Chuyển WINDOWS 10 từ SSD MBR sang SSD NVME mới | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Chuyển WINDOWS 10 từ SSD MBR sang SSD NVME mới

Trygoodlife

Búa Gỗ
Dear các bác, chỗ em có 1 máy tính đang xài SSD định dạng MBR nay đổi CPU khác và mong muốn chuyển luôn em nó lên cái NVME mới cho nó sướng mà không biết chuyển cách nào? có bết bát lắm không? bác nào thử rồi vui lòng cho ý kiến với ạ. chứ k là đi tong dữ liệu thì cũng mệt lắm!
cám ơn các bác!

tungnt84

Búa Gỗ
Dear các bác, chỗ em có 1 máy tính đang xài SSD định dạng MBR nay đổi CPU khác và mong muốn chuyển luôn em nó lên cái NVME mới cho nó sướng mà không biết chuyển cách nào? có bết bát lắm không? bác nào thử rồi vui lòng cho ý kiến với ạ. chứ k là đi tong dữ liệu thì cũng mệt lắm!
cám ơn các bác!
bác xem thử Main bác như nào có nên dùng ssd nvme không.. Được gửi tên main cùng tham khảo xem bạn

Long Sao

Junior Moderator
Dùng mini part tools để làm nhé cho dễ, giao diện đồ họa dễ hiểu dễ thao tác. Khuyến cáo nên dùng trên ổ trống dữ liệu

Trygoodlife

Búa Gỗ
Dùng mini part tools để làm nhé cho dễ, giao diện đồ họa dễ hiểu dễ thao tác. Khuyến cáo nên dùng trên ổ trống dữ liệu
Cám ơn bác, theo bác thì làm bước nào trước? đổi từ MBR sang GPT trên ổ cũ trước, rồi chuyển ổ cũ sang ổ mới hay ngược lại?

Long Sao

Junior Moderator
nên chuyển 2 ổ trước nhưng mà ổ nào chuyển định dạng thì phải là ổ trống thì mới chuyển được. Còn ổ mà nó có dữ liệu chuyển không backup là bị mất dữ liệu đấy nhé. Suy nghĩ kỹ trước khi chuyển đổi

Trygoodlife

Búa Gỗ
nên chuyển 2 ổ trước nhưng mà ổ nào chuyển định dạng thì phải là ổ trống thì mới chuyển được. Còn ổ mà nó có dữ liệu chuyển không backup là bị mất dữ liệu đấy nhé. Suy nghĩ kỹ trước khi chuyển đổi
Tất nhiên ổ mới là ổ trống, dung lượng lớn hơn.
Như vậy mình nên:
1. dùng Mini tool chuyển từ ổ cũ sang ổ mới
2. convert ổ mới sang GPT?

Long Sao

Junior Moderator
Tất nhiên ổ mới là ổ trống, dung lượng lớn hơn.
Như vậy mình nên:
1. dùng Mini tool chuyển từ ổ cũ sang ổ mới
2. convert ổ mới sang GPT?
Convert ổ mới còn trống trước. rồi copy vào ổ mới xong thì mới convert ổ cũ nhé

Trygoodlife

Búa Gỗ
Cám ơn các bác, tối qua mình đã mò xong.
Thử rất nhiều cách tới lui thì chốt lại là:
1. Dùng Mini tools (trước đó có dùng AOMEI thì đều fail dù làm kiểu gì đi chăng nữa)
2. Dùng chức năng chuyển hệ điều hành của Mini tools sang ổ mới
3. Convert sang GPT bằng Mini Tool luôn.

kết quả là máy đã nhận, win đã lên và tối đã được ngủ ngon!

Trân trọng cám ơn mọi người đã quan tâm và đặc biệt là các bác đã nhiệt tình hỗ trợ!