This is a mobile optimized page that loads fast, if you want to load the real page, click this text.

Hỏi/ Thắc mắc [Help] Gộp 2 phân vùng cùng tên nhưng ở xa nhau

Văn Thọ

Gà con
Em mới lắp SSD nên cắt ổ C cũ ra, gán vào 2 phân vùng, gán xong, dùng ổn định, tuy nhiên nó lại là 4 phân vùng như ảnh dưới

Em đã thử dùng phần mềm ES patrition thì nếu chọn xóa 1 cái thì nó xóa luôn cái cùng tên, liệu có cách nào gom nó về 2 phân vùng mà không mất dữ liệu không nhỉ?
Nhân tiện, lúc em format ổ ssd là legacy, do nếu e chọn uefi thì nó k hiện gì hết, có cách nào chuyển về uefi cho nó nhanh hơn không nhỉ?

9akira6

Gà con
Muốn cài theo chuẩn uefi phải đưa ổ cứng về gpt đã. có thể dùng minitool partition wizard chuyển để không mất dữ liệu

locb2

Rìu Sắt Đôi
Vậy dùng cái đó chắc máy chạy nhanh hơn k bác
Do bạn thao tác khi chia chát ổ đã bị sai 1 thao tác nào đó , vì vậy mà 1 part E nó bị phân thành 2 nơi .
Đồng thời HDD đã bị chuyển sang dynamic disk , 1 bộ lưu trữ ở dạng dynamic này nó cần phải có 1 phần mềm hổ trợ dynamic mới chia chat được.
Vì vậy nên người dùng lúc nào cũng để mặc dịnh hdd là ở dạng basic . Chỉ có những máy chủ chạy RAID thì mới dùng định dạng dynamic.
Còn vấn đề UEFI thì bios phải thiết lập , rắc rối lắm từ từ bạn tìm hiểu thêm thì sẽ rõ