Hỏi/ Thắc mắc - Hỏi về vấn đề chuyển file Office | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Hỏi về vấn đề chuyển file Office

chipsteps

Rìu Vàng
Hiện nay em có rất nhiều file Word-Excel cũ của bản 2003, nhiều khi chỉnh sửa nội dung xong, không thể lưu lại được
Mà phải Save as và chọn về đuôi của bản Office đang dùng thì mới lưu được
Em muốn hỏi các bác là có cách nào chuyển hàng loạt file luôn không ạ? Chứ chuyển từng file thì rất mất thời gian
Cám ơn các bác đã quan tâm!

VNZ-NEWS

Administrator
Thành viên BQT

Sử dụng PowerShell hoặc Command Prompt (dành cho người sử dụng kỹ thuật)​

Nếu bạn là người sử dụng kỹ thuật, bạn có thể sử dụng PowerShell hoặc Command Prompt để chuyển đổi hàng loạt các tệp. Tuy nhiên, điều này yêu cầu kiến thức về lập trình hoặc sử dụng dòng lệnh.
Để sử dụng PowerShell hoặc Command Prompt để chuyển đổi hàng loạt các tệp từ định dạng cũ (ví dụ .doc hoặc .xls) sang định dạng mới (như .docx hoặc .xlsx), bạn có thể sử dụng một số kịch bản hoặc mã lệnh đơn giản. Đây là cách thực hiện điều này:

### PowerShell:

1. **Mở PowerShell:** Mở PowerShell trên máy tính của bạn.
2. **Chuyển đến thư mục chứa các tệp cần chuyển đổi:** Sử dụng lệnh `cd` để điều hướng đến thư mục chứa các tệp cần chuyển đổi.
```
cd "đường_dẫn_thư_mục"
```
3. **Sử dụng cmdlet để chuyển đổi tệp:** Ví dụ, nếu bạn muốn chuyển đổi tất cả các file .doc sang .docx trong thư mục hiện tại, bạn có thể sử dụng lệnh sau:
```
Get-ChildItem -Filter *.doc | ForEach-Object { $word = New-Object -ComObject Word.Application; $doc = $word.Documents.Open($_.FullName); $doc.SaveAs("$($_.FullName)x", [ref] 16); $doc.Close(); $word.Quit(); }
```
Đoạn mã trên sử dụng Word COM Object để mở và lưu lại các tệp .doc thành .docx.

### Command Prompt (cmd):

1. **Mở Command Prompt:** Mở Command Prompt trên máy tính của bạn.
2. **Chuyển đến thư mục chứa các tệp cần chuyển đổi:** Sử dụng lệnh `cd` để điều hướng đến thư mục chứa các tệp cần chuyển đổi.
```
cd "đường_dẫn_thư_mục"
```
3. **Sử dụng một vòng lặp để chuyển đổi từng tệp:** Ví dụ, để chuyển đổi các file .xls sang .xlsx, bạn có thể sử dụng một vòng lặp for:
```
for %i in (*.xls) do "đường_dẫn_đến_excel_converter" "%i" "%~ni.xlsx"
```
Trong đó `"đường_dẫn_đến_excel_converter"` là đường dẫn của công cụ chuyển đổi tệp Excel.

Lưu ý: Cần điều chỉnh mã lệnh để phù hợp với định dạng và công cụ bạn đang sử dụng. Đồng thời, backup dữ liệu quan trọng trước khi thực hiện bất kỳ thay đổi nào trên tệp.
Chú ý sao lưu dữ liệu trước khi thực hiện

Long Sao

Junior Moderator
Hiện nay em có rất nhiều file Word-Excel cũ của bản 2003, nhiều khi chỉnh sửa nội dung xong, không thể lưu lại được
Mà phải Save as và chọn về đuôi của bản Office đang dùng thì mới lưu được
Em muốn hỏi các bác là có cách nào chuyển hàng loạt file luôn không ạ? Chứ chuyển từng file thì rất mất thời gian
Cám ơn các bác đã quan tâm!
Với tình hình của bạn mình khuyên bạn nên dùng LiberOffice để mở là bao thầu toàn bộ office file và không phải lo lắng quá nhiều và không bị vướng lỗi không cho lưu theo định dạng cũ và khi lưu lại chỉ cần báo lưu định dạng MS 2003 - 2007 là đều ok. hoặc lưu định dạng Odt của LO thì đều ok. Từ khi mình hiểu cách dùng và dùng tốt thì mình ít lưu dạng doc, docx hay gì mà lưu toạn odt cho nó dễ dùng. Còn các cách khác thì dễ bị lỗi xung đột font và dữ liệu dễ bị mất lắm

chipsteps

Rìu Vàng

Sử dụng PowerShell hoặc Command Prompt (dành cho người sử dụng kỹ thuật)​

Nếu bạn là người sử dụng kỹ thuật, bạn có thể sử dụng PowerShell hoặc Command Prompt để chuyển đổi hàng loạt các tệp. Tuy nhiên, điều này yêu cầu kiến thức về lập trình hoặc sử dụng dòng lệnh.

Chú ý sao lưu dữ liệu trước khi thực hiện
Như thế này ý bác là có rủi ro lỗi file ạ!?
Với tình hình của bạn mình khuyên bạn nên dùng LiberOffice để mở là bao thầu toàn bộ office file và không phải lo lắng quá nhiều và không bị vướng lỗi không cho lưu theo định dạng cũ và khi lưu lại chỉ cần báo lưu định dạng MS 2003 - 2007 là đều ok. hoặc lưu định dạng Odt của LO thì đều ok. Từ khi mình hiểu cách dùng và dùng tốt thì mình ít lưu dạng doc, docx hay gì mà lưu toạn odt cho nó dễ dùng. Còn các cách khác thì dễ bị lỗi xung đột font và dữ liệu dễ bị mất lắm
E đang dùng quen giao diện Office, với cả công việc bao năm quen với nó rồi! Chuyển sang nó có đồng bộ ổn không bác?

Long Sao

Junior Moderator
Như thế này ý bác là có rủi ro lỗi file ạ!?

E đang dùng quen giao diện Office, với cả công việc bao năm quen với nó rồi! Chuyển sang nó có đồng bộ ổn không bác?
Thực sự làm quen với Liber nó đồng bộ rất ngon và dễ dùng như Office 2003 và đơn giản hơn nhiều không bị rối như 2007 trở lên đâu bạn. có B2UConvert tiện dụng thay cho UConvert thời OFF 2003 và 2007 rất ổn

Long Sao

Junior Moderator
Sao không thấy tiện ích B2UConvert bác ơi?
Tải file minnhf đính kèm trên bài đang viết này. giải nén ra rồi chạy bằng trình liber offce để cài đặt và sử dụng. cái này là Extensions chính chủ nên cài thêm nhẹ máy bạn nhé. Mình load file zip mà không lên được bảo sai thì mình chịu rồi. vào trang chủ ở comment dưới để tải file chính chủ mới nhất để dùng nhé

Sửa lần cuối:

Long Sao

Junior Moderator
Sao không thấy tiện ích B2UConvert bác ơi?
Tải file minnhf đính kèm trên bài đang viết này. giải nén ra rồi chạy bằng trình liber offce để cài đặt và sử dụng. cái này là Extensions chính chủ nên cài thêm nhẹ máy bạn nhé.
có thể vào link này Link chính thức

bbkim

Mỗi người một câu chuyện
Dạ nếu được thì bác cho E xin với ạ!
Đây nha bạn. Chủ yếu dùng cho Excel (xls với xlsx) thôi chứ doc hay docx thì nó cũng như nhau nên mình nghĩ không lỗi đâu (hoặc là mình chưa bị. Nếu bạn bị thì gửi mình file đó để mình check và sẽ nâng cấp cho tool này nếu cần.)
Lưu ý:
- Cần có "excelcnv.exe" để chắc chắn chuyển không bị lỗi. Office mới sẽ có sẵn cái này.
- Bỏ tích chỗ "Chuyển TCVN3 sang Unicode" nếu không muốn thay đổi bảng mã.
Không muốn dùng tool này có thể tự viết batch file gọi excelcnv để chuyển.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Chuyển hàng loạt theo mình không nên, vì nó sẽ gây ra nhiều phiền phức cho những file add link hoặc nhiều hàm, bạn sẽ tốt công sức để edit lại file đã chuyển.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Thực sự làm quen với Liber nó đồng bộ rất ngon và dễ dùng như Office 2003 và đơn giản hơn nhiều không bị rối như 2007 trở lên đâu bạn. có B2UConvert tiện dụng thay cho UConvert thời OFF 2003 và 2007 rất ổn
Thời đại bây giờ là của Microsoft Office bạn à, Liber mình test thử rồi, dành cho người mới làm quen thì OK, nhưng để dùng lâu dài thì bạn sẽ thành người tối cổ khi sử dụng Microsoft Office trên máy khác.

Long Sao

Junior Moderator
Thời đại bây giờ là của Microsoft Office bạn à, Liber mình test thử rồi, dành cho người mới làm quen thì OK, nhưng để dùng lâu dài thì bạn sẽ thành người tối cổ khi sử dụng Microsoft Office trên máy khác.
Mình thấy mình dùng Liber không bị tối cổ gì cả vì công việc hầu hết không dùng những cái không cần thiết.

moitinhdaukiss

Rìu Chiến Bạc Chấm
Mình thấy mình dùng Liber không bị tối cổ gì cả vì công việc hầu hết không dùng những cái không cần thiết.
Thì đúng rồi, nếu bạn chỉ dùng cá nhân thì không có gì để nói, nhưng biết đâu được cuộc đời "đưa đẩy" bắt bạn phải sử dụng Office, lúc đó bạn sẽ hiểu liền.

Long Sao

Junior Moderator
Thì đúng rồi, nếu bạn chỉ dùng cá nhân thì không có gì để nói, nhưng biết đâu được cuộc đời "đưa đẩy" bắt bạn phải sử dụng Office, lúc đó bạn sẽ hiểu liền.
mình dùng vẫn ok bạn ạ. Vì không có bị rối loạn gì cả.

malemkhoang

Rìu Chiến
@Long Sao
Người dùng MS Office có thể sử dụng bất kỳ trình soạn thảo văn bản, bảng tính, trình chiếu nào để soạn thảo (Edit). Nhưng để làm việc thì không có gì thay thế được. Đó là vì Anh Mai có những tính năng riêng. Chẳng hạn Team Work, ActiveX... Trang .html nhúng tệp bảng tính thì chỉ có anh Mai làm được (Office 2k3). Tôi cứ phải giữ khư khư cái Office 2k3 là vì vậy.​