[Thắc mắc/Hỏi] Mem mới cần chỉ giáo | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

[Thắc mắc/Hỏi] Mem mới cần chỉ giáo

• Thread starter thulinhquydo
  • Ngày gửi
Trạng thái
Không mở trả lời sau này.
T

thulinhquydo

Chào mọi người mình là mem mới, trước giờ chỉ dùng Window và Linux nên ko hiểu rõ về macOS lắm, nay lập cái nick này cần hỏi 1 số thứ mình đang thắc mắc
1: Mình đã đọc 1 số bài viết cài đặt macOS lên pc/laptop nhưng ko hiểu lắm vd như thiết lập bios của mac và bios của window bình thường hơi khác nhau nếu ko sẽ ko boot được
2:Mình có đọc bài tạo bộ cài trên HDD nhưng ko hiểu lắm, mọi người có thể giúp mình rõ hơn cách tạo bộ cài ngay trên hdd chạy windown để cài đặt không, có lẽ mình cũng thích cài từ ổ cứng hơn vì nó cài nhanh và đỡ lỗi
3:Hiện tại mình đang dùng Dell Insprion 5448 mình cần tải những gì và cần đọc hay thiết lập như thế nào để có thể cài mac lên laptop của mình, có lẽ mình sẽ cài song song để tránh bị lỗi khi cần và để làm việc

Còn lý do mình muốn tìm hiểu mac thì nghe mấy đứa xài macbook nói khá là tốt nhưng do kinh tế nên chưa tậu đc, còn tạo máy ảo trên VMware thì nói thật xài cũng thích nhưng mà hơi chậm, và 1 số thứ ko đc như bt nên mình cũng muốn trả nghiệm thử cảm giác mới nó như thế nào. Xin cám ơn trước, dù ít hay nhiều thì những ai từng thành công trong việc cài đặt cho mình xin ý kiến để tham khảo

khuyên bạn k nên xài thử hackintosh đơn giản vì cài trên PC laptop mà cấu hình không đủ khoẻ thì nó giật tụng đít lên nhé

Toby Vu

Búa Gỗ Đôi
Cái này bạn dùng Hackington mà cài bạn à. còn việc dùng ổ cứng trên windows để cài trực tiếp theo mình biết là bạn phải có 1 ổ cứng riêng, tạo 1 phân vùng giả lập USB để khởi tạo bộ cài thì phải.

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
Tốt nhất đừng cài lên Laptop. Lỗi và hiệu năng chậm. Chưa có có khi hư cả phần cứng.

tithnlvl

Gà con
tonymacx86.com thớt nhé :) còn hiệu năng có thể k đạt khả năng cao nhất của hardware nhưng giật lag là k có nếu thớt config đúng kext, patch thông số chuẩn :)
cơ mà e vote nên dùng pc hơn lap cho dễ custom hệ thống :)

bonus bé hackintosh nhà e :)

vfIU7Qu

ChickenIT

Búa Gỗ Đôi
tonymacx86.com thớt nhé :) còn hiệu năng có thể k đạt khả năng cao nhất của hardware nhưng giật lag là k có nếu thớt config đúng kext, patch thông số chuẩn :)
cơ mà e vote nên dùng pc hơn lap cho dễ custom hệ thống :)

bonus bé hackintosh nhà e :)

vfIU7Qu
Bác ơi, em cũng muốn cài thêm hệ điều hành mac os lên Pc ghê, vì đang dùng quen macbook. bác có thể chỉ giáo em được không ....

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
Với những bài như thế này trước đây tranh cãi rất dữ dội. Vấn đề đặt ra là cài xong có khai thác hết sức mạnh của máy hay không. Bạn có thể google thử, nếu được thì cài trên ổ cứng di động vì ổ trong máy còn recovery, lạng quạng mất thì khổ

ThienPhong

Gà con
Bác ơi, em cũng muốn cài thêm hệ điều hành mac os lên Pc ghê, vì đang dùng quen macbook. bác có thể chỉ giáo em được không ....
Khuyên bạn là mua mac mini. Cài Mac OS trên PC không đơn giản như cài Windows, Mac Os kén diver, nếu không đúng driver thì có cài được cũng không ổn định.

ChickenIT

Búa Gỗ Đôi
Khuyên bạn là mua mac mini. Cài Mac OS trên PC không đơn giản như cài Windows, Mac Os kén diver, nếu không đúng driver thì có cài được cũng không ổn định.
Vậy mình cắm hdmi từ macbook vào chắc tiện hơn. Không biết các bác có thích mầy mò cài cắm không ? chứ em thấy cài mac os lên Pc không chỉ để sử dụng mà còn là để khám phá... !

ThienPhong

Gà con
Vậy mình cắm hdmi từ macbook vào chắc tiện hơn. Không biết các bác có thích mầy mò cài cắm không ? chứ em thấy cài mac os lên Pc không chỉ để sử dụng mà còn là để khám phá... !
Cài lên Pc & Laptop thì bạn kiểm tra diver của máy bạn có được Mac OS hỗ trợ không. Nếu nó hỗ trợ thì cài thử thôi. Để cài & kiểm tra máy có tương thích hay không thì theo mình bạn vào diễn đàn tinhte.vn. Ở đó có nhiều bài viết hơn ở đây.

ChickenIT

Búa Gỗ Đôi
Cài lên Pc & Laptop thì bạn kiểm tra diver của máy bạn có được Mac OS hỗ trợ không. Nếu nó hỗ trợ thì cài thử thôi. Để cài & kiểm tra máy có tương thích hay không thì theo mình bạn vào diễn đàn tinhte.vn. Ở đó có nhiều bài viết hơn ở đây.
Mình đã kiểm tra và có cái main là có lỗi nhỏ thôi, nhưng mà mình không cài được ấy. Kiểu các bài hướng dẫn trên mạng đều mơ hồ, không rõ ràng chi tiết. Bác trên kia cài được rồi nên tính học hỏi kinh nghiệm của bác ấy :D

ThienPhong

Gà con
Mình đã kiểm tra và có cái main là có lỗi nhỏ thôi, nhưng mà mình không cài được ấy. Kiểu các bài hướng dẫn trên mạng đều mơ hồ, không rõ ràng chi tiết. Bác trên kia cài được rồi nên tính học hỏi kinh nghiệm của bác ấy :D
Cơ bản nhất để cài được Mac OS là phải config được clover boot để boot được. Cái này chỉ có thể lấy được từ máy cùng hãng, cùng model. Do vậy bạn chỉ có thể google theo hãng, theo model xem có không thôi. Nếu không có thì tự mày mò config ( rất khó, rất mất thời gian )

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Mình đã từng có thời mày mò cái này, khoảng hơn 1 năm gì đó và cũng đạt đến trình độ đi support người khác ở mức cơ bản rồi.

Tuy chưa rõ cấu hình máy bạn như thế nào nhưng mình dự đoán máy bạn đáp ứng được khoảng 99% cấu hình để chạy Hackintosh rồi, 1% còn lại phải xem xem card wifi nữa, do Apple chỉ sử dụng giới hạn một số ít model card wifi cho các máy Mac của họ.

Cài Hackintosh đặc biệt phức tạp, không thể vội vàng được. Nếu bạn hấp tấp thì sẽ không thể tối ưu hóa OS và mình chắc chắn bạn sẽ có một trải nghiệm Hackintosh thực sự tệ. Cùng một hệ thống phần cứng như nhau nhưng Mac OS/Hackintosh sẽ chạy mượt hơn Windows nhiều, ai bảo chạy giật lag thì xin lỗi nhé, hoặc là các bạn chưa từng thử Hackintosh bao giờ hoặc là các bạn chưa tối ưu được nó thôi.

Còn về cách cài (chắc thớt quan tâm cái này nhất) chân thành khuyên thớt qua Insanelymacdotcom để tìm hiểu. Chỗ đó là động Hackintosh thế giới rồi, rất nhiều pro của VN mình cũng đang hoạt động ở đó. Forum mình không mạnh về Mac nên khó giải đáp hết cho bạn được. Hãy bắt đầu bằng việc nắm vững cách cài Windows chuẩn UEFI - GPT (nghe không liên quan nhưng thật); phân vùng ổ cứng; chuẩn bị một hệ thống MacOS để tạo bộ cài chứ đừng mất công tạo trên Windows, khó fix lỗi lắm; tạo config.plist, patch DSDT; cài Mac và tối ưu. Nếu có điều kiện thớt nên sắm cái SSD dùng sẽ thích hơn.

Cuối cùng hãy nhớ cài Hackintosh trên laptop sẽ phức tạp hơn so với desktop. Chúc thớt kiên nhẫn và thành công.

P/S: Mình cũng muốn chơi lại Hackintosh mà lười quá đi T.T.

ChickenIT

Búa Gỗ Đôi
Mình đã từng có thời mày mò cái này, khoảng hơn 1 năm gì đó và cũng đạt đến trình độ đi support người khác ở mức cơ bản rồi.
P/S: Mình cũng muốn chơi lại Hackintosh mà lười quá đi T.T.

Rất cảm ơn bác đã trả lời rất nhiệt tình. Mình hiện đang dùng Pc cấu hình như sau
Mainboard ASUS ROG STRIX B360-G GAMING
Ram Gskill RIPJAW V F4-2400C15D-8GVR 8GB (2x4GB) DDR4 2400MHz
CPU Intel Core i5-8400 (2.8GHz up to 4.0GHz/ 6C6T/ 9MB/ 1151v2-CoffeeLake)
Nguồn máy tính AcBel iPower G550
Vỏ case AZZA CASE INFERNO 310
Ổ cứng Western Digital Caviar Blue 1TB 64MB Cache
Ổ cứng SSD Kingston A400 120GB SA400S37/120G
VGA MSI GTX 1060 GAMING X 3G

Thấy bảo main của mình bị lỗi sleep, nhưng mình dùng Pc nên cũng không cần sleep làm gì. Và mình cũng có macbook để tạo bộ cài trên mac. Nói chung đồ thì đủ cả chỉ thiếu kiến thức và kinh nghiệm thôi :D
Nếu bạn có thời gian thì hướng dẫn cho mình với, không thì chỉ cho mình chỗ có thể học hỏi.
Cảm ơn bạn rất nhiều :)

Trạng thái
Không mở trả lời sau này.