This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Thảo luận Hiren’s BootCD PE 1.0.2 (x64)

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Chào các bác trên forum VNZ .
Hôm nay dạo 1 vòng các trang upsoft thì thấy có bản boot huyền thoại này , tôi lập THỚT giới thiêu các bác ai quan tâm thì vào tải về VỌC VẠCH
Do trang web upsoft họ phục vụ với mong muốn người dùng tải về từ link up của họ để họ có thu nhập , vì vậy tôi tôn trọng họ ko reup MONG CÁC BÁC THÔNG HIỂU CHO , xin cảm ơn

Hiren’s BootCD PE (Preinstallation Environment) là một đĩa khởi động khẩn cấp dựa trên Windows 10 PE x64. Nó đang được phát triển cho các máy tính đời mới, nó hỗ trợ khởi động UEFI và yêu cầu RAM tối thiểu 2 GB. Nó không chứa bất kỳ phần mềm vi phạm bản quyền nào, nó hoàn toàn miễn phí và hợp pháp. Sau khi khởi động, nó tìm và cài đặt nhiều trình điều khiển phổ biến như đồ họa, âm thanh, không dây và card ethernet cho phần cứng của bạn. Để bạn có thể kết nối với mạng WIFI hoặc Ethernet.

Với các công cụ hữu ích bên trong đĩa CD, bạn có thể giải quyết nhiều vấn đề liên quan đến máy tính của mình.

Hiren’s BootCD PE x64 (v1.0.2) - Nội dung ISO Các bác vào web xem rõ hơn , vì nó là thuật ngữ tiếng Anh khi dịch sẽ ko chính xác

link cho các bác đã login vào rum
View hidden content is available for registered users!
===========================

Sửa lần cuối:

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Bản boot này khởi động rất chậm.
Đúng là boot chậm , nhưng vì nó là 1 huyền thoại , trước khi có những boot PE của thời hiện đại .Thời chỉ có XP thì Hiren boot là cứu tinh số 1 . Nên hoài niệm về nó 1 chút . chứ các pe boot hiện nay có nhiều tùy biến hơn
Nhưng cố chủ vẫn update là 1 điều đáng trân trọng sau 1 thời vắng bóng

librec

Rìu Sắt
Đặt gạch, tuy bỏ nghề cài win dạo nhưng khi cần thì dùng đến.

NTHT1MD

Rìu Chiến Chấm
Trang chủ HirenBootCD có link và mã hash bác ơi.
Bác đã test chưa, tối nay mới download và xem nó như thế nào
Filename
HBCD_PE_x64.iso (Thanks to all our Supporters for providing fast and reliable mirror servers)​
Filesize
2.88 GB (3099203584 bytes)​
ISO MD5
BEC7304FE2EB11DE495B9EA7B73C38AA​
ISO SHA1
EC7D4EC02A8772A4ECAEE59A9095D65B043AA77D​
ISO SHA-256
8281107683E81BE362AFD213026D05B2219BC6A7CA9AF4D2856663F3FFC17BFD​

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Đúng là ISO này sau khi giải nén file RAR , tôi có chạy thử trong VENTOY , thấy thanh load của nó chạy hơi lâu 1 chút , và vì ko phù hợp ventoy nên 1 số ứng dụng ko chạy

Tên: HBCD_PE_x64.iso
Kích cỡ thực: 3099203584 bytes (2955 MiB)
CRC32: 7E73F1BE
CRC64: 834484E2E5EF67AB
SHA256: 8281107683E81BE362AFD213026D05B2219BC6A7CA9AF4D2856663F3FFC17BFD
SHA1: EC7D4EC02A8772A4ECAEE59A9095D65B043AA77D
BLAKE2sp: 6BDD66DCEB01761BC86DC25E3A717AB34AB5208F91C856E805EFB8560F87BC28

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Ở video trên, bạn CDP nói chọn dùng Rufus, chọn system là GPT cho usb, tôi không dùng Rufus, tôi chia thêm một part trên usb với định dạng là MBR, usb này đã có part boot của Anhdv trước đó rồi, tôi format part mới với Fat32, sau đó chép hết toàn bộ files từ file ISO của HBCD vào, cho part này active và tôi đã thử thành công cho cả hai máy UEFI và Legacy rồi:

Vì USB còn ít dung lượng quá nên tôi không chép thêm toàn bộ Apps của các bạn Pro mà chạy thử xem có Ok hay không? Tôi chỉ thêm những cái thật cần thiết thôi.

Mitto

Búa Gỗ
M đang gặp phải ổ Dynamic 2T (bị Foreign disk) tài liệu quan trọng, muốn chuyển sang Basic disk vẫn giữ được tài liệu. Bác cho mình xin sản phẩm của bác nhé, cảm ơn bác nhiều.

Hiren's BootCD​

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Đúng 4 phân vùng luôn bác ak. Chính xác 4 phân vùng và +1 space chưa format
Bác có link bài hướng dẫn gửi giúp m với. Tks bác.
Cấu trúc MBR disk nó chỉ cho chia 4 partition primary , nếu khi tiến hành chia thêm 1 part nữa thì lúc này Disk sẽ biến thành dynamic ko còn là basic nữa . Muốn chia thêm nữa thì trước tiên phải conver 1 part từ primary sang (extendes) Logical , từ cái logical này mới chia thêm được nhiều phân vùng khác .
===========
Sau này có thêm cấu trúc mới là GPT
Cấu trúc GPT disk nó cho phép người dùng chia được 128 partition chính ( primary ) . Do đó muốn chia được nhiều phân vùng chính nên conver disk từ MBT sang GPT , tha hồ chia
=============
Nếu disk MBR đã bị auto thành dynamic thì bạn dùng Aomei partition sassistant .
Chạy phần mềm , sau đó conver MBR sang GPT ( nếu là disk ko chứa HDH ) sau đó conver từ dynamic sang basic
Còn như ko muốn chuyển GPT disk thì nhập các phân vùng nào tùy bạn , sao cho chỉ có 4 part , rồi conver sang basic disk.
====================
Nếu MBR disk đang chứa HDH khi conver MBR to GPT phần mềm yêu cầu khởi động lại để nó vào DOS thực thi , sau khi nó thực thi từ dos xong , lúc khởi động lại phải vào bios kích hoạt UEFI boot lúc này mới vào được windows
==============
Phần mềm Aomei thì bạn tìm trên thanh tìm kiếm , tôi có 1 topic up cái soft này

Hoang Duch2

Rồng Đỏ

Tôi thấy bác @@sec0 đã trả lời giúp tôi rồi đó bạn, tôi chưa gặp tình trạng Dynamic và việc chuyển về Basic không mất Data nhờ các soft thứ ba, tôi chưa thực hành thao tác này bao giờ nên không nói chắc chắn được. Ngoài Aomei thì hôm qua tôi có post thêm 2 videos dùng soft Minitool và EaseUS ở link dưới, cũng có thao tác chuyển đổi và không mất Data nhưng bạn nên chép file quan trong ra trước cho chắc ăn nhé.