PM Hệ thống - Hướng dẫn backup, lên lịch backup cho dữ liệu free bằng Cobiban backup 11 Gravity | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

PM Hệ thống Hướng dẫn backup, lên lịch backup cho dữ liệu free bằng Cobiban backup 11 Gravity

Huu Duc

Gà con
Chào cả nhà, chắc mọi người đã nghe đến symantec backup exec, một phần mềm dùng để backup dữ liệu cho các hệ thống Server nổi tiếng. Tuy nhiên symantec backup exec là một phần mềm mất phí. Hôm nay mình chia sẻ với anh em một phần mềm cũng cho anh em khả năng backup, lên lịch backup cho hệ thống. Tuy không bằng symantec backup exec nhưng đây là một phần mềm miễn phí đặc biệt nó cho phép backup một folder từ máy tính khác share đã được map về máy.
Anh em tải phần mềm Cobiban backup 11 Gravity về từ link này https://mega.nz/#!wA5TwKKQ!8uPiu5chdTHkTcoYon-FzDLlXY2TLERzsKLAW0VlZ90.
Tiến hành cài đặt bình thường.
Trong quá trình cài đặt các bạn có các tùy chọn, hãy đọc kỹ những tùy chọn này.

Tại đây các mình chọn auto start for all user.
Sau khi cài đặt xong phần mềm các bạn vào để thiết lập 1 job cho phần mềm nhé!

Click chuột phải chọn New Task

Thiết lập task

Đặt tên task => Chọn kiểu backup.
Full nếu các bạn muốn backup mọi dữ liệu.
Incremental nếu các bạn có 1 file backup full và chỉ muốn backup những thay đổi của khối dữ liệu trong những thời điểm tiếp theo. Đây là các backup để tiết kiệm dung lượng. Thông thường sẽ sử dụng cả 2 kiểu backup trên. VD backup full theo lịch là 1 tuần 1 lần còn backup incremental là backup hàng ngày.

Trong phần files các bạn chọn folder muốn backup và nơi lưu các file backup.

Phần Schedule là các bạn lập lịch cho task nha:
Ở đây các bạn có thể chọn lịch backup theo các tùy chọn là hàng ngày, hàng tuần, thàng tháng ...
Phần Time các bạn chú ý nhé, nên backup vào các thời điểm phù hợp với thời gian sử dụng máy như backup vào thời điểm ăn trưa hoặc vào buổi tối với các server. Nói chung là nên lên lịch cho task chạy trong thời gian các bạn không sử dùng máy.

Phần Dynamics nhé, các bạn chọn mức độ ưu tiên của task, chọn số bản backup các bạn muốn giữ nhé!

Trong phần tiếp theo là dạng nén thì các bạn chọn kiểu nén phì hợp, có cắt files backup thành file nhỏ ko, dung lượng bao nhiêu và có mã hóa ko nhé

Về cơ bản chỉ cần cấu hình đến đây là ok rồi các phần khác các bạn có thể thay đỏi tùy theo yêu cầu của các bạn nhé!