Có nên học nghề làm thợ sửa máy tính | Page 2 | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Có nên học nghề làm thợ sửa máy tính

thuuong1309

Rìu Sắt
Cực ghét mấy đứa Telesales, toàn gọi điện giới thiệu này nọ. Phiền chết đi được
ai cũng có đam mê riêng vì đặc thù công việc nên bạn ấy mới làm như vậy , không riêng gì bạn, ai cũng có tâm lý như bạn thôi, nên hiểu và thông cảm cho họ. Nếu bạn chủ topic có định hướng khác thì cứ triển thôi, bạn còn trẻ nhiều đam mê và sở thích nên có thể rẻ hướng khác vẫn kịp mà, mình học thêm thì càng có nhiều sở trường chứ đừng lo gì cả.

hanoi1001

Búa Gỗ
Học sửa máy tính, thông thường là sửa mainboard, mạch các loại, những cái này đều là đồ điện tử. Muốn sửa được phải có kiến thức điện tử căn bản, ví dụ như: kiến thức về linh kiện điện tử, về một số mạch cơ bản, từ đó mới nắm thêm về kiến trúc chung của một số dạng mạch cụ thể rồi khi làm mới có hướng check lỗi và xử lý vấn đề. Ngoài ra đi học trung tâm sẽ chú trọng dạy bạn phần thực hành là chính: như kỹ thuật hàn, khò, cách xử lý các đường mạch,.. đôi khi sẽ được học thêm cách đóng chân IC các kiểu.

Nếu bạn chỉ học nghề này như một "thợ" điện tử thuần thì chỉ cần nắm được nhiêu đó là đủ làm rồi. Tuy nhiên học kiểu vậy bạn không có được kiến thức nền, bạn sẽ gặp khó khăn với các ca khó như mạch xử lý tín hiệu, kĩ năng giải quyết quyết vấn đề sẽ kém, hầu hết là học thợ trước chỉ sao thì sau này mình làm theo hướng tiếp cận vậy, khả năng sửa được các vấn đề cũng hạn chế theo.

Học trung tâm cũng có cái hay là cho mình tiếp xúc trực tiếp với thiết bị điện tử, học vào sẽ rất nhanh, ko cần tiếp xúc lý thuyết nhàm chán nhiều, nhưng cũng thiệt vì ít có kiến thức nền. Thường thì mỗi kiểu thiết bị sửa sẽ đều có các case lỗi chung mà thiết bị dạng đấy hay gặp phải, trung tâm sẽ dạy bạn một loạt các lỗi phổ biến đó và cách fix. Cùng là 1 khối lượng kiến thức, 1 sv đh học mất hơn 2 năm kiến thức chuyên ngành thì trung tâm dạy chỉ hết 4 5 tháng.

Còn về sửa máy tính thì cá nhân mình thấy nếu để chỉ sống bằng mỗi nghề này cũng vất vả đấy. Bạn có thể học thêm cài win, fix các lỗi os mà user gặp phải, ... nhưng nhìn chung là vẫn sẽ khó. Giờ khác với những năm 200x, 201x, khách hàng cũng có nhiều kiến thức hơn, máy tính lỗi ai cẩn thận thì đem ra hãng, ra trung tâm lớn có ktv kinh nghiệm, ai tự ráp máy thì hầu như cũng có kiến thức căn bản rồi. Cài win thì nhan nhản với giờ cũng ngày càng dễ cài, máy càng đời mới thì cũng càng bớt kén ram, ít bị lỗi màn hình xanh. Nên để chuyển ngành thì dễ mà tồn tại được trong ngành sẽ cần nỗ lực rất nhiều đó.
Mình nói trên khía cạnh là bạn chưa có kiến thức căn bản gì và nhảy từ ngành khác qua thì sẽ phải đối mặt với những khó khăn như vậy!

tntltt0910

Búa Gỗ
khi thử học thì phải chịu khó học và thử ra ngoài làm các cgty chuyên mới có kinh nghiệm nhé. Và nghề cũng tuỳ theo kinh nghiệm và tuổi nghề
Nếu trẻ thì gì cũng làm được

VMP008

Gà con
Học sửa máy tính, thông thường là sửa mainboard, mạch các loại, những cái này đều là đồ điện tử. Muốn sửa được phải có kiến thức điện tử căn bản, ví dụ như: kiến thức về linh kiện điện tử, về một số mạch cơ bản, từ đó mới nắm thêm về kiến trúc chung của một số dạng mạch cụ thể rồi khi làm mới có hướng check lỗi và xử lý vấn đề. Ngoài ra đi học trung tâm sẽ chú trọng dạy bạn phần thực hành là chính: như kỹ thuật hàn, khò, cách xử lý các đường mạch,.. đôi khi sẽ được học thêm cách đóng chân IC các kiểu.

Nếu bạn chỉ học nghề này như một "thợ" điện tử thuần thì chỉ cần nắm được nhiêu đó là đủ làm rồi. Tuy nhiên học kiểu vậy bạn không có được kiến thức nền, bạn sẽ gặp khó khăn với các ca khó như mạch xử lý tín hiệu, kĩ năng giải quyết quyết vấn đề sẽ kém, hầu hết là học thợ trước chỉ sao thì sau này mình làm theo hướng tiếp cận vậy, khả năng sửa được các vấn đề cũng hạn chế theo.

Học trung tâm cũng có cái hay là cho mình tiếp xúc trực tiếp với thiết bị điện tử, học vào sẽ rất nhanh, ko cần tiếp xúc lý thuyết nhàm chán nhiều, nhưng cũng thiệt vì ít có kiến thức nền. Thường thì mỗi kiểu thiết bị sửa sẽ đều có các case lỗi chung mà thiết bị dạng đấy hay gặp phải, trung tâm sẽ dạy bạn một loạt các lỗi phổ biến đó và cách fix. Cùng là 1 khối lượng kiến thức, 1 sv đh học mất hơn 2 năm kiến thức chuyên ngành thì trung tâm dạy chỉ hết 4 5 tháng.

Còn về sửa máy tính thì cá nhân mình thấy nếu để chỉ sống bằng mỗi nghề này cũng vất vả đấy. Bạn có thể học thêm cài win, fix các lỗi os mà user gặp phải, ... nhưng nhìn chung là vẫn sẽ khó. Giờ khác với những năm 200x, 201x, khách hàng cũng có nhiều kiến thức hơn, máy tính lỗi ai cẩn thận thì đem ra hãng, ra trung tâm lớn có ktv kinh nghiệm, ai tự ráp máy thì hầu như cũng có kiến thức căn bản rồi. Cài win thì nhan nhản với giờ cũng ngày càng dễ cài, máy càng đời mới thì cũng càng bớt kén ram, ít bị lỗi màn hình xanh. Nên để chuyển ngành thì dễ mà tồn tại được trong ngành sẽ cần nỗ lực rất nhiều đó.
Mình nói trên khía cạnh là bạn chưa có kiến thức căn bản gì và nhảy từ ngành khác qua thì sẽ phải đối mặt với những khó khăn như vậy!
em cũng đắn đo về mấy vấn đề này thật vì khách giờ toàn ra trung tâm bảo hành chứ cũng chả ra tiệm. Sống trong ngành này mà không kinh doanh thêm thì cũng khó sống. Em thì cũng biết cài win ghost win các thứ cơ mà cũng chỉ là tập toẹ. Chỉ sợ học xong ko kiếm dc việc rồi đói thôi. Thêm cái nữa là em cũng chưa biết ra trung tâm nào người ta dạy uy tín ở HCM nữa. Mong nhận được lời đáp của anh.

tuankeny

Búa Gỗ
dạ em thì không ngại học ngôn ngữ. Tiếng anh của em cũng khá tốt. Chỉ là em thấy mình ko hợp làm sale hay seoer nên muốn thử quay lại với giấc mơ ngày xưa thôi ạ.
thế bạn học về sửa chữa điện tử đi :)) ti vi, tủ lạnh, máy giặt, điều hòa... sau khi học và nghiên cứu các loại thì mở riêng mà làm. nhớ tập hợp được 1 vài đứa thợ vừa dạy vừa làm là kiếm đủ tiền mua ô tô :)) vì sau này nhà nào cũng dùng và cần lắm :)) nhưng nghề này cũng vất vả kaka

VMP008

Gà con
thế bạn học về sửa chữa điện tử đi :)) ti vi, tủ lạnh, máy giặt, điều hòa... sau khi học và nghiên cứu các loại thì mở riêng mà làm. nhớ tập hợp được 1 vài đứa thợ vừa dạy vừa làm là kiếm đủ tiền mua ô tô :)) vì sau này nhà nào cũng dùng và cần lắm :)) nhưng nghề này cũng vất vả kaka
Cảm ơn bạn nhưng mấy món này thì mình lại không thấy hứng thú lắm.

hanoi1001

Búa Gỗ
cài win với ghost thì sống sao được, mua máy mới các nơi bán họ cũng hỗ trợ tận răng vấn đề này + tâm lý kh nữa nên mình nghĩ sẽ ít ai đi dịch vụ ngoài cái này.

Mình ở HN nên trong SG mình cũng k rành lắm, nếu bạn muốn tìm trung tâm học nghề điện tử thì nên lên voz hỏi tham khảo trên box f17, trên đó có nhiều người đông hơn bên này và sẽ có thêm lời khuyên cho b.
Trước khi đi học trung tâm thì phải đặt mục tiêu làm ở đâu sau khi học. Ví dụ muốn xin vào trung tâm sửa laptop A thì cần xem yêu cầu bên đấy tuyển cần kiến thức gì, rồi đặt lộ trình học theo đó (không biết thì phải ngồi tìm hiểu, sau đó đi hỏi trên các diễn đàn mn tư vấn xem hợp lí chưa). Đừng có tay không bắt giặc, chả biết gì xong thấy tt nào quảng cáo là đki thì chỉ có cúng tiền cho người ta thôi.

Học kĩ thuật các ngành điện tử, công nghệ nói chung tài liệu giờ đều có đủ trên mạng hết rồi, sv đi học cũng toàn lên mạng search tài liệu chứ ko có giáo trình tủ nào bí mật ghê gớm cả đâu. Có điều là phải tự học tự tìm tòi kĩ, không ra thì mới đi hỏi.
Bạn có base tiếng Anh thì sẽ là lợi thế, có thể đọc các tài liệu tiếng anh hoặc đọc datasheet của linh kiện, tiếng anh chuyên ngành sẽ khác hơn nên bạn cũng cần phải cập nhật thêm.
Học kĩ năng gg cũng là 1 cái quan trọng, sau này gặp các vấn đề chưa có lời giải, đầu tiên cứ phải là gg: How ..? Đấy là cách dân kĩ thuật nói chung thường xử lí vấn đề. (nhưng phải có nền tảng kiến thức trước đã thì đọc mới hiểu được)

Mình ngành điện tử viễn thông, cũng từng học qua rồi nên khuyên bạn thế, ngành điện tử thì nhân lực vẫn thiếu, nhưng là thiếu những người có kiến thức kĩ năng chuyên môn sâu. Bạn học mà làng nhàng ko tới nơi thì sẽ phải cạnh tranh với rất nhiều người cũng giống như bạn, hoặc có thể là cạnh tranh trực tiếp với những sv đh ra trg.

Tuổi trẻ học được nhiều là tốt, nhưng phải có kế hoạch biết mình làm gì cho hiệu quả.

hiennx2k4

Búa Gỗ Đôi
Tôi có một số lời khuyên chân thành cho bạn như sau:
1.- Công việc gọi điện thoại của bạn nếu không tiếp tay cho bọn lừa đảo thì cũng quấy rối người khác. Bạn nên từ bỏ vì lý do đạo đức. Trong thời đại công nghệ thông tin thì công việc này vốn đã lạc hậu gần 50 năm rồi.
2.- Bạn nên ưu tiên lựa chọn công việc phù hợp với chuyên ngành đào tạo của mình. Bạn có thể học thêm các kỹ năng có liên quan hoặc bổ sung để nâng cao năng lực làm việc sau này.
3.- Nếu bạn học sửa máy tính thì cần lưu ý trao dồi 2 kỹ năng sau:
3.1.- Kỹ năng lắp ráp linh kiện máy tính, không cần sửa.
3.2.- Kỹ năng cài đặt phần mềm máy tính.
Bạn có thể học trực tuyến trên mạng. Đồng thời trang bị thêm thông tin về công nghệ để tư vấn cho khách hàng tốt hơn.
Chúc bạn thành công.

VMP008

Gà con
Tôi có một số lời khuyên chân thành cho bạn như sau:
1.- Công việc gọi điện thoại của bạn nếu không tiếp tay cho bọn lừa đảo thì cũng quấy rối người khác. Bạn nên từ bỏ vì lý do đạo đức. Trong thời đại công nghệ thông tin thì công việc này vốn đã lạc hậu gần 50 năm rồi.
2.- Bạn nên ưu tiên lựa chọn công việc phù hợp với chuyên ngành đào tạo của mình. Bạn có thể học thêm các kỹ năng có liên quan hoặc bổ sung để nâng cao năng lực làm việc sau này.
3.- Nếu bạn học sửa máy tính thì cần lưu ý trao dồi 2 kỹ năng sau:
3.1.- Kỹ năng lắp ráp linh kiện máy tính, không cần sửa.
3.2.- Kỹ năng cài đặt phần mềm máy tính.
Bạn có thể học trực tuyến trên mạng. Đồng thời trang bị thêm thông tin về công nghệ để tư vấn cho khách hàng tốt hơn.
Chúc bạn thành công.
dạ em cảm ơn

VMP008

Gà con
cài win với ghost thì sống sao được, mua máy mới các nơi bán họ cũng hỗ trợ tận răng vấn đề này + tâm lý kh nữa nên mình nghĩ sẽ ít ai đi dịch vụ ngoài cái này.

Mình ở HN nên trong SG mình cũng k rành lắm, nếu bạn muốn tìm trung tâm học nghề điện tử thì nên lên voz hỏi tham khảo trên box f17, trên đó có nhiều người đông hơn bên này và sẽ có thêm lời khuyên cho b.
Trước khi đi học trung tâm thì phải đặt mục tiêu làm ở đâu sau khi học. Ví dụ muốn xin vào trung tâm sửa laptop A thì cần xem yêu cầu bên đấy tuyển cần kiến thức gì, rồi đặt lộ trình học theo đó (không biết thì phải ngồi tìm hiểu, sau đó đi hỏi trên các diễn đàn mn tư vấn xem hợp lí chưa). Đừng có tay không bắt giặc, chả biết gì xong thấy tt nào quảng cáo là đki thì chỉ có cúng tiền cho người ta thôi.

Học kĩ thuật các ngành điện tử, công nghệ nói chung tài liệu giờ đều có đủ trên mạng hết rồi, sv đi học cũng toàn lên mạng search tài liệu chứ ko có giáo trình tủ nào bí mật ghê gớm cả đâu. Có điều là phải tự học tự tìm tòi kĩ, không ra thì mới đi hỏi.
Bạn có base tiếng Anh thì sẽ là lợi thế, có thể đọc các tài liệu tiếng anh hoặc đọc datasheet của linh kiện, tiếng anh chuyên ngành sẽ khác hơn nên bạn cũng cần phải cập nhật thêm.
Học kĩ năng gg cũng là 1 cái quan trọng, sau này gặp các vấn đề chưa có lời giải, đầu tiên cứ phải là gg: How ..? Đấy là cách dân kĩ thuật nói chung thường xử lí vấn đề. (nhưng phải có nền tảng kiến thức trước đã thì đọc mới hiểu được)

Mình ngành điện tử viễn thông, cũng từng học qua rồi nên khuyên bạn thế, ngành điện tử thì nhân lực vẫn thiếu, nhưng là thiếu những người có kiến thức kĩ năng chuyên môn sâu. Bạn học mà làng nhàng ko tới nơi thì sẽ phải cạnh tranh với rất nhiều người cũng giống như bạn, hoặc có thể là cạnh tranh trực tiếp với những sv đh ra trg.

Tuổi trẻ học được nhiều là tốt, nhưng phải có kế hoạch biết mình làm gì cho hiệu quả.
dạ nghe anh nói em cũng cần suy nghĩ kĩ lại nữa đúng là theo là phải theo đến cùng. Em cảm ơn anh.

VMP008

Gà con

mà thực ra là em cũng hơi liều em vốn ở ngoài hà nội nhưng chui vào đây đi học với đi làm luôn vì nghe nói là đất sài gòn làm việc kiếm được nhiều hơn. Giờ sống ở đây 2 năm rồi mà chưa biết có gì khác so với hà nội nữa :)

bacsilam

Rìu Sắt
Trước hết tôi phải xin lỗi bạn trước vì có thể nhận định bạn là người thế này thế kia nhé. Vì qua trao đổi giữa bạn và mọi người- chứng tỏ bạn là người thiếu quyết đoán. Muốn này muốn kia nhưng lại sợ mà lại sợ nhất là cơm áo gạo tiền! Chán, 1 thằng đàn ông mà cứ ở đó mà sợ thì chẳng làm lên được việc gì đâu!

VMP008

Gà con
Trước hết tôi phải xin lỗi bạn trước vì có thể nhận định bạn là người thế này thế kia nhé. Vì qua trao đổi giữa bạn và mọi người- chứng tỏ bạn là người thiếu quyết đoán. Muốn này muốn kia nhưng lại sợ mà lại sợ nhất là cơm áo gạo tiền! Chán, 1 thằng đàn ông mà cứ ở đó mà sợ thì chẳng làm lên được việc gì đâu!
em muốn nghe ý kiến của mọi người xem sao chứ em quyết định trong tuần này luôn a ạ. Tâm trí em có hơi rối bời chút nhưng nghe mọi người chia sẻ thì e đang vạch ra một lộ trình rồi. Cảm ơn a đã lắng nghe e.

VMP008

Gà con
mọi người có ai nghe về cơ sở bảo hành one chưa ạ em thấy nó có bài viết dạy nghề ở đây miễn phí ko biết như nào. Công ty cũng lâu đời, không biết có ai trải nghiệm cơ sở này chưa ạ

Shiny

Rìu Sắt
ko nên chuyển nghề bạn nhé, bạn đang có tâm lý đứng núi này trông núi nọ, nghề nào cũng có 2 mặt xấu và tốt, bạn đừng nghĩ cứ chuyển nghề là sẽ thay đổi thu nhập và nghề thay đổi là sẽ đạo đức lương tâm. Ngay cả sửa chữa linh kiện máy tính, mấy ông thợ toàn vẽ ra bệnh xong tháo đồ tốt để đem bán hoặc lắp ráp máy khác, cũng là làm ăn vô liêm sỉ mất dạy hết. Bất kì nghề nào cũng phải làm ăn bất lương mới sống dc, như bạn mình đây nó làm ở cảng xong học nghề tay trái là thợ sửa điện tử của thầy giáo trường nghề, thầy này là trưởng khoa điện dân dụng bằng tiến sĩ đh bách khoa HN hẳn hoi, thầy này kĩ thuật giỏi nên mở trung tâm dạy học viên đào tạo nghề về điện dân dụng, ông còn tạo điều kiện đến nỗi học viên đấu dây điện cháy 20 cục nóng mà cũng cho ko, ko bắt đền. Nhiều đứa học xong thì 1 là trung thành làm thuê cho ông 1 tgian, 2 là muốn kiếm khách ăn riêng, thì hầu như loại 2 thất bại vì tội tệp khách hàng quen chưa có, nhảy ra ngoài đtư mở cửa hàng vốn 500tr, kq là sau 1 năm phá sản lỗ tận 1,3 tỷ. Còn loại 1 thì bạn mình vừa học vừa cày cho đến 2,5 năm mới nhảy ra mở cty, có tệp khách hàng riêng, ông thầy cũng dạy học viên nhg ko phải đứa nào cũng nghe, đứa nào tham thì chết. Ông ấy dạy phải có trong tay ít nhất 50 khách hàng quen thì hãy mở cty còn ko thì cứ làm thuê cho thầy ko bỏ nghề hết ấy. Ông này làm bên ngoài cũng quái, ông ấy làm quen vs lãnh đạo các cty các kcn, ông biết rửa điều hòa công nghiệp nhanh, ông ấy khoe rửa 1 ngày thu về 1 tỷ, mà chả tốn vốn gì, máy móc của mình, điện nước của nhà máy, rửa xong chém các cty thu tận 1 tỷ mà trốn thuế nên thừa tiền toàn đtư bds, mua toàn đất mặt đường vs ngõ ô tô. Vậy nghề nào cũng vậy thôi, ko làm ăn bẩn ko giàu dc. Như mình thấy bạn viết ban đầu là làm nghề viết content chạy qc fb, nghề này chỗ chú mình trc học bằng kinh doanh xong đá trái hẳn sang nghề này, kiểu hđ là cty sẽ bơm tiền để mình chạy qc tìm khách, xong khách yc chạy qc thì chạy cho khách, nếu có khách thu nhập ko dưới 100tr/tháng, còn ko có khách thì cty trả 2tr/tháng. Ông chú mình kiếm ăn dc nên cũng ý định chuẩn bị ra mở cty riêng kiếm ăn nghề này. Tôi thấy bạn là có vẻ đạo đức quá nên nghề gì bạn cũng nghĩ phải có lương tâm thì mới làm, bạn học nhiều quá nên sẽ khó sống vs xh. Tôi có thể khẳng định kể cả làm công nhân hay nhân viên tư nhân hay nhân viên nhà nước, ko ngành nào là ko làm ăn bất lương, làm ăn bẩn thì mới sống dc. Công nhân thì có thể mang sp của cty mình hay phế liệu đem ra ngoài bán, nhân viên thì có thể làm ăn riêng nếu họ có đủ mqh nắm rõ về giá sp hay dịch vụ có chỗ rẻ hơn xong quay lưng đánh bật cty cũ đang làm, nhà nước thì còn thất thoát bòn rút nhiều hơn. Theo tôi bạn nên quay lại ngành cũ làm chạy qc fb, viết content nếu bạn cảm thấy làm telesale ko thích. Làm telesale tất nhiên làm phiền nhiều người nhg miễn là ko lừa đảo thì ko phải áy náy gì cả, nhiều ngành ngta còn làm việc ác hơn nhiều, telesale này thì ăn thua gì, vđ là cảm thấy ko thích công việc hay làm việc ko hiệu quả thì bỏ, ko nhất thiết phải ở lại làm cv mà ace đồng nghiệp tốt vs mình nhg vđ là mình cảm thấy ko yêu nghề hay thu nhập thấp, 2 cái này nó quan trọng hơn đạo đức nghề nghiệp nhiều. Mình làm từ công nhân, nhân viên và nhà nước hết nên quá hiểu ngành nào cũng có tiêu cực, mà tiêu cực thì mới tạo ra nhiều thu nhập. Thời buổi bây giờ bạn thấy mxh phát triển thì ngta làm vì thích và thu nhập nhiều chủ yếu là sp bán ra kém chất lượng vậy cũng đâu tốt đẹp gì, đạo đức gì mà bạn phải chê nghề cũ. Theo mình là nên quay về nghề ban đầu là thế mạnh của bạn, đừng đứng núi này trông núi nọ, cứ làm để có thêm mqh, kinh nghiệm rồi sau ra riêng làm món của riêng mình, đừng nghĩ là cứ học lắm chỉ đi làm thuê, đó ko phải tương lai tươi sáng đâu chỉ mất tgian thôi.

hanoi1001

Búa Gỗ
mà thực ra là em cũng hơi liều em vốn ở ngoài hà nội nhưng chui vào đây đi học với đi làm luôn vì nghe nói là đất sài gòn làm việc kiếm được nhiều hơn. Giờ sống ở đây 2 năm rồi mà chưa biết có gì khác so với hà nội nữa :)
bạn chỉ nghe nói nhưng chưa có kế hoạch phương hướng mà đã lao vào là thất bại 1 nửa rồi. Như mình đã nói ở #trên làm gì cũng phải hiểu về nó. Saigon thì mình thấy trong đó các ngành dịch vụ có nhiều cơ hội hơn, còn nếu làm về kĩ thuật thì hanoi hay saigon đều như nhau cả.

Tiện đây bạn muốn học về điện tử thì mình cho bạn 1 vài keyword gg để tìm hiểu học hỏi thêm.
- Giáo trình linh kiện điện tử: học cái này đầu tiên vì nó sẽ cho bạn hiểu thế nào về các linh kiện
- Học về cách sử dụng các công cụ cơ bản: đồng hồ vạn năng, kĩ thuật hàn, khò...
- Nếu bạn ưa thích làm về máy tính thì sau đó nên tìm hiểu về thiết kế phần cứng của từng thành phần linh kiện, ví dụ cấu tạo của mainboard, chip cầu bắc, cầu nam, vrm là gì,...
Mình nói là gg nhưng bạn cũng phải tự linh động tìm kiếm học hỏi bằng mọi cách, nếu đọc lý thuyết chán quá thì lại quay qua youtube xem các video hướng dẫn. Có rất nhiều câu hỏi bạn phải tự đặt ra cho bản thân để tìm hiểu sâu vào một thứ, không có sách nào ghi chép đủ hết, mà cũng không có thầy nào ngồi chỉ tường tận hết cho bạn cả.
Đấy là mình đưa cho bạn hướng khởi đầu để bước chân vào ngành điện tử, tự học thử vài tuần xem có hiểu có ưa thích ko rồi hãy tính xuống tiền cho việc học ở trung tâm.

hanoi1001

Búa Gỗ
À còn một cái nữa là thực tế thì các nơi khi tuyển dụng, thường người ta sẽ tuyển thợ điện tử, hoặc kĩ sư điện tử nói chung, chứ còn mình ít thấy ai tuyển thợ sửa máy tính cả, nó chỉ là cái danh do mình gọi cho sát nghĩa thôi. Nói vậy nghĩa là nếu chỉ học mỗi sửa máy tính thôi thì chưa đủ để xin đi làm đc, cần học nhiều hơn thế, trừ khi bạn là chủ thì chắc sẽ khác, nhưng lúc đấy lại phải lo kiếm khách.

VMP008

Gà con
Dạ em cảm ơn mọi người đã chia sẻ ý kiến ạ. Đúng là nghề nào cũng có cái hay cái dở nghe mọi người chia sẻ mà em có cái góc nhìn khách quan hơn. Cả đêm qua em suy nghĩ kĩ rồi và em quyết định là nghỉ việc tại cty và theo con đường kĩ thuật viên này. Em thấy là làm nghề gì thì làm nhưng làm với đam mê vẫn sẽ thoải mái hơn. Cho dù lương có thể không bằng marketing nhưng nó khiến em cảm thấy thoải mái tâm trí. Một lần nữa em xin cảm ơn mọi người đã bỏ thời gian ra lắng nghe và tư vấn cho em. Mong là một ngày nào đó em cũng sẽ có thể nói những lời chia sẻ chân thành như này. Sau khi giãi bày xong thì em cảm thấy thư thái đầu óc hơn hẳn. Cảm ơn mọi người rất nhiều