Hướng dẫn và Thảo luận  Có nên ngưng sử dụng Zoom từ bây giờ?

ThanhTungx98
Trong tình hình dịch bệnh diễn biến phức tạp như hiện nay, Zoom đang là lựa chọn của đa số mọi người khi có nhu cầu liên lạc, tổ chức cuộc họp và dạy học trực tuyến... không chỉ ở Việt Nam mà còn ở nhiều quốc gia khác trên thế giới, @VoDanhPhD cũng đã có bài phân tích lí do tại sao Zoom lại được lựa chọn rồi nền tui sẽ không viết lại nữa. Và cũng chẳng có chuyện gì nếu ta không sờ mó vào phần Privacy của ứng dụng này !
r/privacy - Reddit :
Tôi phải ngăn mọi người sử dụng Zoom, có quá nhiều người ngoài kia không nhận thức được mối nguy tiềm tàng của việc Zoom bắt tay với Facebook. Nhưng dường như đã quá muộn, có quá nhiều doanh nghiệp ngoài kia đang sử dụng ngoài kia, trong khi đó việc các cuộc họp trong công ty đáng lẽ ra phải được diễn ra một cách bí mật.
Theo VICE :
Ứng dụng Zoom trên iOS gửi có thể dữ liệu của bạn cho Facebook kể cả khi bạn không dùng Facebook!
Trong phần điều khoản riêng tư của Zoom không hề công khai việc gửi dữ liệu cho bên Facebook. Will Strafach, người nghiên cứu và cũng là người thành lập mảng Privacy của ứng dụng Guardian (Ứng dụng bảo vệ quyền riêng tư người dùng trên iOS) xác nhận những bằng chứng của Motherboard về việc Zoom gửi dữ liệu cho Facebook là hoàn toàn đúng. Và Will cũng -censor- cho Motherboard trên Twitter: "Tôi nghĩ quyết định cuối cùng nằm ở người dùng rằng việc ngoài Zoom cũng có rất nhiều apps khác cũng làm tương tự, thậm chí bây giờ vẫn chưa có bằng chứng cụ thể rằng việc dữ liệu được gửi cho Facebook trong phiên bản hiện tại của ứng dụng". Trước những thông tin trên thì bên phía Zoom vẫn chưa đưa ra phản hồi nào.
Theo ProtonMail (Dịch vụ Email bảo mật) :
- Zoom biết bạn có đang chú ý sử dụng nó hay không! Ngay khi bạn click vào phần khác ngoài Zoom, nó sẽ báo ngay cho host sau 30s, ngay cả việc bạn thu nhỏ màn hình để take note, check email, hay nhắn tin ở app khác.
- Zoom không chỉ theo dõi hoạt động video call của bạn, nó theo dõi BẠN! Zoom thu thập rất nhiều dữ liệu từ bạn ban gồm: Tên, địa điểm, email, SĐT cá nhân, công việc. Ngay cả việc bạn mới mở app lên chưa kịp đăng kí thôi, nó đã thu thập địa chỉ IP và thông tin thiết bị bạn đang sử dụng.
- Lỗ hổng bảo mật trên camera

Mới năm ngoái, chuyên viên an ninh Johnathan Leitschuch phát hiện ra rằng Zoom cài đặt 1 máy chủ cục bộ lên Macbook của người dùng, cho phép nó vượt qua nhiều lớp bảo mật trên Safari 12. Hậu quả rất nhiều trang web độc hại có thể chiếm quyền sử dụng camera trên Mac của bạn mà không có bất kỳ một thông báo nào.
---------------
Link bài viết gốc cho các pác tham khảo :

Sửa lần cuối:
Trả lời

secpol

Rìu Chiến Bạc
Zoom nó đang giúp cho công việc của mình hiệu quả và có thu nhập thì có lý do gì phải stop. Riêng tư ư, xưa rồi. Cứ ngồi mà soi riêng tư trong khi người ta đang kiếm tiền ầm ầm. Bạn chỉ cần tìm kiếm 1 cái gì đó trên internet thì 1 lát sau bạn vào web thì bạn sẽ nhận được các quảng cáo đúng với những gì bạn vừa tìm kiếm :D

Sửa lần cuối:

ThanhTungx98

Búa Gỗ
Zoom nó đang giúp cho công việc của mình hiệu quả và có thu nhập thì có lý do gì phải stop. Riêng tư ư, xưa rồi. Cứ ngồi mà soi riêng tư trong khi người ta đang kiếm tiền ầm ầm. Bạn chỉ cần tìm kiếm 1 cái gì đó trên internet thì 1 lát sau bạn vào web thì bạn sẽ nhận được các quảng cáo đúng với những gì bạn vừa tìm kiếm :D
Cần gì tìm kiếm bác, đi vệ sinh ngồi nghĩ về một cái gì đó. Sau vào nhà mở Facebook lên thấy quảng cáo luôn :p

meebo

Rìu Vàng Đôi
Ngày nào còn internet là ngày đó chẳng có riêng tư. Riêng tư được đinh nghĩa sâu đến mức nào lại là chuyện của mỗi nhà chung cấp dịch vụ.
Hiện nay chẳng qua chúng ta đang chọn bên nào để dâng hiếng sự riêng tư thôi. Người thích Google, người yêu Facebook, đứa Weibo ,kẻ thì Lô-Tút {feel_good}

Hinun97

Ở đâu khó có Hinun
Thành viên BQT
Xài internet mà đòi riêng tư cái gì em :v
Đụng tới máy tính là không có khái niệm bảo mật riêng tư nhé. Chỉ có khái niệm là biết ít hay nhiều thông tin thôi :D
Mấy nay thấy có nhiều em cứ hỏi bảo mật, riêng tư, an toàn các kiểu... sao còn ngây thơ quá :(

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
Bản chất của internet là chia sẻ giữa người với người nên nói về vấn đề riêng tư tuyệt đối chắc chỉ có thể khi ngắt mạng với thế giới.

Vấn đề ở đây là dữ liệu cá nhân sẽ nằm trong tay ai, trong tay các ông lớn nổi tiếng hay giao cho những tổ chức vô danh, được sử dụng vào mục đích gì.

Còn muốn hạn chế ít nhất lộ thông tin cá nhân phải bắt đầu từ cấp độ Hệ Điều Hành (xNix), thậm chí từ phần cứng với những nguyên tắc khắt khe nhất.

Muốn miễn phí lại tốt, ắt có sự đánh đổi. :)

ThanhTungx98

Búa Gỗ
Xài internet mà đòi riêng tư cái gì em :v
Đụng tới máy tính là không có khái niệm bảo mật riêng tư nhé. Chỉ có khái niệm là biết ít hay nhiều thông tin thôi :D
Mấy nay thấy có nhiều em cứ hỏi bảo mật, riêng tư, an toàn các kiểu... sao còn ngây thơ quá :(
Em dân đen chẳng có gì phải sợ anh ạ :p

VNZ-ROAD

NEXTVNZ
Chắc chắn là nó gửi dữ liệu cho Facebook ngay cả khi người dùng không sử dụng Facebook