Hỏi/ Thắc mắc - Chức năng power trên start menu thiếu mất "sleep" | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Chức năng power trên start menu thiếu mất "sleep"

trungvk

Gà con
Chào các bác,

Em vừa cài win xong trên con laptop cũ (Dell Latitude 3480).
Vừa bấm vào menu và chọn nút power thì nó chỉ hiện ra "Shut down" và "Restart", không có "Sleep" như bình thường. Các bác xem hình ảnh sẽ thấy.
Nếu bấm vào phím cứng thì máy vẫn sleep bình thường.

Có bác nào biết cách khắc phục tình trạng này không thì giúp mình với.

Attachments

• power button.png
    power button.png
    65.2 KB · Lượt xem: 1,785

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Cài đủ, hay win10/11 tự update drive là có thôi.
Nếu khởi động lại vài lần vẫn không có > Vào Device Manager xem thiếu driver gì thì cài thủ công cho nó nha.

dangkitui

Búa Đá
Thử kiểm tra xem driver VGA đã có và thích hợp không nhe, hồi xưa mình cũng bị tình trạng không thấy chức năng Sleep là do chưa cài driver VGA.

trungvk

Gà con
Cài đủ, hay win10/11 tự update drive là có thôi.
Nếu khởi động lại vài lần vẫn không có > Vào Device Manager xem thiếu driver gì thì cài thủ công cho nó nha.

Đủ hết driver rồi mà vẫn không được bác ạ.

Attachments

38.8 KB · Lượt xem: 11

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Cũng lạ nhỉ, trước giờ gặp tình trạng này là do chưa update driver VGA, trên lap thì có thể là driver Battery.
Bạn cài Windows = file ISO chuẩn hay ISO backup.
Thử mở Control Panel xem mục này có đánh dấu không nha.

Có thể bạn phải Turn on Fast Startup mới cấu hình được các mục như trên: powercfg /hibernate on

ndt2605

Rìu Bạc Đôi
Bạn vô đây: Control Panel\Hardware and Sound\Power Options
Bên trái nhấp vô Choose what the power buttons do> Change settings that are currently unavailable> tick chọn vào Sleep (show in power menu)>save changes

Attachments

30.9 KB · Lượt xem: 5
    44.1 KB · Lượt xem: 6
    47.3 KB · Lượt xem: 6

trungvk

Gà con
Đã làm thử các cách và vẫn không được các bác ạ, có thể dung xung đột driver vì kể cả chức năng night light cũng không hoạt động.

Reset Win cũng bị lỗi, cuối cùng mình cài lại Win vẫn bằng cái usb lúc đầu thì lại bình thường.

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Đã làm thử các cách và vẫn không được các bác ạ, có thể dung xung đột driver vì kể cả chức năng night light cũng không hoạt động.

Reset Win cũng bị lỗi, cuối cùng mình cài lại Win vẫn bằng cái usb lúc đầu thì lại bình thường.
OK, bạn hỏi thì trả lời!
Gặp lỗi thì tìm cách fix cho biết > Chứ tuyệt chiêu sửa lỗi Windows của mình luôn là: CÀI LẠI WINDOWS MỚI (check kỹ ISO và sử dụng ISO gốc MS)

dquang87

Gà con
Bạn vào Display Adapter (trong Device Manager) xem có phải là Standard VGA Display Driver không nhé. Tức là chưa cài Driver chuẩn của VGA nên nó bị như vậy. Cài rồi Restart lại nó sẽ tự nhận Sleep với Night Light. Nếu vẫn không được vào xem lại Driver có chưa (Intel HD3000/4000...Nvidia Geforce/ATI HD 6300M... vân vân và mây mây). Nếu vẫn hiện Standard VGA Display Driver thì chịu khó lên trang chủ mà download Driver chuẩn nhé. Thông thường Win 10 trở lên tự nhận Driver nhưng chỉ những cái cơ bản và hên xui nữa, phải chịu khó cài thủ công

ndphu

Búa Gỗ
e cũng bị giống thớt. mất nút sleep trong menu start và mất chế độ chỉnh sleep trong menu power. bác nào biết cách chỉnh giúp e với. E file iso tải trực tiếp bằng Create Windows 10 installation media của microsoft để cài win

thuuong1309

Rìu Sắt
khi bạn mới cài đặt win thì chức năng Sleep nó vẫn không hiện lên đâu, nhưng trong quá trình sử dụng thì win 10 update các >.NET framwork(có lẽ thế) thì sau vài ngày chức năng này sẽ tự có, máy ở cty mình toàn bị như thế, dù đã cài bản iso gốc từ microsoft.

ndphu

Búa Gỗ
khi bạn mới cài đặt win thì chức năng Sleep nó vẫn không hiện lên đâu, nhưng trong quá trình sử dụng thì win 10 update các >.NET framwork(có lẽ thế) thì sau vài ngày chức năng này sẽ tự có, máy ở cty mình toàn bị như thế, dù đã cài bản iso gốc từ microsoft.
như các lần trước e cài tầm 1-2 ngày là có nhưng lần này e cài được 1 tuần rồi ko thấy ấy bác. mặc dù check update hết các kiểu rồi

ndphu

Búa Gỗ
e cũng bị giống thớt. mất nút sleep trong menu start và mất chế độ chỉnh sleep trong menu power. bác nào biết cách chỉnh giúp e với. E file iso tải trực tiếp bằng Create Windows 10 installation media của microsoft để cài win

Xem phần đính kèm 51644

Xem phần đính kèm 51649
có bác nào biết khắc phục lỗi này giúp e với. cài win xong chỉ có chế độ sleep của màn hình thôi ko có chế độ sleep của cả máy:(