Hướng dẫn - Hướng dẫn tự bảo vệ trước lỗ hổng Wi-Fi vừa được Bộ TT&TT cảnh báo | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Hướng dẫn tự bảo vệ trước lỗ hổng Wi-Fi vừa được Bộ TT&TT cảnh báo

Cloud

Administrator
Bộ TT&TT vừa đưa ra cảnh báo về lỗ hổng nghiêm trọng trong WPA2, giao thức được xem là an toàn nhất cho mạng Wi-Fi. Bài viết dưới đây hướng dẫn bạn tự bảo vệ mình trước nguy cơ bị tấn công.

KRACK là gì, vì sao bạn nên lo lắng? đọc tại đây: https://vn-z.vn/threads/ky-thuat-tan-cong-mang-wifi-krack-da-pha-vo-co-che-bao-mat-wpa2.1245/

Dưới đây là vài biện pháp bạn nên áp dụng để tự bảo vệ trước nguy cơ bị tấn công KRACK:

Luôn cập nhật thiết bị
Máy tính và điện thoại luôn nhắc bạn khi có bản cập nhật mới, nhưng bạn thường bỏ qua? Hãy thay đổi vì chúng là bài thuốc chữa trị lỗ hổng nghiêm trọng, bảo vệ bạn khỏi các cuộc tấn công. Cho đến thời điểm hiện tại, chưa có nhiều thiết bị được vá lỗ hổng KRACK nhưng sẽ sớm thôi. Dù đó là bộ định tuyến hay máy tính/điện thoại/tablet được vá, dữ liệu truyền qua chúng được an toàn.

Điều đó có nghĩa nếu nâng cấp firmware router, mạng của bạn sẽ được bảo vệ. Tuy nhiên, bạn nên cập nhật cả laptop, điện thoại, tablet hay bất kỳ thiết bị nào kết nối Wi-Fi.

Truy cập các website hỗ trợ HTTPS
Trong khi chờ đợi bản vá cho các thiết bị, bạn hãy quan tâm đến dữ liệu cá nhân. Nếu làm điều gì nhạy cảm trên Internet – email, ngân hàng hay bất kỳ trang web nào cần mật khẩu, hãy bảo đảm đang làm qua HTTPS. Dù không hoàn hảo, nó vẫn bảo vệ bạn trong nhiều tình huống. May mắn là ngày càng nhiều website mặc định HTTPS nên bạn không cần quá lo lắng. Khi truy cập website đòi mật khẩu hay thông tin thẻ tín dụng, hãy đảm bảo có biểu tượng ổ khóa trên trình duyệt và luôn ở đó trong quá trình sử dụng vì một kẻ tấn công có thể muốn phá bảo vệ HTTPS bất kỳ lúc nào.

Thay đổi cài đặt mặc định trên router và thiết bị khác

Ngay cả khi router đã được vá, nó không đồng nghĩa sẽ an toàn trước các cuộc tấn công khác. Ai đó có thể tấn công một trong các thiết bị bằng KRACK, sau đó cài mã độc để tấn công mạng theo các cách khác nhau. Vì vậy, bạn hãy đảm bảo không dùng mật khẩu mặc định trên bất kỳ thiết bị nào trong gia đình và router dùng WPA2 với mã hóa AES cũng như vô hiệu hóa các tính năng router không an toàn như WPS và UPnP.

Chạy phần mềm diệt virus
Đây là điều không cần phải bàn cãi. Bạn nên chọn các phần mềm diệt virus nổi tiếng cho thiết bị của mình. 2 cái tên được khuyến nghị là Windows Defender, được tích hợp sẵn trong Windows 8 và 10, và Malwarebytes Anti-Malware để bảo vệ khỏi các lỗ hổng trình duyệt và những loại tấn công khác.

Nói tóm lại, đây là lỗ hổng đặc biệt nghiêm trọng, cách duy nhất đệ tự bảo vệ bản thân là bảo đảm router cũng như mọi thiết bị kết nối Wi-Fi khác của bạn đều đang dùng phiên bản phần mềm mới nhất. Trong khi chờ đợi, bạn nên thực hiện theo các bước cơ bản như dùng HTTPS mọi lúc mọi nơi, không dùng mật khẩu mặc định trên máy, dùng phần mềm diệt virus và malware, cập nhật phần mềm ngay khi có thông báo. Chỉ mất vài phút, bạn đã giữ được an toàn cho dữ liệu quý giá của mình.

Administrator

Administrator
Các nhà phát hành đã tung ra bản vá, mọi người nhớ update ngay và luôn thường xuyên cho hệ thống của mình nhé

VNZ-ROAD

NEXTVNZ
Một số lời khuyên , câu hỏi và trả lời cho các bạn

Tôi có nên thay đổi mật khẩu Wi-Fi của mình không?

Thay đổi mật khẩu của mạng Wi-Fi của bạn không ngăn chặn (hoặc giảm nhẹ phần nào) cuộc tấn công. Vì vậy, bạn không cần thiết phải cập nhật mật khẩu của mạng Wi-Fi của bạn. Thay vào đó, bạn nên đảm bảo rằng tất cả thiết bị của bạn được cập nhật nâng cấp thường xuyên và bạn cũng nên cập nhật firmware của router. Tuy nhiên, sau khi cập nhật cả thiết bị , hệ thống , không thừa khi bạn nên thay đổi mật khẩu wifi

Tôi đang sử dụng WPA2 với AES. Có bị tấn công không ?

Vâng, cấu hình mạng đó cũng dễ bị tấn công . Cuộc tấn công đã bẻ được cả WPA1 và WPA2, tấn công mạng cá nhân và doanh nghiệp, có thể tấn công giải mã bất kỳ bộ mật mã nào đang được sử dụng (WPA-TKIP, AES-CCMP, và GCMP). Vì vậy, mọi người nên cập nhật thiết bị của mình để có thể ngăn chặn cuộc tấn công!

Những thiết bị nào nằm trong vùng bị tấn công dễ tổn thương?

Bất kỳ thiết bị nào sử dụng Wi-Fi đều có thể bị tổn thương.

Điều gì sẽ xảy ra nếu không có bản cập nhật bảo mật cho router?
Dùng 4G hoặc dây LAN tránh xa WIFI lúc này :))))
Theo lý thuyết thì Tất cả các Hệ điều hành đều có thể bị tấn công bằng cách phối hợp 10 lỗi bảo mật khác nhau trong kỹ thuật tấn công này, nhưng hiện nay chỉ có Android và Linux là đã có cách tấn công thành công và khả dĩ dễ thực hiện, do Linux tuân thủ rất đúng thiết kế bảo mật 802.11x của các kỹ sư đã thiết kế ra Wifi. Còn lại Windows và iOS lại không bị dính lỗi này, nhờ ơn 2 ông lớn này éo tuân theo tiêu chuẩn thiết kế 802.11x :)))

Sửa lần cuối:
Dùng mấy module như Bitdefender Safe Pay có đỡ được khi giao dịch trực tuyến ko nhỉ, btw bữa nay đứt cáp dang sài 4g{big_smile}