Hỏi/ Thắc mắc - Có nên chia phân vùng cho SSD? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Có nên chia phân vùng cho SSD?

doga963

Gà con
Chào các bác, chẳng là mình dân xài HĐD lâu năm, dạo nay có tí lúa nên vừa nâng cấp máy chuyển sang xài SSD M.2 thì nó phê vl các bác ạ. Mình có thắc mắc là liệu có nên chia phân vùng cho ssd hay là k, mình cũng có nghiên cứu hỏi đáp google các kiểu thì họ nói là chia ra sẽ ảnh hưởng đến hiệu năng của ssd. Ý các bác như thế nào?

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Chào các bác, chẳng là mình dân xài HĐD lâu năm, dạo nay có tí lúa nên vừa nâng cấp máy chuyển sang xài SSD M.2 thì nó phê vl các bác ạ. Mình có thắc mắc là liệu có nên chia phân vùng cho ssd hay là k, mình cũng có nghiên cứu hỏi đáp google các kiểu thì họ nói là chia ra sẽ ảnh hưởng đến hiệu năng của ssd. Ý các bác như thế nào?
SSD được khuyến nghị là không nên dùng để chứa dữ liệu lớn trong thời gian dài nên những ai dùng SSD thường chỉ dùng để chứa hệ điều hành thôi, còn bạn có phân vùng hay không không quan trọng.

Sửa lần cuối:

cyberat

Junior Moderator
Thành viên BQT
hạn chế chia chứ không phải không nên chia, nhưng rồi cũng phải chia, vì bản thân cái win khi cài vào nó đã tự tạo 1 phân vùng ẩn, 1 cái ổ c, rồi còn recovery, nói ra thì tùy nhu cầu, nhưng đã là máy móc thì nó phục vụ mình, tiện xài thì xài thôi

doga963

Gà con
hạn chế chia chứ không phải không nên chia, nhưng rồi cũng phải chia, vì bản thân cái win khi cài vào nó đã tự tạo 1 phân vùng ẩn, 1 cái ổ c, rồi còn recovery, nói ra thì tùy nhu cầu, nhưng đã là máy móc thì nó phục vụ mình, tiện xài thì xài thôi

Cảm ơn bác, thôi thì mua để dùng mà, xài mà cứ sợ hư thôi thì chưng tủ mẹ nó luôn đi :D. Đã chia phân vùng không lăn tăn nữa

XuxiLady

Rìu Bạc Đôi
Cảm ơn bác, thôi thì mua để dùng mà, xài mà cứ sợ hư thôi thì chưng tủ mẹ nó luôn đi :D. Đã chia phân vùng không lăn tăn nữa
Bác cứ mua con EVO của Samsung á, hỏng thì đem bảo hành, SS bảo hành 5 năm cơ mà, hết thời gian bảo hành thì có khi cũng mua máy mới rồi :v.

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
chia nhiều phân vùng sẽ làm giảm tốc độ truy xuất dữ liệu , nhưng ko đáng kể đâu nên chia dc thì cứ chia thôi {big_smile}

Chienqn1

Gà con
Bác cứ mua con EVO của Samsung á, hỏng thì đem bảo hành, SS bảo hành 5 năm cơ mà, hết thời gian bảo hành thì có khi cũng mua máy mới rồi :v.
đang dùng ssd samsung. lúc mới ra mua 1 củ 5 120GB h nó còn 900k trên tiki :)), SSD giờ giá mềm rồi sài tẹt đi bác

Pincontho

Búa Đá
Đây! 120GB chia đôi dùng phà phà. 1tr dùng cả chục năm tính ra ko đáng là bao :rolleyes:

hoamaixanh

Búa Đá Đôi
Buộc chia thì chia thôi. Nhưng giờ ổ cứng giảm dã man, mua ít ra 240g rồi chia C 70g, còn lại là D. Ổ HDD không nên chia nhiều phân vùng vì sẽ làm chậm. Ổ SSD tốc độ nhanh nên ko ảnh hưởng mấy.
Cũng nên chia ít ra 2 phân vùng vì lỡ có lỗi win, cài lại hoặc reset lại đỡ mất dữ liệu.

tuongcfc

Gà con
Hi bác
Thực ra nó là do nhu cầu sử dụng của mình thôi và dung lượng ổ mình là bao nhiêu thôi, chứ ssd vẫn phân vùng bình thường ko sao cả, mình cài cho khách và nâng cấp nhiều rồi bạn yên tâm ko phải lo lắng gì cả.
vd nếu ssd bạn 120gb mà trương trình cài đặt đã 100gb thì ko lên phân vùng nữa, còn nếu 240gb thì mình chia đôi ra đây là kinh nghiệm của mình
Chúc bác có lựa chọn như ý!

panwenfu

Rìu Chiến
HDD cũng như SSD đều cần phải phân vùng.Chủ yếu là chia phân vùng như thế nào cho hợp lý thôi.Chia nhiều phân vùng khác C:\ thì tốc độ truy cập dữ liệu trên đó sẽ giảm đi.Còn chia phân vùng lớn quá khi có mệnh hệ nào thì cứu dữ liệu trên đó sẽ khó khăn hơn thôi:mad:.Ổ C:\ theo tôi chỉ cần 60gb đến 100gb tùy dung lượng đĩa cứng là đủ

Minh Tuấn Albert

Búa Gỗ Đôi
Mình cũng chia 2 phân vùng cho con ssd256GB samsung, 1 để chứa HDH 1 để chứa dữ liệu cần thiết truy cập ngay, tùy dung lượng ổ của bạn với lại nhu cầu sử dụng nhé, còn chia thì cứ chia, đừng lăn tăn

dotienha

Gà con
Đây! 120GB chia đôi dùng phà phà. 1tr dùng cả chục năm tính ra ko đáng là bao :rolleyes:
tùy vào cách dùng của mỗi người thôi bạn. thời gian thực tế chạy không được 10 năm đâu. ssd có giới hạn số lần ghi nên dù dùng thế nào thì cũng không được lâu như hdd

Pincontho

Búa Đá
tùy vào cách dùng của mỗi người thôi bạn. thời gian thực tế chạy không được 10 năm đâu. ssd có giới hạn số lần ghi nên dù dùng thế nào thì cũng không được lâu như hdd
Dùng HDD chưa tới 3 năm ngũm củ tỏi rồi bạn. Hay do mình dùng hao quá

thuthuatdoday

Búa Gỗ
Ổ HDD mình từ 2006 vẫn đang chạy máy đây, lúa thì có nhưng không muốn mua SSD vì chi phí lưu trữ 1GB dữ liệu trên SSD đầu tư ban đầu đắt hơn HDD, không tính đến tiền điện, tiền hệ thống làm mát, tiền sửa chữa, cứu dữ liệu chẳng may chết giữa chừng ...

Nhu cầu sử dụng (chạy ứng dụng, lưu trữ) + tiền bạc + lợi ích đem lại => sẽ quyết định sẽ dùng SSD hay HDD hay cả hai

HDD chết cơ, SSD chết chip, việc so sánh tuổi thọ 2 cái đó không hợp vì nó hoạt động khác nhau, chết theo kiểu riêng, xét trên điều kiện làm việc tiêu chuẩn thì cả 2 sống rất dai

Chơi SSD thì đừng tiếc tiền, mua loại tốt, linh kiện đảm bảo, cộng thêm bộ nguồn tốt vô, mạng lưới điện ổn định thì em nó sẽ sống dài lâu

SSD chia phân vùng thì cứ chia nhưng đừng chia đi chia lại quá nhiều lần, vì firmware nhà sản xuất đã quy định các địa chỉ bộ nhớ mặc định lưu trữ thông tin cấu trúc phân vùng

prochimen

Búa Đá

Em chưa thấy có ảnh hưởng gì cả. Nhưng mà ssd thường dung lượng k cao lắm nên e chả chia mà cho nó là hẳn ổ C luôn. còn lại back up gì thì vô ổ HDD.

nguyenkhang95

Búa Đá
Nhu cầu cần sử dụng thì cứ chia đi, có lỗi gì thì đi bảo hành, SSD bền lắm nên không phải lo đâu.