Hỏi/ Thắc mắc - Hỏi về cổng 8 pin trên main board ạ | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Hỏi về cổng 8 pin trên main board ạ

usbpc

Gà con
Trước tiên, em xin chào các bác

Đợt vừa rồi, em vừa lắp con case i9 9900k + main board gigabyte z390 aorus master + psu gigabyte g750h
Lúc mua em không xem kĩ phần chi tiết kĩ thuật nên em không biết là con z390 aorus master nó có 2 cổng 8 pin cấp nguồn cho cpu. Nên em chỉ mua con nguồn gigabyte g750h, nguồn chỉ có 1 cổng 8 pin cấp cho cpu.
Nên em chỉ cắm nguồn 8 pin cấp cho cpu
Các bác cho em hỏi ạ. 1 chân nguồn 8 pin trên main có thể cấp max công suất cho cpu được bao nhiêu ạ? Có cách tính không ạ?
Trước mắt là em chỉ ép xung nhẹ! Thì với cách cắm 1 nguồn 8 pi thế có đủ sức cấp cho cpu không ạ hoặc nếu có thể đưa cpu nên 5ghz với các cắm nguồn đó được không ạ.
Em xin cảm ơn các bác

caniquyvnz

Rìu Bạc
Mình nghĩ là phải có đủ thì mainboard mới hoạt động ổn định trong khi (bạn có ép xung..nhẹ nhẹ :)) thì càng phải có bộ nguồn đúng chuẩn 2 sợi 8 pin thì mới đảm bảo về lâu về dài được.
Mod có đi qua xóa giúp bạn ni 2 bài bị trùng nội dung
hóng ae đi qua hổ trợ bạn ni lun :cool:

namctvvv

Búa Gỗ
i9 9900k tdp tiêu thụ max là 95w,đầu nối nguồn 8 chân có thể cung cấp tối đa 150W,4 chân của bạn hơi đuối có thể lên tầm ~100w chưa kể ép xung có ngày đi cả dàn nếu chạy full công suất cpu liên tục.Tất nhiên với 1 con Psu và mainboard tốt thì vẫn yên tâm hơn.

usbpc

Gà con
i9 9900k tdp tiêu thụ max là 95w,đầu nối nguồn 8 chân có thể cung cấp tối đa 150W,4 chân của bạn hơi đuối có thể lên tầm ~100w chưa kể ép xung có ngày đi cả dàn nếu chạy full công suất cpu liên tục.Tất nhiên với 1 con Psu và mainboard tốt thì vẫn yên tâm hơn.
Bác ơi, con i9900k tiêu thụ tpd đạt 95W cho 8 core chạy ở 4.7 ghz. Nhưng có thể luốt tới 165 ở mức độ ép xung thông thường 2 nhân 5ghz, 4.7 hhz cho các nhân còn lại

namctvvv

Búa Gỗ
Bác ơi, con i9900k tiêu thụ tpd đạt 95W cho 8 core chạy ở 4.7 ghz. Nhưng có thể luốt tới 165 ở mức độ ép xung thông thường 2 nhân 5ghz, 4.7 hhz cho các nhân còn lại
Đang nói tdp là mức nhà sản xuất đưa ra max của nó khi chưa ép xung chứ ép xung rồi làm gì có giới hạn công suất chính xác nữa,lúc đấy nó còn tùy thuộc vào xung bạn ép chứ.

TheAn

Búa Đá
Đang nói tdp là mức nhà sản xuất đưa ra max của nó khi chưa ép xung chứ ép xung rồi làm gì có giới hạn công suất chính xác nữa,lúc đấy nó còn tùy thuộc vào xung bạn ép chứ.
Bác hiểu sai ý nghĩa của TDP rồi, thực tế con i9 9900k có thể ăn hơn 150W nhé chứ 95W đâu ra
P/s: Coi thông tin trên Giga thì con G750 có 2 dây 8 pin mà bác chủ thớt?

Sửa lần cuối:

usbpc

Gà con
Bác hiểu sai ý nghĩa của TDP rồi, thực tế con i9 9900k có thể ăn hơn 150W nhé chứ 95W đâu ra
P/s: Coi thông tin trên Giga thì con G750 có 2 dây 8 pin mà bác chủ thớt?
Bác nói đúng em đã test i9 9900k. Xung nên 4.7ghz all core rất dễ dàng. Lúc này công suất tiêu thụ của cpu là 150W.
Con g750 có 2 đầu dâu 8 pin. 1 cho vga và 1 cho
Cpu. Bác ạ. Không có dây 8 pin cho nguồn cpu thứ 2.

TheAn

Búa Đá
Bác nói đúng em đã test i9 9900k. Xung nên 4.7ghz all core rất dễ dàng. Lúc này công suất tiêu thụ của cpu là 150W.
Con g750 có 2 đầu dâu 8 pin. 1 cho vga và 1 cho
Cpu. Bác ạ. Không có dây 8 pin cho nguồn cpu thứ 2.
À 4+4 pin mà nhìn nhầm tưởng 8+8, nghĩ thớt nên mua cái con nguồn mới cho lành, mình mua con Sama Armor +gold thấy ổn đấy
P/s: hoặc bác có thể mua cái dây chia 1x8 pin sang 2x8 pin, cách này t chưa thử nhưng không khuyến cáo lắm.