Google Authenticator 4.0 đã hỗ trợ sao lưu đồng bộ đám mây

VNZ-NEWS
Vn-Z.vn Ngày 26 tháng 04 năm 2023, Cuối cùng thì ứng dụng Google Authenticator đã có được một tính năng mà người dùng phải yêu cầu trong nhiều năm: sao lưu đồng bộ hóa trên đám mây. Trong phiên bản 4.0 mới nhất được phát hành cho Android và iOS, Google đã thêm tính năng đồng bộ hóa trên đám máy , tính năng này giúp Google Authenticator an toàn và thuận tiện hơn.

Google Authenticator thêm một lớp bảo mật bổ sung vào tài khoản trực tuyến của bạn bằng cách thêm bước xác minh thứ hai khi bạn đăng nhập. Điều này có nghĩa là ngoài việc nhập mật khẩu, bạn cần nhập mã xác minh được tạo bởi ứng dụng Google Authenticator trên điện thoại của mình.
Google Authenticator 4.0 đã hỗ trợ đồng bộ trên đám mây để bạn có thể truy cập vào các mã xác minh hai yếu tố của mình ngay cả khi mất điện thoại hoặc máy tính bảng. Bạn có thể đồng bộ hóa mã xác minh hai yếu tố của mình với Tài khoản Google và trên các thiết bị của mình.

Chi tiết nội dung bản cập nhật Google Authenticator 4.0

• Đồng bộ hoá lên đám mây: Giờ đây, mã Authenticator có thể được đồng bộ hoá với Tài khoản Google và trên các thiết bị để bạn luôn có thể truy cập vào các mã này ngay cả khi mất điện thoại.

• Biểu tượng và hình minh hoạ mới: Ứng dụng này đã được cập nhật biểu tượng và hình minh hoạ mới hiện đại và thân thiện với người dùng hơn

• Trải nghiệm người dùng và hình ảnh được cải thiện: Chúng tôi đã cải thiện ứng dụng sao cho dễ sử dụng hơn và hấp dẫn hơn về mặt hình ảnh

Đây là cách hoạt động của tính năng đồng bộ đám mây: Ứng dụng sẽ sao lưu mã xác thực hai yếu tố vào tài khoản Google của bạn. Điều này có nghĩa là bạn sẽ không mất tất cả mã 2FA nếu gỡ cài đặt ứng dụng hoặc mất quyền truy cập vào thiết bị đã cài đặt ứng dụng đó. Chỉ cần cài đặt ứng dụng trên một thiết bị khác và bạn có thể lấy lại tất cả mật khẩu của mình.

Google Authenticator sẽ vẫn chỉ hoạt động trên một thiết bị, nhưng tôi nghĩ rằng cần đảm bảo bạn nên có một phương pháp 2FA khác cho tài khoản Google của mình để không bị mất quyền truy cập vào cả ứng dụng và tài khoản Google của mình.

Tôi đã từng đau khổ vì Google Authenticator khi cài ứng dụng này trên một chiếc điện thoại , không máy chiếc điện thoại đó bị hỏng kèm theo toàn bộ ứng dụng liên quan. Tôi không thể đăng nhập được các tài khoản sử dụng Google Authenticator.
Còn bạn thì sao ?

Trả lời

vinhtruyen92

Rìu Vàng
Mình thì dùng Microsoft Authenticator thấy có đồng bộ đám mây tù lâu lắm rồi, chỉ cần nhập tk Microsoft là xong, nếu dùng ip thì còn đồng bộ cả icloul.
T dùng Mic authen thì thấy như sau:
- nếu vẫn đt cũ, chỉ là reset/ update ios thì đăng nhập icloud là 2fa còn nguyên
- nếu đổi đt khác, t move iphone mới thì tk vẫn đăng nhập nhưng không còn bất cứ 1 mã nào. vào mục backup thì chỉ hiện ra lần đồng bộ gần nhất trên thiết bị tên gì, ko có click vào dòng đó để restore. kết quả là bye Mic authen.
Chuyển sang 2FAS, app này lâu đời, mới đổi sang open source + tạo file word. bất cứ tk nào cũng lưu lại ảnh qr, xong đặt pass cho file word ném vào dropbox :D

tittau

Rìu Sắt Đôi
- nếu vẫn đt cũ, chỉ là reset/ update ios thì đăng nhập icloud là 2fa còn nguyên
- nếu đổi đt khác, t move iphone mới thì tk vẫn đăng nhập nhưng không còn bất cứ 1 mã nào. vào mục backup thì chỉ hiện ra lần đồng bộ gần nhất trên thiết bị tên gì, ko có click vào dòng đó để restore. kết quả là bye Mic authen.
Chuyển sang 2FAS, app này lâu đời, mới đổi sang open source + tạo file word. bất cứ tk nào cũng lưu lại ảnh qr, xong đặt pass cho file word ném vào dropbox :D

cứ open sou là ngon
raivo cũng ngon

sonha

Rìu Sắt
Cái này của bên nào làm bạn nhỉ, có lo ngại về vấn đề bảo mật ko, vì thế nên mình vẫn ưu tiên những hãng lớn như gg hay mic.

dathv

Búa Gỗ Đôi
mình dùng song song 2 cái thôi bạn, do mình không muốn để hết trứng vào 1 giỏ, file password riêng, file 2fa riêng á, backup thủ công offline qua usb
Bác chia làm 2 database keepass là xong
Một là đỡ phải cài thêm app 2fa riêng
Hai là cái keepassdx có bàn phím riêng quá ngon

dathv

Búa Gỗ Đôi
Cái này của bên nào làm bạn nhỉ, có lo ngại về vấn đề bảo mật ko, vì thế nên mình vẫn ưu tiên những hãng lớn như gg hay mic.
Nó mã nguồn mở kìa bác
Cứ yên chí, cái này là hàng xịn

VuDucNguyen9x

Búa Gỗ
nghĩ đến app này vẫn cay, làm mất tài khoản firefox chứa khá khá thông tin quan trọng, mà không khôi phục được. sau đổi sang MS auth với authy thì ngon hẳn. nhiều cái google sync nhanh lắm mà khoản app 2FA này thì đúng thảm hoạ, bao năm rồi mới thêm

giangngoha

Búa Gỗ
những app không có Private key backup thì mất điện thoại coi như toang nhưng giờ đồng bộ với google thì yên tâm hơn hẳn

cẩn thận nhé bạn
thằngn ày lớ ngớ cũng bay data đó nhé
và nó chỉ là backup thôi chứ ko sync nhé
và quan trọng nhất là nó ko đa nền tảng. data nó bakup vào cloud của hệ điều hành chứ ko phải backup vào cloud của tài khoản như gg mới làm kia
Đang dùng iPhone thì k sao nhưng mà chuyển qua Android cái k biết cách nào mà sao backup lại luôn.

tittau

Rìu Sắt Đôi
Đang dùng iPhone thì k sao nhưng mà chuyển qua Android cái k biết cách nào mà sao backup lại luôn.

chịu rồi
thằngn ày nó ko đa nền tảng
bản chất làn ó backup qua cloud của os chứ ko phải backup qua cloud của microsoft nên ko đa nền tảng dc

tittau

Rìu Sắt Đôi
raivo đẹp, nhưng vì team làm có mỗi 1 cá nhân sợ ko cover hết đó bạn.
có trên reddit hỏi về vđề này rồi.

định mệnh nó lão phán như thần
thằng dev raivo nó bán cmn app cho thằng khác rồi bị chửi nhiều quá nó xóa luôn id trên reddit. giờ thằng mới lên chuyển app về close source luôn. nhọ vãi ko biết trước khi ôm tiền đi thằng dev có ôm luôn data của tôi ko