Hướng dẫn - Kích hoạt tính năng tối ưu hiệu suất trong Windows 10 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Kích hoạt tính năng tối ưu hiệu suất trong Windows 10

tranthanhkiet

Moderator
Thành viên BQT
Có thể đa số người dùng chưa biết, Microsoft đã bổ sung một tính năng mới có tên gọi Ultimate Performance - tính năng giúp hệ thống chuyển sang chế độ làm việc với hiệu suất cao. Bài viết này sẽ giới thiệu và hướng dẫn bạn bật tính năng này trong Windows.

Ultimate Performance là gì? Đây là một tính năng được thiết kế để tăng hiệu suất cho máy tính Windows. Dựa vào thông tin phần cứng, tính năng này sẽ lên kế hoạch để tăng hiệu suất, tuy nhiên hạn chế chính là tiêu hao quá nhiều năng lượng từ pin. Mọi tính năng tiết kiệm pin đều sẽ bị vô hiệu hóa. Bạn có thể sử dụng tính năng này khi chơi game, sẽ bớt giật lag chút ít. Hoặc khi sử dụng các phần mềm đồ họa, 3D...

HƯỚNG DẪN KÍCH HOẠT ULTIMATE PERFORMANCE:

Bước 1: Gõ tổ hợp phím Windows + I để mở ứng dụng Settings > System

Bước 2: Click vào tab Power & Sleep , click Additional Power Settings.

Bước 3: Click vào Show Additional Plans , sau đó click vào Ultimate Performance.

• Nếu bạn không thấy tùy chọn Ultimate Performance thì hãy nhấn Windows + X và chọn tùy chọn Windows PowerShell (Admin). Gõ lệnh sau: powercfg -duplicatescheme e9a42b02-d5df-448d-aa00-03f14749eb61

• Tích chọn Ultimate Performance. Nếu chưa thấy thì hãy đóng cửa sổ tùy chọn rồi mở lại nhé.
Như vậy là hoàn tất, hãy trải nghiệm để thấy sự khác biệt nhé!

Bim Sponges

Rìu Vàng
cũng cảm ơn bác thớt :v .. dù cái này mình cũng đang trải nghiệm từ lâu nên khuyến khích bạn nào máy khỏe hẳn làm nhé, vì máy yếu khi để ultimate thứ nhất là máy sử dụng điện rất lớn và thứ hai các linh kiện trong máy sẽ hoạt động hết công suất để đạt được hiệu suất cần .. nên máy sẽ nóng hơn một chút (mình đầu tư cái quạt mini quạt thẳng vào bàn phím laptop nên cũng không nóng lắm hehe).

Sửa lần cuối:

vinhkm6

Rìu Bạc
cũng cảm ơn bác thớt :v .. dù cái này mình cũng đang trải nghiệm từ lâu nhưng khuyến khích bạn nào máy khỏe hẳn làm nhé, vì máy yếu khi để ultimate thứ nhất là máy sử dụng điện rất lớn và thứ hai các linh kiện trong máy sẽ hoạt động hết công suất để đạt được hiệu suất cần .. nên máy sẽ nóng hơn một chút (mình đầu tư cái quạt mini quạt thẳng vào bàn phím laptop nên cũng không nóng lắm hehe).
máy khỏe thì làm chi mô gì nữa;););)

vinhkm6

Rìu Bạc
mỗi người một mục đích thôi bác :v .. coi phim cũng mượt hơn đó haha :v .. đó cũng là ý kiến của tại hạ thôi, để mấy bạn khác chạy thử rồi thấy độ nóng.
mình dùng window cứ để defaul, có tối ưu thì tắt cái update window đỡ phiền hà;);)
p/s các bác cứ test rùi cho ý kiến:)

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Dự là win e bản thấp nên ko có tính năng này

Đây là hình chụp từ bản Win10 Pro 1809 build 17763.316:

ultimate 2019-03-01_095519.png

Hai hình Bác gửi đều chụp từ máy có NVIDIA đó cháu, sang máy không có NVIDIA thì hình giống của cháu đã post, chỉ có thêm High performance thôi.

Sửa lần cuối:

nitranh09

Rìu Vàng
Có thể đa số người dùng chưa biết, Microsoft đã bổ sung một tính năng mới có tên gọi Ultimate Performance - tính năng giúp hệ thống chuyển sang chế độ làm việc với hiệu suất cao. Bài viết này sẽ giới thiệu và hướng dẫn bạn bật tính năng này trong Windows.

Ultimate Performance là gì? Đây là một tính năng được thiết kế để tăng hiệu suất cho máy tính Windows. Dựa vào thông tin phần cứng, tính năng này sẽ lên kế hoạch để tăng hiệu suất, tuy nhiên hạn chế chính là tiêu hao quá nhiều năng lượng từ pin. Mọi tính năng tiết kiệm pin đều sẽ bị vô hiệu hóa. Bạn có thể sử dụng tính năng này khi chơi game, sẽ bớt giật lag chút ít. Hoặc khi sử dụng các phần mềm đồ họa, 3D...

HƯỚNG DẪN KÍCH HOẠT ULTIMATE PERFORMANCE:

Bước 1: Gõ tổ hợp phím Windows + I để mở ứng dụng Settings > System

Bước 2: Click vào tab Power & Sleep , click Additional Power Settings.

Bước 3: Click vào Show Additional Plans , sau đó click vào Ultimate Performance.

• Nếu bạn không thấy tùy chọn Ultimate Performance thì hãy nhấn Windows + X và chọn tùy chọn Windows PowerShell (Admin). Gõ lệnh sau: powercfg -duplicatescheme e9a42b02-d5df-448d-aa00-03f14749eb61

• Tích chọn Ultimate Performance. Nếu chưa thấy thì hãy đóng cửa sổ tùy chọn rồi mở lại nhé.
Như vậy là hoàn tất, hãy trải nghiệm để thấy sự khác biệt nhé!
hay quá