Hỏi/ Thắc mắc - Không thể boot khi cắm USB? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Không thể boot khi cắm USB?

Poor Choy

Búa Gỗ Đôi
Em muốn cài lại win cho máy, mọi khi ổn, nhưng lần này thì khi cắm USB vào thì máy không thể boot lên và kẹt ở màn hình ngoài này.
Đã đổi USB, làm lại boot bằng Rufus nhưng vẫn không được ạ.
Tìm khắp các diễn đàn, trang web thì được biết phải cho USB chứa hệ điều hành được ưu tiên cao hơn, nhưng làm thử đều không được ạ. Cứ có USB cắm vào là kẹt cứng.

Sửa lần cuối:

secpol

Rìu Chiến Bạc
Em muốn cài lại win cho máy, mọi khi ổn, nhưng lần này thì khi cắm USB vào thì máy không thể boot lên và kẹt ở màn hình ngoài này.
Đã đổi USB, làm lại boot bằng Rufus nhưng vẫn không được ạ.
Tìm khắp các diễn đàn, trang web thì được biết phải cho USB chứa hệ điều hành được ưu tiên cao hơn, nhưng làm thử đều không được ạ. Cứ có USB cắm vào là kẹt cứng.

1. Bạn set lại bios về default rồi boot lại.
2. Bạn ghi cái anhdv boot ra đĩa rồi boot vào cài và test các cổng usb.
3. Vẫn tiếp tực lỗi nữa thì mang ra cho kỹ thuật kiểm tra và khả năng cao là bạn bị lỗi chipset.

Poor Choy

Búa Gỗ Đôi
1. Bạn set lại bios về default rồi boot lại.
2. Bạn ghi cái anhdv boot ra đĩa rồi boot vào cài và test các cổng usb.
3. Vẫn tiếp tực lỗi nữa thì mang ra cho kỹ thuật kiểm tra và khả năng cao là bạn bị lỗi chipset.
Mình đã cố gắng reset rồi ạ, tháo pin CMOS, reset mặc định trong BIOS hay nút gạt trên main đã làm hết nhưng khồn được.
Mình đã đổi tới 5 cái USB khác nhau, thử từng cổng một (cổng sau, không phải trước) nhưng vẫn không được.
Mình nghĩ vấn đề nằm ở main.

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Mình đã thử nhiều cái khác nhau, thử mọi cổng USB ở mặt sau, nhưng luôn bị kẹt cứng ở màn hình đó.
Đã xác định được nguyên nhân của bạn nhé, do tính năng boot của USB không đáp ứng được với main, BIOS của bạn lên khi cắm vào là đơ cứng luôn, cái này mình gặp nhiều rồi với các main đời cũ hỗ trợ boot trên usb kém
Bạn sẽ sử lý như sau:
Chọn bản boot phù hợp (Grub4DOS kiểu cũ) tiến hành tạo boot USB nên chọn USB hỗ trợ boot cổng 1.0-2.0
tiếp xác định cổng USB nào boot còn OK và cắm vào để boot nhấn tổ hợp phím vào chế độ boot theo main
xem kết quả có đc không nhé.
Tham khảo bài viết này của mình cũ lâu rồi, có thể chỉ cần 1 phân vùng boot nhé

Poor Choy

Búa Gỗ Đôi
Đã xác định được nguyên nhân của bạn nhé, do tính năng boot của USB không đáp ứng được với main, BIOS của bạn lên khi cắm vào là đơ cứng luôn, cái này mình gặp nhiều rồi với các main đời cũ hỗ trợ boot trên usb kém
Bạn sẽ sử lý như sau:
Chọn bản boot phù hợp (Grub4DOS kiểu cũ) tiến hành tạo boot USB nên chọn USB hỗ trợ boot cổng 1.0-2.0
tiếp xác định cổng USB nào boot còn OK và cắm vào để boot nhấn tổ hợp phím vào chế độ boot theo main
xem kết quả có đc không nhé.
Tham khảo bài viết này của mình cũ lâu rồi, có thể chỉ cần 1 phân vùng boot nhé
Cảm ơn bạn.

caduoicakho

Rìu Sắt
Main G41 của chủ top cũng không phải đã quá cũ.
Dự là chủ top update bios trước cho main sẽ boot bằng usb ngon lành thôi
P/S:Cũng đã có lần gặp trường hợp này rồi.
Chúc chủ top thành công
Chuẩn chỉ bác ạ. Công ty em G41, H61 còn đầy. Khủng khiếp nhất là còn 1 iem Intel 945 của Foxcon đang chạy phà phà. Riêng con Foxcon thì em phải chạy Hirenboot chứ G31, G41, H61 em quất PE của bác AnhDV, bác PMCT hay DLC boot đều trơn tru

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT