nhà, và gắn ngược lên trần.
-Cam thân (bullet) thì là loại thường bắt trên tường hoặc bề mặt nằm ngang, có 2 loại indoor lắp trong nhà và outdoor lắp ngoài trời chịu dc mưa nắng.
-Cam ptz là loại quay quét được, cũng có indoor và outdoor.
Các loại cam ip thì có loại tích hợp thẻ nhớ, có loại ko tích hợp tuỳ nhà sx.
-Cam ai hiện giờ còn khá mới, chắc ít năm nữa thì mới phổ biến. Mình cũng chưa lắp mấy loại này bao giờ.

mrvanhiep

Gà con
Camera thông minh kiểu này chắc chỉ xài cho quản lý giao thông và đô thị, các khu cao cấp các bác nhỉ?

luuthianh

Gà con
Ở Việt Nam tôi thấy Fpt cũng mới ra sản phẩm camera ai. Còn có hãng B nữa. Nói chung là rất nhiều thương hiệu nên tôi thấy rất loạn.
Stick lên một thời gian để anh em chuyên gia tham gia thảo luận
hình như món này có fact check là anh B chém gió rồi admin ạ

luuthianh

Gà con
Camera thông minh kiểu này chắc chỉ xài cho quản lý giao thông và đô thị, các khu cao cấp các bác nhỉ?

Đúng bác, dùng camera AI để xử lý vi phạm giao thông, ko ông nào thoát được.
Hanwha Techwin là hãng camera xịn rồi bác.

lalaPhan

Gà con
nói chung ae có chút kiến thức cài đặt camera cũng dễ; nhanh gọn nhẹ rẻ thì cứ EZVIZ kết nối wifi tự lắp đặt; hướng dẫn có sẵn đầy trên mạng.
Đặt hàng trên lazada hoặc shopee, biết đi đường dây điện một chút là ok. Nhà tôi thì tôi order lazada 1 C6N trong nhà, 1 con C3WN ngoài trời. Tự tạo tài khoản ezviz đỡ lo đứa nào tò mò camera nhà mình.
Tự lắp đặt 1 - 2 con chống trộm ở nhà thì ok, chứ camera hệ thống an ninh ở các tổ hợp lớn như cty, khu cn,... thì phải thuê thợ bác ạ.

hongnam93

Gà con
Chào anh em,
Giờ ở dưới quê mình trộm lộng hành quá, dưới quê mà không ở trung tâm thì nhà không kín cổng cao tường như ở TP. Mình có ý định lắp camera thông minh sao cho khi nhận diện chuyển động lạ thì sẽ có mở đèn và có phát ra âm thanh gì đó để làm trộm sợ bỏ chạy. Vậy có các thiết bị nào có thể áp dụng được? Và mình phải chuẩn bị những gì? Làm những gì. Đường truyền Internet & Wifi thì đã có sẵn rồi.

Mình đang nghĩ đơn giản nhất là:

1) Có 1 hoặc nhiều Camera - bao gồm hồng ngoại, và khoảng cách nên nhìn xa 20m-30m hay gì đó (do từ nhà mình ra cổng phải hơn 40m)
-> hoặc là Camera cho phép hụ còi luôn, nếu không thì sẽ tìm thiết bị nào để khi Camera nhận diện chuyển động thì gọi thiết bị này hụ còi.

2) Thiết bị phát âm thanh/ hụ còi - có thể là Loa thông minh?

3) Ban đêm thì có thể thêm đèn pha (giống đèn pin - làm chói mắt) -> có thể dùng ổ cắm điện thông minh của Xiaomi + bóng đèn bình thường hay loại bóng thông minh.
Nhưng bóng thông minh thì thấy chắc không làm đèn pha được

4) Còn phải mua gì khác? Ví dụ cái để quản lý tập trung? Nếu bắt buộc thì mới phải mua, không thì mình không mua, để tiết kiệm chi phí, và cũng để đơn giản thôi.
Hay có thể 1 giải pháp Camera của hãng nào đó đã có thể đáp ứng toàn bộ yêu cầu?

Mở rộng ra thì có thể nhận diện cháy, khói,...

Có phải lưu ý gì về điện không? Mình không rành điện -> thấy 1 số bài nói phải để dây nguội gì đó.

bibo2016

Gà con
Đúng bác, dùng camera AI để xử lý vi phạm giao thông, ko ông nào thoát được.
Hanwha Techwin là hãng camera xịn rồi bác.
Xịn và đẹp, mỗi tội hàng cao cấp, ko có giá bình dân đâu :D
Mấy model của Camera AI Wisenet P-series ứng dụng trí tuệ nhân tạo của Hanwha Techwin đây, sang vãi bác ạ

bibo2016

Gà con
Chào anh em,
Giờ ở dưới quê mình trộm lộng hành quá, dưới quê mà không ở trung tâm thì nhà không kín cổng cao tường như ở TP. Mình có ý định lắp camera thông minh sao cho khi nhận diện chuyển động lạ thì sẽ có mở đèn và có phát ra âm thanh gì đó để làm trộm sợ bỏ chạy. Vậy có các thiết bị nào có thể áp dụng được? Và mình phải chuẩn bị những gì? Làm những gì. Đường truyền Internet & Wifi thì đã có sẵn rồi.

1) Có 1 hoặc nhiều Camera - bao gồm hồng ngoại, và khoảng cách nên nhìn xa 20m-30m hay gì đó (do từ nhà mình ra cổng phải hơn 40m)
-> hoặc là Camera cho phép hụ còi luôn, nếu không thì sẽ tìm thiết bị nào để khi Camera nhận diện chuyển động thì gọi thiết bị này hụ còi.

3) Ban đêm thì có thể thêm đèn pha (giống đèn pin - làm chói mắt) -> có thể dùng ổ cắm điện thông minh của Xiaomi + bóng đèn bình thường hay loại bóng thông minh.

4) Còn phải mua gì khác? Ví dụ cái để quản lý tập trung? Nếu bắt buộc thì mới phải mua, không thì mình không mua, để tiết kiệm chi phí, và cũng để đơn giản thôi.
Hay có thể 1 giải pháp Camera của hãng nào đó đã có thể đáp ứng toàn bộ yêu cầu?

Có phải lưu ý gì về điện không? Mình không rành điện -> thấy 1 số bài nói phải để dây nguội gì đó.
Nếu bạn lắp cam bth thôi thì nó cũng có motion detect mà, ko nhất thiết phải là smart mới được.
Còn thiết bị hụ còi thì cũng có luôn, bạn cứ tìm mấy cái giải pháp chống trộm là đầy đủ hết mà

mrvanhiep

Gà con
Camera AI khác biệt ntn với Camera Non-AI các bác nhỉ?
Camera Non-AI sẽ gửi dữ liệu thu thập được đến các máy chủ để được phân tích. Còn Camera AI sẽ xử lý tại chỗ, dữ liệu được camera phân tích trước khi gửi đến máy chủ. Điều này giúp làm giảm gánh nặng truyền tải và lưu trữ một lượng lớn dữ liệu về máy chủ, từ đó tăng hiệu quả, tiết kiệm thời gian và giảm chi phí máy chủ phục vụ để phân tích dữ liệu.

hongnam93

Gà con
Xịn và đẹp, mỗi tội hàng cao cấp, ko có giá bình dân đâu :D
Mấy model của Camera AI Wisenet P-series ứng dụng trí tuệ nhân tạo của Hanwha Techwin đây, sang vãi bác ạ

Xem phần đính kèm 27222
Model camera hồng ngoại của Hanwha Techwin trên Tiki giá từng này, em thấy ko quá đắt, cover được bác ạ. Mà công nhận hàng xịn, nhìn sang vãi.

luuthianh

Gà con
Chào anh em,

Mấy loại camera cao cấp có đủ chức năng: phát hiện chuyển động hay âm thanh, khi đó nó phát cảnh báo được thu âm sẵn hay chiếu led, đồng thời có relay để gắn thêm còi hụ hay đèn pha. Tóm lại là camera xử lý tất cả.

ANAN1986

Gà con
Mấy loại camera cao cấp có đủ chức năng: phát hiện chuyển động hay âm thanh, khi đó nó phát cảnh báo được thu âm sẵn hay chiếu led, đồng thời có relay để gắn thêm còi hụ hay đèn pha. Tóm lại là camera xử lý tất cả.
Rồi khi hàng xóm đi qua hoặc người nhà đi vào cũng hú lên à bạn?