Hỏi/ Thắc mắc - Góc thắc mắc về Hackintosh cho công việc? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Góc thắc mắc về Hackintosh cho công việc?

thanhduy1997

Búa Đá
Hiện tại em đang tìm hiểu ưu điểm và nhược điểm của Hackintosh để quyết định có cài vào máy để dùng làm hệ điều hành chính cho công việc. Công việc của em liên quan nhiều đến dùng office và các phần mềm thiết kế như PTS, AI, CAD,... Nên em muốn nhờ mọi người, ai đã từng trải nghiệm hoặc từng cài hackintosh để làm việc cho em xin ý kiến, để có những góc nhìn về hackintosh và quyết định cài đặt cho sau này.
Em cảm ơn

ntquyet247

Rìu Bạc Đôi
Hiện tại em đang tìm hiểu ưu điểm và nhược điểm của Hackintosh để quyết định có cài vào máy để dùng làm hệ điều hành chính cho công việc. Công việc của em liên quan nhiều đến dùng office và các phần mềm thiết kế như PTS, AI, CAD,... Nên em muốn nhờ mọi người, ai đã từng trải nghiệm hoặc từng cài hackintosh để làm việc cho em xin ý kiến, để có những góc nhìn về hackintosh và quyết định cài đặt cho sau này.
Em cảm ơn
Đồ họa như PTS, AI, CAD thì không vấn đề gì còn MS Office thì thấy dân tình bảo khá tệ. Mình nghe truyền đời từ năm này qua năm khác thì biết vậy thôi chứ bản thân chưa có điều kiện xài Mac OS!

phj4nhpr09xx

† God bless Country Music & Country Gospel Music ♫
Thành viên BQT
Nghe nói các app trên macos hầu hết là ko có thuốc thì phải

Mình không dùng MAC và cũng chưa bao giờ dùng nó bao giờ nên gần như không có nhiều kiến thức về hệ điều hành này, tuy nhiên thỉnh thoảng mình vẫn nhận được một số yêu cầu tìm kiếm thuốc phần mềm trên MAC và một số vẫn thấy bản full, có thuốc bên trong.

huynv92

Rìu Sắt
bỏ qua việc bạn có cài được hackintosh hay không (khá loằng ngoằng) , thì nó là MacOS ,nếu chỉ vì dùng Office PTS AI, người ta cài hackintosh vì thích MacOS vì nó giống windown + terminal ngoài ra so với win nó ít virut hơn.

ghost_tuyen

Rìu Vàng
Mình cũng một thời gian mày mò cài đặt hackintosh vì muốn trải nghiệm. Nhưng sau nhiều lần cài đặt, sử dụng thì mình quay lại dùng Windows và quyết định cố gắng kiếm tiền mua Macbook sài hàng chính chủ. Vì khi cài hackintosh bạn phải làm rất nhiều thứ để laptop của bạn hoạt động được bình thường và tốn rất nhiều thời gian để fix lỗi. Vì vậy, nếu bạn đang là sinh viên muốn trải nghiệm điều mới mẻ thì cài, con nếu bạn đang đi làm thì mình khuyên KHÔNG NÊN CÀI. Hãy dành thời gian cho công việc, đừng phí thời gian ngồi fix lỗi bạn ơi. Hãy như mình, cố gắng làm để kiếm tiền mua Macbook về trải nghiệm.

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
bạn mà hỏi câu này thì khuyên bạn không nên cài làm gì. Nếu có tiền mua hẳn máy Mac mà xài luôn, không thì dùng Windows, Windows nó cũng rất tốt rồi nên không phải bỏ Win để xài qua MacOS (haskintosh) nữa :)). Quan trọng bạn có bao nhiêu tiền, càng nhiều tiền cái máy càng ngon thì dùng càng sướng thôi :))

thanhduy1997

Búa Đá
bạn mà hỏi câu này thì khuyên bạn không nên cài làm gì. Nếu có tiền mua hẳn máy Mac mà xài luôn, không thì dùng Windows, Windows nó cũng rất tốt rồi nên không phải bỏ Win để xài qua MacOS (haskintosh) nữa :)). Quan trọng bạn có bao nhiêu tiền, càng nhiều tiền cái máy càng ngon thì dùng càng sướng thôi :))
Do không có nhiều tiền và muốn tối ưu cho khoản tiền đang có, nên mình muốn qua MacOS, vì thấy MacOS làm việc thiết kế với các thao tác mượt hơn và có phần tối ưu hơn nên đi tìm hiểu và tham khảo ý kiến người trải nghiệm rồi

Đông Phương

Rìu Chiến Bạc Chấm
Do không có nhiều tiền và muốn tối ưu cho khoản tiền đang có, nên mình muốn qua MacOS, vì thấy MacOS làm việc thiết kế với các thao tác mượt hơn và có phần tối ưu hơn nên đi tìm hiểu và tham khảo ý kiến người trải nghiệm rồi
Nó rất tốt và tốt trên chính thiết bị phần cứng của máy Mac thôi, còn với các máy chạy Windows này muốn cài Hackintosh mà muốn chạy tốt như thế bạn phải build máy thực sự tốt (phần cứng tốt) thì khả năng tương thích cao thì mới chạy ổn được.
Ngoài phần cứng ra thì bạn phải cài cho nhận kext chuẩn (~ driver) thì mới hy vọng nó ổn

TheDoctor

Búa Đá
Ưu: Giá đa phần rẻ hơn mà hiệu năng có thể >= một cái Mac thông thường (do tự lựa chọn được những gì cần thiết như màn hình, bàn phím).
Nhược: Tính ổn định. Ngay cả đồ Apple up bản Mac mới nhất có khi còn có khả năng gặp lỗi, chưa nói đến Hackintosh. Cụ thể có thể thấy từ bản 10.14 trở đi Apple bắt đầu nghỉ chơi với team xanh làm người dùng không cài được web driver -> các GPU đời mới không chạy được 10.14 trở lên. Các GPU cũ quá của NVIDIA cũng dần dần được Apple drop support

Sửa lần cuối:

jackthecode

Búa Đá Đôi
Hackintosh trừ khi bạn build dàn máy custom full (có hỗ trợ kext đầy đủ) còn lại chỉ nên cài chạy cho vui thôi (để tìm hiểu, trải nghiệm) chứ để dùng cho công việc thì chán lắm (lỗi vặt, performance ko dc như mong muốn). Muốn làm việc nghiêm túc trên mac thì nên đầu tư mua macbook hợp lí hơn :D

mrJaden

Rìu Bạc
mình chơi hackintosh từ 2012-13, mới 2 máy dell và asus may sao lại gần như full chức năng, chưa thấy vấn đề gì, nhưng office trên mac thì có vẻ kém hơn bên win!

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Mình đã từng chơi hackintosh hơn 1 năm, dù là laptop nhưng gần như đã hoàn thiện đến 99% rồi. Theo kinh nghiệm của mình thì các phần mềm thiết kế như AI, PTS, CAD thì hoạt động mượt mà trên MacOS hơn (so cùng một máy tính có cấu hình như nhau chạy dualboot Windows và MacOS) nhưng Office thì tương đối tệ. Bạn cứ hiểu đơn giản là Office là con đẻ của Microsoft thì không có lý gì họ tối ưu nó cho một hệ điều hành đối thủ cả. Mình đã bỏ Hackintosh và chuyển sang dùng Windows do nhu cầu công việc của mình cần nhiều đến Office, chưa kể Windows 10 càng ngày càng hiện đại hơn nữa.

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Nghe nói các app trên macos hầu hết là ko có thuốc thì phải
bạn biết file apk của android chứ? bên mac nó cũng đóng gói file y hệt vậy (khác đuôi nhé), đa phần là vậy, rất ít ứng dụng kiểu như win (setup xong mới..., cũng có nhưng rất ít chứ không phải không có nhé)
và các ứng dụng đã thuốc theo mình biết là rất nhiều, rất nhanh chóng nữa, chỉ ngoại trừ mấy ứng dụng hiếm có khó tìm ít người xài thì đương nhiên ít thuốc rồi

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Đồ họa như PTS, AI, CAD thì không vấn đề gì còn MS Office thì thấy dân tình bảo khá tệ. Mình nghe truyền đời từ năm này qua năm khác thì biết vậy thôi chứ bản thân chưa có điều kiện xài Mac OS!
ms office trên mac ngược đời là còn ngon hơn win, trên ios ngon hơn android và wp
cái này nếu chỉ mở file, xem rồi đóng lại thì không thấy khác biệt nhiều, còn nếu bạn chỉnh sửa, biên tập nội dung sẽ thấy nó hỗ trợ ngon hơn win luôn đó

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Mình cũng một thời gian mày mò cài đặt hackintosh vì muốn trải nghiệm. Nhưng sau nhiều lần cài đặt, sử dụng thì mình quay lại dùng Windows và quyết định cố gắng kiếm tiền mua Macbook sài hàng chính chủ. Vì khi cài hackintosh bạn phải làm rất nhiều thứ để laptop của bạn hoạt động được bình thường và tốn rất nhiều thời gian để fix lỗi. Vì vậy, nếu bạn đang là sinh viên muốn trải nghiệm điều mới mẻ thì cài, con nếu bạn đang đi làm thì mình khuyên KHÔNG NÊN CÀI. Hãy dành thời gian cho công việc, đừng phí thời gian ngồi fix lỗi bạn ơi. Hãy như mình, cố gắng làm để kiếm tiền mua Macbook về trải nghiệm.
chính xác, rảnh ngồi vọc, chứ đi làm thà chạy vài chỉ tiêu gom thưởng mua mac cho rồi