Hỏi/ Thắc mắc - Đang cài win thì chuột và bàn phím không nhấn được trên laptop? | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Đang cài win thì chuột và bàn phím không nhấn được trên laptop?

Hoang Duch2

Rồng Đỏ
Mình đã có usb đã boot iso nhưng seach ko ra cách chạy lại win khi đang bị cái đó

Trước tiên, bạn phải chắc chắn đã làm đúng bộ cài Win7 với usb, thường khi tôi cài trên máy có cổng usb 3.0 thì lúc tạo boot cho usb từ tools Rufus, tôi luôn phải chọn là GPT từ Partition Scheme như hình sau:

rufus 2020-05-19_074308.png

Ở hình trên vì bộ cài có size nhỏ hơn 4GB nên Rufus chọn File System là Fat32, nếu bạn dùng bộ cài Win 7 của bạn khác có size lớn hơn 4GB thì nó sẽ trở thành NTFS, bạn cứ yên tâm khi có thay đổi như vậy nhé.

Với bộ cài ở trên thì ở topic này, bạn vào page #1, cmt #1, có link cho bạn download, bộ cài này gồm bốn bản Home, Home Premium, Professional và Ultimate, tôi đã test trên máy đời mới và đời cũ rồi, cài không bị vấn đề gì với keyboard và mouse cả. Link topic đó đây:

https://vn-z.vn/threads/tich-hop-driver-usb-3-0-vao-bo-cai-win7-bang-dism.17515/

Kế tiếp, bạn hỏi tình trạng máy bạn như vậy làm sao cài từ USB? Bạn nhấn nút nguồn cho máy tắt đi, sau đó gắn USB vào và bật máy lên, dĩ nhiên là bạn phải biết cách boot từ USB trước, giao diện cài Win lại hiện ra, bạn đợi tới đúng cái giao diện chọn partition thì bạn chọn đúng phân vùng Win 7 lỗi trước đó, xoá nó đi và cài tiếp lên thôi bạn. Bên tôi thì dễ dàng vì tôi có WinPE hoặc tôi vào bản Win khác trên máy, xoá phân vùng lỗi, bên bạn thì chỉ có một USB cài Win thôi, hy vọng bạn sẽ cài lại được.

Bạn cứ làm thử, nếu có khúc mắc gì cứ gửi tiếp câu hỏi và có kèm theo hình lỗi thì càng tốt.

thienbinh645

Búa Gỗ Đôi
Tài khoản bị khóa
Màn hình máy tính bị lỗi gì đây. Nhờ cao thủ giúp đỡ. Cảm ơn

.
Loi man hinh.png

@sec0

Rìu Chiến Vàng Chấm
Màn hình máy tính bị lỗi gì đây. Nhờ cao thủ giúp đỡ. Cảm ơn

.Xem phần đính kèm 15813
Chưa đủ thông tin , nên ko thể nói gì được

dkny6789

Búa Gỗ
Tôi sợ dù có tích hợp driver usb 3.0 đi nữa nhưng có thể sẽ mất 1 số thứ ko sử dụng dc như touchpad hoặc cả driver màn hình
@secpol : Bạn này nói đúng nè mình không dùng được touch pad, chỉ cắm chuột xài thôi, mà laptop không sử dụng được phím chuột cảm ứng coi như bỏ. Hic, nhưng win 10 vẫn xài bình thường, tại có app quan trọng cần hạ về win 7 mới chạy mượt được. Hic bạn có cách nào giúp mình không ? Cám ơn bạn nhiều lắm !!! {big_smile}{big_smile}{big_smile}