This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Chia sẻ Hướng dẫn sao lưu và khôi phục Windows với AOMEI Backupper (NHV BOOT)

VuongNH

Rìu Vàng

Hiện tại các bạn kỹ thuật / IT hay dùng ghost để sao lưu và khôi phục hệ điều hành . Norton Ghost là một chương trình sao lưu đĩa được bán bởi công ty Symantec. Được phát triển bởi Murray Haszard từ 1995 tại Binary Research, công nghệ này được Symantec mua lại năm 1998. Cái tên Ghost là viết tắt của General Hardware-Oriented System Transfer (Nguồn Wikipedia.org)
Với tuổi đời đã quá lâu cho đến thời điểm hiện tại GHOST đã bộc lộ nhiều điểm yếu với các hệ điều hành hiện đại .
Hiện tại có rất nhiều phần mềm sao lưu và khôi phục hệ điều hành nay mình xin giới thiệu phần mềm AOMEI Backupper với giao diện đơn giản trực quan rất dễ sử dụng
Bên dưới là video hướng dẫn sử dụng NHV BOOT với AOMEI Backupper . Mời các bạn cho ý kiến và so sánh với các phần mềm backup khác như Acronis, TeraByte Image
Để tạo USB/HDD/SDD BOOT NHV các bạn truy cập :
Video hướng dẫn sử dụng AOMEI Backupper

Sửa lần cuối:

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Hiện tại các bạn kỹ thuật / IT hay dùng ghost để sao lưu và khôi phục hệ điều hành
Câu này hơi sai sau rồi bạn, giờ này ai dùng norton ghost mấy đâu, dùng Acronis, TeraByte Image là nhiều mà

Phần mềm này mình biết mà cũng chưa thử nữa, trước giờ vẫn hay dùng acronis true image và gần đây là terabyte image.
Aomei có aomei partition assistant dùng cũng khá ổn.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bạn thử dùng macrium thử xem , hồi trước tôi ko thích dùng macrium chỉ vì nó ko chạy backup được với bản portable , sau này có bản portable chạy tốt nên hiện tại tôi có đến 2 bản backup
1. terabyte image và 2. là Macrium

VuongNH

Rìu Vàng
Có người này người kia bác ạ . Bác khảo sát các bác kỹ thuật it lâu họ vẫn quen dùng ghost . Còn em trước hay dùng Acronis nhưng dạo gần đây lại chuyển qua AOMEI Backupper do ít thao tác hơn và giao diện cũng khá là trực quan

VuongNH

Rìu Vàng
chuẩn luôn bác . GHOST bộc lộ quá nhiều nhược điểm so với các phần mềm backup/restore hiện tại như Acronis , Terabyte , Macirum và AOMEI Backupper .....

Hamano Kaito

Moderator
chuẩn luôn bác . GHOST bộc lộ quá nhiều nhược điểm so với các phần mềm backup/restore hiện tại như Acronis , Terabyte , Macirum và AOMEI Backupper .....
GHOST bị chết cũng do chính DEV của hãng ăn sung mặc sướng với thành tích hồi đó. Ko chịu cãi tiến cứ đè cái củ mãi
Đến khi ra chuẩn giao tiếp mới UEFI thì "tạch" trong một nốt nhạc. Giờ thì đúng như cái trên luôn "GHOST"

haxoma

Rìu Vàng Đôi
các phần mềm backup/restore tất cả đều cùng 1 thao tác nhưng các KTV chuộng thời gian backup/restore càng ngắn càng tốt, file sao lưu dung lượng nhỏ.AOMEI BACKUPER thời gian chạy hơi lâu nếu với file sao lưu dung lượng lớn không giờ thông dụng rồi nhưng độ backup/restore của nó thì chuẩn vô cùng khỏi phải chê.nói chung tùy từng tình huống trường hợp mỗi hãng có cái ưu điểm riêng của nó.

tam09

Búa Gỗ Đôi
Trong video giới thiệu thấy có thêm khi restore cần thêm phần mềm xoá các phân vùng UEFI và C, tác giả cũng không so sánh thời gian, dung lượng nếu cùng sử dụng các phần mềm ATI hay Tetrabite Image. Nên cũng chưa thấy lý do gì để thử dùng.

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Bác giới thiệu thêm phần mềm để có thêm lựa chọn chứ có bắt ai dùng đâu mà bạn chêm thêm câu này vô làm gì "Nên cũng chưa thấy lý do gì để thử dùng."

Việc xóa phân vùng vậy bình thường chứ có gì đâu bạn. Mục đích là thị phạm thôi mà.

VuongNH

Rìu Vàng
Cá nhân em đánh giá AOMEI Backupper này đc cái thao tác dễ dùng và cần ít thao tác . Về tốc độ backup và restore thì có lẽ chưa thể bằng được Acronis và Terabyte , còn về vấn đề file backup dung lượng lớn thì đối với em không thành vấn đề . Dạo gần đây em đổi gió dùng qua cũng thấy hay hay . Các bác thích phần mềm nào thì dùng phần mềm đó em chỉ làm video giới thiệu thêm lựa chọn thôi ạ

Hamano Kaito

Moderator
AOMEI hãng này lúc trước chỉ chơi với phân vùng thôi. Sau đó lay chuyển qua bên sau lưu luôn nhưng lại thành công
Còn có 2 hãng cũng chơi mỗi phân vùng. Sau đổi sang sau luu lại thất bại thảm hại đó là EASEUS và PartitionGuru
Hai ông này làm tools backup phải nói là cùi ko thể tả ! mà tả thì chỉ có tơi gọi là "Tơi Tả"
--
Nhưng theo mình thấy hãng nào từ quản lý phân vùng mà thanh công bên backup luôn thì sau này dễ phát triển lắm
Còn bên Backup thì cũng mon men qua phân vùng như Acronis thì cùi ko thể tả với cái tools quản lý phân vùng của hãng. Đôi khi họ giỏi cái này nhưng cái khác lại cùi hơn...Khó mà hiểu nỗi

Hamano Kaito

Moderator
Vấn đề ko phải là thích hay ko thích. Mà là sự ổn định kèm theo đó là hiệu suất tốt
Có những cái nó thực sự "Tệ" bác ạ !

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Sửa lần cuối:

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Cám ơn bạn, mình cũng có dùng thử phần mềm này từ lâu rồi nhưng có vẻ tốc độ và dung lượng file khi nén lại thì cả 2 tiêu chí này AOMEI không vượt qua được Tega và Acronis rồi, hiện tại thì mình dùng kết hợp thêm cả R-Drive Image nữa khá tốt. Riêng GHO thì 1 thời gian dài không đụng đến, dù trong máy vẫn còn rất nhiều file GHO.

VuongNH

Rìu Vàng
đồng ý quan điểm với bác về AOMEI Backupper . Còn về R Drive em đánh giá cao phần mềm này từ backup windows , macOS , Linux em chưa thử