Nhờ tư vấn - Gộp 2 disk | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Gộp 2 disk

vuvazlizh

Gà con
Chào các bác, em muốn gộp 2 disk như hình thành 1 thì có những cách nào các bác nhỉ ?
Nhân tiện cho em hỏi có nên gộp tất cả thành 1 hay chia nhiều disk không ạ ?
Xin cám ơn các bác.

Attachments

• Screenshot from 2024-08-21 17-51-16.png
    Screenshot from 2024-08-21 17-51-16.png
    72.2 KB · Lượt xem: 8,438
  • Screenshot from 2024-08-21 17-51-23.png
    Screenshot from 2024-08-21 17-51-23.png
    69.5 KB · Lượt xem: 24

VNZ-NEWS

Administrator
Thành viên BQT
---VNZ Support Beta ---
Để gộp hai ổ đĩa lại thành một trên hệ thống Linux, bạn có thể sử dụng các công cụ hoặc phương pháp như sau:

1. LVM (Logical Volume Manager)

LVM cho phép bạn gộp nhiều ổ đĩa vật lý thành một volume logic duy nhất. Đây là một trong những cách phổ biến nhất để quản lý dung lượng đĩa trên Linux.

• Ưu điểm: Dễ dàng mở rộng dung lượng khi thêm ổ đĩa mới, khả năng quản lý phân vùng linh hoạt.
  • Nhược điểm: Cần cài đặt và cấu hình, không phải tất cả các hệ thống đều hỗ trợ khởi động từ LVM.

2. RAID (Redundant Array of Independent Disks)

Bạn có thể cấu hình RAID 0 để gộp dung lượng của hai ổ đĩa. RAID 0 sẽ chia dữ liệu giữa hai ổ đĩa để tăng hiệu năng.

• Ưu điểm: Tăng hiệu năng đọc/ghi.
  • Nhược điểm: Không có bảo vệ dữ liệu (nếu một ổ đĩa bị hỏng, toàn bộ dữ liệu sẽ mất).

3. Btrfs hoặc ZFS

Cả hai hệ thống file này đều hỗ trợ gộp nhiều ổ đĩa lại với nhau.

• Ưu điểm: Tích hợp sẵn trong hệ thống file, hỗ trợ snapshot và các tính năng cao cấp khác.
  • Nhược điểm: Phức tạp hơn để cấu hình và sử dụng.

4. UnionFS hoặc MergerFS

Đây là các hệ thống file ảo cho phép gộp nhiều ổ đĩa hoặc phân vùng thành một hệ thống file duy nhất.

• Ưu điểm: Dễ cấu hình và sử dụng, không yêu cầu thay đổi hệ thống file hiện tại.
  • Nhược điểm: Có thể giảm hiệu năng trong một số trường hợp.

Có nên gộp tất cả thành một hay chia nhiều đĩa?​

• Gộp tất cả thành một: Sẽ đơn giản trong quản lý, bạn không cần phải lo lắng về việc phân vùng đĩa. Tuy nhiên, nếu một phần bị lỗi, toàn bộ dữ liệu có thể gặp rủi ro.
  • Chia nhiều đĩa: Nếu bạn chia nhỏ các phân vùng (ví dụ: một cho hệ điều hành, một cho dữ liệu), bạn sẽ dễ quản lý hơn và bảo vệ dữ liệu tốt hơn trong trường hợp có sự cố với hệ điều hành.
Nếu bạn chỉ sử dụng máy tính để bàn cá nhân hoặc server nhỏ, chia đĩa thành nhiều phân vùng là một lựa chọn tốt để bảo vệ dữ liệu. Nếu bạn cần nhiều không gian lưu trữ và muốn đơn giản hóa việc quản lý, gộp đĩa thành một phân vùng có thể là lựa chọn tốt hơn.

Dựa trên hình ảnh bạn cung cấp, có hai ổ đĩa hiển thị trong hệ thống:

• 120 GB SSD với mã model WDC WDS120G2G0A-00JH30
  • 320 GB HDD với mã model WDC WD3200BPVT-55JJ5T1
Bạn muốn gộp hai ổ đĩa này thành một ổ đĩa duy nhất. Trong trường hợp này, bạn có thể sử dụng LVM (Logical Volume Manager) để kết hợp hai ổ đĩa vật lý thành một Logical Volume.

Các bước thực hiện​

1. Xác định các phân vùng hiện có

Trước khi bắt đầu, bạn cần xác định rõ các phân vùng hiện có trên các ổ đĩa bằng cách sử dụng lệnh lsblk:

bash
Copy code
sudo lsblk

Xác định tên thiết bị của các phân vùng bạn muốn gộp. Dựa trên hình ảnh của bạn, các phân vùng này có thể là /dev/sda2 (trên SSD) và /dev/sdb1 (trên HDD).

2. Tạo Physical Volume (PV)

Tạo Physical Volume từ các phân vùng bạn muốn gộp lại:

bash
Copy code
sudo pvcreate /dev/sda2 /dev/sdb1

3. Tạo Volume Group (VG)

Sau khi tạo Physical Volume, tạo một Volume Group từ các Physical Volume này:

bash
Copy code
sudo vgcreate vg_combined /dev/sda2 /dev/sdb1

• vg_combined là tên bạn đặt cho Volume Group.

4. Tạo Logical Volume (LV)

Tạo một Logical Volume từ Volume Group:

bash
Copy code
sudo lvcreate -l 100%FREE -n lv_combined vg_combined

• lv_combined là tên bạn đặt cho Logical Volume.

5. Định dạng Logical Volume

Định dạng Logical Volume với hệ thống file mà bạn muốn sử dụng (ví dụ: ext4):

bash
Copy code
sudo mkfs.ext4 /dev/vg_combined/lv_combined

6. Gắn kết Logical Volume

Tạo một thư mục để gắn Logical Volume vào:

bash
Copy code
sudo mkdir /mnt/combined_disk

Gắn Logical Volume vào thư mục đó:

bash
Copy code
sudo mount /dev/vg_combined/lv_combined /mnt/combined_disk

7. Thiết lập tự động gắn kết khi khởi động lại

Thêm Logical Volume vào file /etc/fstab để tự động gắn kết mỗi khi khởi động lại máy:

Mở file /etc/fstab:

bash
Copy code
sudo nano /etc/fstab

Thêm dòng sau vào cuối file:

bash
Copy code
/dev/vg_combined/lv_combined /mnt/combined_disk ext4 defaults 0 0

Lưu file và thoát khỏi trình soạn thảo.

8. Kiểm tra kết quả

Kiểm tra kết quả bằng cách sử dụng lệnh df -h:

bash
Copy code
df -h

Nếu mọi thứ được thiết lập đúng, bạn sẽ thấy dung lượng của Logical Volume gộp từ hai ổ đĩa.

Lưu ý​

• Backup dữ liệu: Đảm bảo rằng bạn đã sao lưu mọi dữ liệu quan trọng trước khi thực hiện các bước này, vì có thể xảy ra mất mát dữ liệu nếu có lỗi trong quá trình thiết lập.
  • Hiệu suất: Khi gộp ổ SSD và HDD, hiệu suất của ổ gộp sẽ phụ thuộc vào hiệu suất của HDD (chậm hơn SSD). Bạn nên cân nhắc điều này khi quyết định gộp hai ổ lại.

--- VNZ Support Beta ---

Long Sao

Junior Moderator
Cái này là 2 Disk riêng biệt. Câu hỏi này nó giống như việc bạn muốn gộp một cái usb 2gb và 1 cái usb 4gb rời rạc đó mà. Cách giải quyết chính là mua cái usb 8 đến 12 Gb trở lên chứ gộp kiểu bạn nói không thể làm được. Giống như bạn gộp bạn và em trai bạn vào làm một được không?

malemkhoang

Rìu Chiến
Đối với MS Windows, trước WinVista, không yêu cầu phân vùng ổ đĩa. Các hãng máy tính áp dụng phân vùng ổ đĩa thường cho công việc khôi phục máy về trạng thái xuất xưởng. Cá nhân áp dụng phân vùng ổ đĩa thường cho vấn đề an toàn dữ liệu, phòng khi hệ điều hành trục trặc thì chỉ cần sao lưu phân vùng chứa dữ liệu là ổn. Cơ quan, tổ chức cũng yêu cầu cá nhân sử dụng máy tính có chứa dữ liệu quan trọng của cơ quan áp dụng các phương án bảo mật dữ liệu, trong đó có biện pháp phân vùng ổ đĩa.
Trường hợp của bạn, phân vùng ổ đĩa hay không phân vùng ổ đĩa, hoàn toàn do bạn tự quyết định.​

assasin13890

Rìu Sắt
Chào các bác, em muốn gộp 2 disk như hình thành 1 thì có những cách nào các bác nhỉ ?
Xin cám ơn các bác.
Có nhiều soft partition manager làm đc, nhưng đều có rủi ro dữ liệu. Ổn nhất là tạo 1 cái USB boot cứu hộ. Này thì cứ lên gg search ra tỷ bộ, anhdv,nkboot, hkboot...ưng bộ nào thì làm bộ đó, rồi vào trog USB boot đó dùng phần mềm partion manager bất kỳ gộp nó lại. Thế an toàn hơn nhiều

assasin13890

Rìu Sắt
Xin cám ơn các bác.
Mà như hình, 2 ổ của bạn là 2 ổ WD riêg biệt, dung lượng khác nhau (120,320) sao gộp đc. Chỉ có thể gộp đc 2 hay nhiều partion của 1 ổ thôi.

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
@@sec0
BIOS có chức năng gộp ổ đĩa thì vẫn gộp được chớ bác?
Cơ mà trình độ của bạn ấy chưa tới mức đó.
Giờ bạn nói tôi mơi biết , chứ tôi thì chưa biết do vậy tôi cmt như trên , thật ra gộp 2 disk thành 1 ít người có nhunhucó, thường thì 1 disk còn chia 5-7 chứ có đâu mà gộp nhiều disk :D

Long Sao

Junior Moderator
Mà như hình, 2 ổ của bạn là 2 ổ WD riêg biệt, dung lượng khác nhau (120,320) sao gộp đc. Chỉ có thể gộp đc 2 hay nhiều partion của 1 ổ thôi.
Chính xác là y chang kiểu muốn gộp 2 cái usb 2 dung lượng cắm 2 cổng mà phần mềm nhận 1 cổng có dung lượng dùng chung. Quả thật không biết là bạn ấy không hiểu không nhưng kiểu ví dụ có thể gộp được 2 phân vùng thì khi đút vào phải đút đồng thời 2 ổ? Có phải là tự làm khó bản thân không? giờ 2 cái usb riêng biệt làm sao để cùng vào 1 cổng và cùng nhận cùng lúc là phải có can thiệp phần cứng chứ không phải phần mềm nữa rồi.

Long Sao

Junior Moderator
Trả lời chính xác , là ko thể gộp DISK được mà chỉ gộp được partition mà thôi
Ví dụ 2 disk là 2 căn nhà ở 2 nơi , vì vậy ko thể gộp 2 căn nhà vào 1 được
Còn 1 disk chia làm nhiều part ví như 1 căn nhà chia nhiều phòng , thì có thể phá vách ngăn để gộp lại thành 1 phòng
Chuẩn luôn.

vuvazlizh

Gà con
Cám ơn tất cả các bác đã nhiệt tình phản hồi ở trên, em thì không rành vụ này lắm nên thôi để riêng 2 disk để lưu trữ dữ liệu cho dễ sử dụng.

Long Sao

Junior Moderator
@@sec0
BIOS có chức năng gộp ổ đĩa thì vẫn gộp được chớ bác?
Cơ mà trình độ của bạn ấy chưa tới mức đó.
gộp phân vùng parti.... chứ không phải gộp ổ đĩa đâu bạn ạ. 2 cái móng nhà bạn muốn gộp lại thì đập bỏ ( đập bỏ để sửa khách gì mua cái mới lắp vào. Gộp ổ phân vùng trong từng ổ một và tách từng ổ thành nhiều phân vùng chứ không phải gộp 2 ổ vào 1 đâu. Nhầm vấn đề Parti và disk rồi. Disk là vấn đề phần cứng chứ không phải phần mềm

assasin13890

Rìu Sắt
Chính xác là y chang kiểu muốn gộp 2 cái usb 2 dung lượng cắm 2 cổng mà phần mềm nhận 1 cổng có dung lượng dùng chung. Quả thật không biết là bạn ấy không hiểu không nhưng kiểu ví dụ có thể gộp được 2 phân vùng thì khi đút vào phải đút đồng thời 2 ổ? Có phải là tự làm khó bản thân không? giờ 2 cái usb riêng biệt làm sao để cùng vào 1 cổng và cùng nhận cùng lúc là phải có can thiệp phần cứng chứ không phải phần mềm nữa rồi.
Hehe. Bác cứ nói đơn giản như e là đc rồi. Bác nói vậy b ấy lại lú đấy {ah}

hiennx2k4

Búa Đá
Với hai đĩa vật lý khác nhau về dung lượng thì việc gộp lại không tăng hiệu năng mà còn tăng rủi ro hư hỏng và mất dữ liệu. Nếu muốn tăng tốc độ truy xuất đĩa khi gộp thì bạn nên dùng RAID 0 cho 2 ổ đĩa cùng dung lượng nhé. Với thông số của hai đĩa vật lý này, bạn nên dùng ổ 320 GB để chứa dữ liệu, dùng ổ đĩa 120 GB để chứa hệ điều hành và ứng dụng (có thể chạy 2 hệ điều hành, 100 GB cho Windows, 20 GB cho Linux). Với cách này cũng sẽ tăng hiệu năng vì việc chạy phần mềm và đọc dữ liệu từ 2 đĩa khác nhau sẽ tăng tốc độ truy xuất.

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
sự thật điều này hoàn toàn có thể làm được nếu bạn đáp ứng 2 điều kiện sau:
1. máy đang cắm 3 cứng & 2 ổ cứng muốn gộp không phải là ổ cứng chứa os mà chỉ dùng để lưu dữ liệu
2. bạn đang dùng Win 10 trở lên

để gộp ổ cứng có 2 cách:
- cách 1: thông qua dynamic disk (công nghệ cũ nhưng hiện Win10 & 11 vẫn có) - không khuyến khích
Trong Disk Manager, chuột phải vào ổ cứng "nguyên liệu" >> delete toàn bộ volume >> ổ cứng sẽ trở về màu xám Unallocated space
Chuột phải vào ổ cứng "mục tiêu" >> extend volume >> next >> ở cột available, chọn ổ cứng "nguyên liệu" >> add >> next >> finish >> yes
Lúc này màu sắc của 2 ổ cứng bị gộp sẽ trở thành màu tím & nó đc chú thích là Spanned Volume

trường hợp 2 ổ cứng này đều mới mua vừa khui seal cắm vào máy (đều là unallocated) thì chuột phải 1 trong 2 ông >> new spanned volume >> quá trình còn lại giống ở trên

tệ nạn của cách 1:
1. 2 ổ cứng bị gộp sẽ mất hoàn toàn khả năng cài os lên nó
2. nếu 1 trong 2 ổ cứng bị hỏng thì toàn bộ dữ liệu trong ổ còn lại cũng bay màu
3. nếu 2 ổ cứng đang chứa dữ liệu thì ổ bị gộp sẽ mất toàn bộ dữ liệu. vì thế hãy chuyển dữ liệu đi trc khi bắt đầu

Sửa lần cuối:

Swings Onlyone

Rìu Vàng Đôi
VIP User
- cách 2: thông qua Storage Spaces (công nghệ mới) - khuyên dùng
Vào control panel > storage space > create a new pool > đánh dấu tick vào toàn bộ đĩa nguyên liệu > create pool > điền tên partition, letter, ntfs > phần Type chọn "Simple" > create storage space

Toàn bộ dữ liệu trong ổ cứng "nguyên liệu" sẽ bay màu. Bù lại, những tệ nạn của cách 1 thì cách này không ảnh hưởng