Hướng dẫn - Hướng dẫn nâng cấp lên bản dùng thử Windows 11 qua Windows Update | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hướng dẫn Hướng dẫn nâng cấp lên bản dùng thử Windows 11 qua Windows Update

Sau đây là hướng dẫn các bạn nâng câp lên Windows 11 từ Windows 10 thông qua windows update mà không cần tải file về
Lưu ý: quá trình nâng cấp không làm ảnh hưởng đến các phần mềm hay dữ liệu sẵn có trên máy tính. Tuy nhiên, để đề phòng sự cố có thể xảy ra, bạn nên sao lưu những dữ liệu quan trọng chứa trên ổ đĩa C (ổ đĩa cài đặt Windows) sang một phân vùng ổ đĩa khác hoặc chuyển ra các thiết bị lưu trữ gắn ngoài (như USB, ổ cứng di động…).
Để đăng ký tham gia vào chương trình Windows Insider, đầu tiên bạn truy cập vào trang web của Microsoft tại đây, nhấn vào nút "Register".

Hướng dẫn nâng cấp máy tính lên bản dùng thử Windows 11 hoàn toàn miễn phí - 1

Nhấn tiếp vào nút "Sign in now" tại giao diện tiếp theo để đăng nhập vào tài khoản Microsoft. Trong trường hợp chưa có tài khoản Microsoft, sau khi nhấn nút "Sign in now", bạn nhấn tiếp vào nút "Create one" để khởi tạo một tài khoản Microsoft mới.

Hướng dẫn nâng cấp máy tính lên bản dùng thử Windows 11 hoàn toàn miễn phí - 2
Sau khi đăng nhập vào tài khoản Microsoft trên trang web của Windows Insider, tại giao diện hiện ra tiếp theo, bạn đánh dấu vào mục "I accept the terms of this agreement. (Required)" để đồng ý với các điều khoản sử dụng, sau đó nhấn nút "Register Now".

Hướng dẫn nâng cấp máy tính lên bản dùng thử Windows 11 hoàn toàn miễn phí - 4
Như vậy, bạn đã hoàn tất các bước để khởi tạo tài khoản Microsoft và đăng ký tham gia vào chương trình Windows Insider.
Sau khi đã hoàn tất các bước chuẩn bị và máy tính đáp ứng đủ yêu cầu để sử dụng Windows 11, bạn thực hiện theo các bước dưới đây để tiến hành nâng cấp máy tính chạy Windows 10 lên phiên bản 11.

- Nhấn nút "Start Menu" trên Windows 10, chọn mục "Cài đặt" (Settings), chọn tiếp mục "Cập nhật và Bảo mật" tại cửa sổ hiện ra.

Hướng dẫn nâng cấp máy tính lên bản dùng thử Windows 11 hoàn toàn miễn phí - 7

Nhấn để phóng to ảnh

- Tại cửa sổ tiếp theo, bạn tìm đến mục "Chương trình Người dùng Nội bộ Windows" từ menu bên trái, rồi nhấn nút "Bắt đầu" tại cửa sổ bên phải.

Hướng dẫn nâng cấp máy tính lên bản dùng thử Windows 11 hoàn toàn miễn phí - 8

- Nhấn vào nút "Liên kết tài khoản" từ hộp thoại hiện ra rồi đăng nhập vào tài khoản Microsoft mà bạn đã tham gia vào chương trình Windows Insider ở trên.

Hướng dẫn nâng cấp máy tính lên bản dùng thử Windows 11 hoàn toàn miễn phí - 9

- Sau khi liên kết tài khoản với Windows, tại hộp thoại "Chọn cài đặt Người dùng Nội bộ của bạn" hiện ra tiếp theo, bạn chọn mục "Dev" rồi nhấn nút "Xác nhận".

Hướng dẫn nâng cấp máy tính lên bản dùng thử Windows 11 hoàn toàn miễn phí - 10

- Nhấn tiếp vào nút "Xác nhận" tại hộp thoại tiếp theo để khẳng định rằng bạn muốn nâng cấp máy tính của mình lên phiên bản Windows 11 mới nhất. Sau khi nhấn vào nút này, máy tính sẽ được khởi động lại, do vậy bạn cần lưu lại công việc đang làm trên máy tính của mình.

Hướng dẫn nâng cấp máy tính lên bản dùng thử Windows 11 hoàn toàn miễn phí - 11

Nhấn để phóng to ảnh

- Sau khi đã khởi động lại máy tính, bạn truy cập trở lại mục "Cài đặt -> Cập nhật và Bảo mật" như đã hướng dẫn ở trên. Tại đây, bạn chọn "Windows Update" từ menu bên trái rồi nhấn nút "Kiểm tra cập nhật" để máy tính bắt đầu quá trình download bản thử nghiệm của Windows 11.

Lưu ý: nếu sau khi nhấn nút "Kiểm tra cập nhật" nhưng chưa thấy gì mới, bạn chờ đợi trong chừng vài phút rồi nhấn lại nút này một lần nữa, cho đến khi xuất hiện thông báo có bản cập nhật Windows mới. Lúc này, quá trình tải bản cập nhật của Windows 11 sẽ bắt đầu được diễn ra.

Hướng dẫn nâng cấp máy tính lên bản dùng thử Windows 11 hoàn toàn miễn phí - 12

Sau khi quá trình cập nhật bản thử nghiệm của Windows 11 kết thúc, bạn cần phải khởi động lại máy tính của mình. Sau khi khởi động, giao diện cài đặt Windows 11 sẽ xuất hiện, bạn chỉ việc thực hiện theo các yêu cầu của quá trình này để hoàn tất bước cài đặt bản thử nghiệm Windows 11 lên máy tính của mình.

gift4you

Rìu Bạc
Tôi xem bài viết của bạn , thấy rằng bạn bỏ qua bước kiểm tra yêu cầu phần cứng tối thiểu của win11 mà MS đặt ra .
Do vậy gây hiểu nhầm nếu như máy ko đạt yêu cầu phần cứng
Đúng vậy. Chỉ nên lên Windows 11 với PC/ LAPTOP sản xuất vài năm trở lại đây. Ít nhất phàn cứng còn đủ mạnh để "hòa nhịp" với Windows 11

tinhnh

Gà con
nếu lên bản beta sau này có cập nhật qua chính thức được không bạn, hay phải cài lại win

Hamano Kaito

Moderator
Đúng vậy. Chỉ nên lên Windows 11 với PC/ LAPTOP sản xuất vài năm trở lại đây. Ít nhất phàn cứng còn đủ mạnh để "hòa nhịp" với Windows 11
Vấn đề ko phải đủ mạnh. Cái chính là đủ yêu cầu "bảo mật" hay ko !
Để mình đoán
Mic đang cố đồng bộ Win 11 cùng nền tảng giữa máy PC với máy di động ( như điện thoại, máy tính bảng,...)
Cho nên tăng cường bảo mật sau đó trình làng 1 sản phẩm của chính họ làm ra. Giống như "quả táo" vậy đó bạn
Máy yếu cài Win 11 vẫn tốt chán bạn cứ nghĩ đi cài được Win 10 thì tán được 11 nhưng do thiếu "bảo mật" nên nó vậy

Gaucon0204

Rìu Sắt Đôi
Vấn đề ko phải đủ mạnh. Cái chính là đủ yêu cầu "bảo mật" hay ko !
Để mình đoán
Mic đang cố đồng bộ Win 11 cùng nền tảng giữa máy PC với máy di động ( như điện thoại, máy tính bảng,...)
Cho nên tăng cường bảo mật sau đó trình làng 1 sản phẩm của chính họ làm ra. Giống như "quả táo" vậy đó bạn
Máy yếu cài Win 11 vẫn tốt chán bạn cứ nghĩ đi cài được Win 10 thì tán được 11 nhưng do thiếu "bảo mật" nên nó vậy
Tôi cũng đọc được trên diễn đàn mấy anh "Ngố" rằng anh SOFT sẽ ra một con chíp "TULON" gì đó, tích hợp vào các CPU sau này, bảo mật cùng với Windows 11 của họ, bảo mật toàn diện trên các nền tảng từ PC đến máy tính bảng.

jacjochay12

Búa Đá
nếu lên bản beta sau này có cập nhật qua chính thức được không bạn, hay phải cài lại win
Phải cài lại win nhé bạn và huỷ đăng ký insider nếu không sẽ mãi xài bản insider nếu login tài khoản đó.

Tôi xem bài viết của bạn , thấy rằng bạn bỏ qua bước kiểm tra yêu cầu phần cứng tối thiểu của win11 mà MS đặt ra .
Do vậy gây hiểu nhầm nếu như máy ko đạt yêu cầu phần cứng
Mình cài theo cách này, sau nó tự check luôn, được nó cho cài đặt còn không nó cho dừng :D

anhtuan1967

Rìu Chiến Chấm
Mình làm theo cách này và thành công.
Lưu ý các bạn: Nếu phần load lâu quá thì các bạn cứ restart máy tính, vào update kiểm tra cập nhật là lên được (điều kiện máy phải có TPM 2.0).
Hoàn chỉnh lên windows 11 là có bản quyền luôn (bản trước đã kích hoạt), add key Enterprise là ngon luôn,
Riêng Google Chrome có vẻ chưa tương thích cho lắm

GoldenIce

Búa Gỗ Đôi
ông leader ở cty mình cài win10 bản insider nào đó mà bị màn hình xanh mãi, hài vl {big_smile}

mình đang dùng win10 home bản quyền khi up theo kiểu này thì key dùng cho win11 này được không bác