Hỏi/ Thắc mắc - (hỏi) rủi ro khi kích hoạt windows bằng lệnh CMD KMS là gì? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc (hỏi) rủi ro khi kích hoạt windows bằng lệnh CMD KMS là gì?

newguy999

Rìu Sắt Đôi
Hi mọi người trên vn-z,
Mình thấy có 1 cách share trên mạng nhiều là kích hoạt bằng lệnh cmd như ví dụ ảnh dưới.
VẬy nếu mình cmd quyền admin vào mấy server như ảnh thì có rủi ro gì ko?
Ngoài ra, nếu key kích hoạt 180 ngày hết hạn thì sau đó mình phải chạy lại cmd hay ko? hay nó tự gia hạn (mà nếu tự gia hạn được thì hoá ra nó có thể truy cập server kia bất cứ lúc nào à?)
Cảm ơn mọi người.

volocnguyen12

Búa Đá
theo mình nghĩ họ lấy thông tin người dùng là chính, còn nếu rủi ro thì chắc chắn sẽ có vì chả có ai rãnh mà đi làm những thứ miễn phí hết. Nên để đảm bảo thì bỏ tí tiền ra mua bản quyền là chắc ăn, còn ko có tiền hoặc keo kiết thì rủi ro là phải chịu lấy

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
theo mình nghĩ họ lấy thông tin người dùng là chính, còn nếu rủi ro thì chắc chắn sẽ có vì chả có ai rãnh mà đi làm những thứ miễn phí hết. Nên để đảm bảo thì bỏ tí tiền ra mua bản quyền là chắc ăn, còn ko có tiền hoặc keo kiết thì rủi ro là phải chịu lấy
Bạn giàu nhỉ. Bản quyền phần mềm chính hãng cho 1 pc kỹ thuật có khi cả trăm triệu đấy. Tôi chỉ ví dụ thôi nhé: autocad full 3 năm 63 triệu, windows 5 triệu, office full 15 triệu, photoshop ...

Lang Thang

Rìu Chiến
Bạn giàu nhỉ. Bản quyền phần mềm chính hãng cho 1 pc kỹ thuật có khi cả trăm triệu đấy. Tôi chỉ ví dụ thôi nhé: autocad full 3 năm 63 triệu, windows 5 triệu, office full 15 triệu, photoshop ...
Mình đồng ý với bạn. Ai cũng muốn làm kẻ quân tử, làm người tốt, nhưng ... ( vẫn là nhưng..) em không có đủ tiền để mua tất cả, cho nên phải ưu tiên để tiền thuê nhà, mua gạo.... (không mua thì cũng không trộm được) ; còn Win, Office.... không mua thì dùng thử (chịu khó tắt mấy cái thông báo....) Nhưng có nhiều anh không cho dùng thử thì đành ăn trộm "cho uống thuốc". (Vẫn biết rằng họ cũng đổ mồ hôi, sôi nước mắt để làm ra các sản phẩm đó, nhưng.....)

volocnguyen12

Búa Đá
thì mình đâu ép ai phải mua đâu bạn, nếu dùng cr@ck hay mấy cái tool của người ta làm ra thì phải chịu rủi ro là đương nhiên mà, hiện tại mình cũng đang dùng windows 10 pro bản quyền săn sale trên phong vũ cách đây vài năm giá 3tr2 đến bây giờ thôi. để nói bỏ 3tr2 ra mua bản quyền windows mà được gọi giàu thì chắc thiên hạ đổ xô chạy grab giống mình luôn quá :p

tigerbeer400

Rìu Sắt Đôi
bản quyền dành cho doanh nghiệp vì sợ bị phạt thôi, chứ cá nhân bản quyền làm gì, có bản quyền win 10 vẫn lỗi vặt đó thôi. Khác nhau cái chữ "bản quyền " thôi, còn nói về lấy dữ liệu người dùng, thằng nào chả thế. chẳng qua công khai hay âm thầm thôi

chipsteps

Rìu Vàng
Thấy các bác tranh luận lạc đề quá! Mình chỉ cần nói có hay không rủi ro và rủi ro như thế nào thôi! Còn về chuyện bản quyền thì, em nghĩ đơn giản như thế này: ai có tiền thì mua, ai không có tiền hoặc có tiền nhưng không thích mua thì cứ bẻ thôi.

MinhGiang

Rìu Bạc Đôi
thì mình đâu ép ai phải mua đâu bạn, nếu dùng cr@ck hay mấy cái tool của người ta làm ra thì phải chịu rủi ro là đương nhiên mà, hiện tại mình cũng đang dùng windows 10 pro bản quyền săn sale trên phong vũ cách đây vài năm giá 3tr2 đến bây giờ thôi. để nói bỏ 3tr2 ra mua bản quyền windows mà được gọi giàu thì chắc thiên hạ đổ xô chạy grab giống mình luôn quá :p
Bạn mới chỉ có hdh thôi, còn tỷ thứ nữa: office, project, visio, photoshop, pdf, winra, ... Dân kỹ thuật thì autocad, dự toán, ...

volocnguyen12

Búa Đá
Bạn mới chỉ có hdh thôi, còn tỷ thứ nữa: office, project, visio, photoshop, pdf, winra, ... Dân kỹ thuật thì autocad, dự toán, ...
đó là nhu cầu của mỗi người thôi bạn, với một người làm nghề chạy grab bike như mình không cần cài mấy ứng dụng đó làm gì đâu, việc chọn sử dụng phần mềm theo cách nào là do lựa chọn của mỗi cá nhân, nếu mà vì lỡ dùng ứng dụng bẻ khóa bị rủi ro ảnh hưởng đến công việc thì cũng cần phải cân nhắc đấy hihi.
Về quan điểm cá nhân nều cần thiết thì mình sẽ vẫn bỏ tiền ra mua bản quyền phần mềm mà mình muốn dùng thôi, còn bạn cảm thấy không phù hợp có thể tìm nhiều cách khác để sử dụng để tiết kiệm cho ví tiền của mình mà.

newguy999

Rìu Sắt Đôi
biết là có rủi ro, nhưng cụ thể là gì á bạn? Thế mới cần hỏi :D

N

n2t4r

Hi mọi người trên vn-z,
Mình thấy có 1 cách share trên mạng nhiều là kích hoạt bằng lệnh cmd như ví dụ ảnh dưới.
Ngoài ra, nếu key kích hoạt 180 ngày hết hạn thì sau đó mình phải chạy lại cmd hay ko? hay nó tự gia hạn (mà nếu tự gia hạn được thì hoá ra nó có thể truy cập server kia bất cứ lúc nào à?)
Cảm ơn mọi người.

Xem phần đính kèm 29584
eNếu bạn dùng mấy cái Script có sẵn trên mạng thì mình không chắc! Nhưng gõ từng lệnh vô CMD như trên thì an toàn.
Nguyên lí của kích hoạt KMS là nạp Key KMS rồi trỏ tới Server KMS để thực hiện kích hoạt. Giống như khi mình kích với Key chính hãng, nó sẽ trỏ tới Server của Microsoft. Còn Server KMS là do tổ chức, cá nhân nào đó tự tạo ra. Nhược điểm ở đây là lâu lâu bị báo bản quyền không hợp pháp, rồi cứ mỗi 6 tháng phải kích lại 1 lần. Nhìn kém sang hơn. Thế thôi. Không có ăn cắp thông tin cá nhân gì gì đâu. Đa phần mấy thằng trên mạng bảo là phải mua bản quyền chính chủ Microsoft chứ tiêm thuốc là bị mất dữ liệu, ăn virus này nọ cũng không hẳn đúng! Mình dùng KMS suốt có sao đâu?

HLongIT

Rìu Bạc

Bàn về cách kích hoạt Windows/Office qua KMS

1. KMS

• KMS là một cách kích hoạt Windows/Office do Microsoft đưa ra, bằng chứng là nó có những hướng dẫn rõ ràng về KMS trên chính trang hướng dẫn của nó (docs.microsoft.com). Các bạn có thể Google để dễ dàng tìm thấy

2. KMS khác gì cách kích hoạt thường (Bằng Key đi mua)

• KMS khi kích hoạt chỉ có thời hạn là 6 tháng, sau 6 tháng phải kích hoạt lại
  • Khi kích hoạt qua KMS các bạn sẽ cần một KMS Host (máy chủ kích hoạt). Các bạn có thể dùng các máy chủ public trên mạng như DigiBoy

3. Kích hoạt KMS khiến máy bạn bị ăn cắp dữ liệu?

Vấn đề nằm ở chỗ BẠN DÙNG CÁI GÌ ĐỂ KÍCH HOẠT KMS. Hiện tại có BA CẤP ĐỘ CỦA KÍCH HOẠT BẰNG KMS
Cấp độ 1: Dùng câu lệnh chuẩn của Microsof
t (Ví dụ như kích hoạt Windows chúng ta sẽ dùng câu lệnh slmgr)
Cách này TUYỆT ĐỐI AN TOÀN, nếu KMS Server chúng ta tự dựng, vì toàn dùng công cụ của Microsoft chứ có đi đâu đâu
Cấp độ 2: Dùng Script (.cmd hoặc .bat)
Cách này TƯƠNG ĐỐI AN TOÀN, bởi hai lí do, script cũng chỉ là tự động hoá quá trình gõ lệnh, và thường code .cmd hay .bat chúng ta DỄ DÀNG ĐỌC ĐƯỢC MÃ NGUỒN, từ đó chúng nó muốn làm trò tầm bậy cũng khó
Cấp độ 3: Dùng Tool .EXE (KMSPico, KMSAutoNet, ... Đây chỉ là ví dụ chứ mình không nói tool này có mã độc nhé)
Khi dùng các Tool này tiện một cái thì chúng nó sẽ tạo ra một Tasks để sau 6 tháng thì chương trình tự động chạy kích hoạt KMS trở lại => Windows được xài mãi mãi
:v

Code file .exe muốn đọc không phải là chuyện dễ, cho nên việc bị thêm giấm ớt vào là chuyện hoàn toàn có thể xảy ra
Một lí do nữa là có thể tác giả KMSPico làm ra cái Tool sạch, nhưng vì là "hàng cấm" nên chúng rất dễ bị những kẻ gian mạo nhận, bằng cách tạo ra các website fake, sau đó chúng lấy tool sạch cho mắm muối vào sau đó SEO, và lừa gạt người dùng.

Nguồn : Kiet Anh Nguyen(fb).

Bonus : Bạn có thể tự tạo server KMS của riêng mình và dùng nó để kích hoạt.

Sửa lần cuối:

HLongIT

Rìu Bạc
- Key chính hãng : có hóa đơn đỏ(VAT), chứng từ hợp pháp từ anh sốp, thường dùng cho các doanh nghiệp lớn.
- Key lậu : không khác gì key chính hãng, chỉ ko có hóa đơn, chứng từ.
- Bẻ khóa(Cr@ck) : Đây là dùng tool để can thiệp vào window, phương thức này nguy hiểm, nhưng một số doanh nghiệp nhỏ ở VN(không có bộ phận IT) vẫn đang sử dụng.

Win lậu không đồng nghĩa với win Cr@ck, win lậu nhưng kích hoạt bằng key thì vẫn là win chính hãng, chỉ không có hóa đơn chứng từ hợp pháp. VD như iphone nhập lậu nhưng chiếc iphone đó vẫn do APPLE sản xuất.

anhdataothao

Búa Gỗ

Bàn về cách kích hoạt Windows/Office qua KMS

1. KMS

• KMS là một cách kích hoạt Windows/Office do Microsoft đưa ra, bằng chứng là nó có những hướng dẫn rõ ràng về KMS trên chính trang hướng dẫn của nó (docs.microsoft.com). Các bạn có thể Google để dễ dàng tìm thấy

2. KMS khác gì cách kích hoạt thường (Bằng Key đi mua)

• KMS khi kích hoạt chỉ có thời hạn là 6 tháng, sau 6 tháng phải kích hoạt lại
  • Khi kích hoạt qua KMS các bạn sẽ cần một KMS Host (máy chủ kích hoạt). Các bạn có thể dùng các máy chủ public trên mạng như DigiBoy

3. Kích hoạt KMS khiến máy bạn bị ăn cắp dữ liệu?

Vấn đề nằm ở chỗ BẠN DÙNG CÁI GÌ ĐỂ KÍCH HOẠT KMS. Hiện tại có BA CẤP ĐỘ CỦA KÍCH HOẠT BẰNG KMS
Cấp độ 1: Dùng câu lệnh chuẩn của Microsof
t (Ví dụ như kích hoạt Windows chúng ta sẽ dùng câu lệnh slmgr)
Cách này TUYỆT ĐỐI AN TOÀN, nếu KMS Server chúng ta tự dựng, vì toàn dùng công cụ của Microsoft chứ có đi đâu đâu
Cấp độ 2: Dùng Script (.cmd hoặc .bat)
Cách này TƯƠNG ĐỐI AN TOÀN, bởi hai lí do, script cũng chỉ là tự động hoá quá trình gõ lệnh, và thường code .cmd hay .bat chúng ta DỄ DÀNG ĐỌC ĐƯỢC MÃ NGUỒN, từ đó chúng nó muốn làm trò tầm bậy cũng khó
Cấp độ 3: Dùng Tool .EXE (KMSPico, KMSAutoNet, ... Đây chỉ là ví dụ chứ mình không nói tool này có mã độc nhé)
Khi dùng các Tool này tiện một cái thì chúng nó sẽ tạo ra một Tasks để sau 6 tháng thì chương trình tự động chạy kích hoạt KMS trở lại => Windows được xài mãi mãi
:v

Code file .exe muốn đọc không phải là chuyện dễ, cho nên việc bị thêm giấm ớt vào là chuyện hoàn toàn có thể xảy ra
Một lí do nữa là có thể tác giả KMSPico làm ra cái Tool sạch, nhưng vì là "hàng cấm" nên chúng rất dễ bị những kẻ gian mạo nhận, bằng cách tạo ra các website fake, sau đó chúng lấy tool sạch cho mắm muối vào sau đó SEO, và lừa gạt người dùng.

Nguồn : Kiet Anh Nguyen(fb).

Bonus : Bạn có thể tự tạo server KMS của riêng mình và dùng nó để kích hoạt.
- Key chính hãng : có hóa đơn đỏ(VAT), chứng từ hợp pháp từ anh sốp, thường dùng cho các doanh nghiệp lớn.
- Key lậu : không khác gì key chính hãng, chỉ ko có hóa đơn, chứng từ.
- Bẻ khóa(Cr@ck) : Đây là dùng tool để can thiệp vào window, phương thức này nguy hiểm, nhưng một số doanh nghiệp nhỏ ở VN(không có bộ phận IT) vẫn đang sử dụng.

Win lậu không đồng nghĩa với win Cr@ck, win lậu nhưng kích hoạt bằng key thì vẫn là win chính hãng, chỉ không có hóa đơn chứng từ hợp pháp. VD như iphone nhập lậu nhưng chiếc iphone đó vẫn do APPLE sản xuất.
Thông tin rất chi tiết, cảm ơn bác nhiều <3

haxoma

Rìu Vàng Đôi
Hi mọi người trên vn-z,
Cảm ơn mọi người.

Xem phần đính kèm 29584
do cách dùng KMS để kích hoạt thôi bạn lệnh cmd, file .bat, tool đóng gói dạng .exe. quan trọng vụ KMS thì Microsoft không cấm nên chủ yếu do nguồn bạn dùng KMS để kích hoạt sạch hay không cái đã.

bbkim

Mỗi người một câu chuyện
KMS = Key Management Services nó là máy chủ xác nhận thông tin khóa bản quyền.
Bạn sợ thì có thể tự tạo máy chủ kích hoạt để kích hoạt cho an toàn. Bạn đóng máy chủ thì hết bản quyền.
Theo MS thì nó chỉ lấy thông tin bản quyền để kiểm tra thôi. Còn mấy ông mở server kia có mò được lỗi để lấy thêm thông tin khác hay không thì mình chịu.
Nó không tự động gia hạn. Hết 180 ngày nó sẽ báo hết bản quyền. Bạn có thể gia hạn thủ công. Muốn tự động thì lập lịch để nó tự chạy lệnh gia hạn. Đây là cách các công cụ kích hoạt qua KMS làm để không bị báo hết hạn.