Hỏi/ Thắc mắc - Chọn ổ cứng di động phù hợp? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Hỏi/ Thắc mắc Chọn ổ cứng di động phù hợp?

phnghia811

Búa Gỗ
Xin chào các bạn,
- Hiện tại mình đang có ý định muốn mua 1 ổ cứng di động để lưu trữ nhưng đang phân vân giữa các loại:
+ Một là ổ cứng di động HDD dung lượng 1 TB (Kết nối 3.1 gen 1). Giá 1.395.000 VND
+ Hai là ổ cứng di động SSD dung lượng 240 GB (Kết nối 3.1 gen 2) Tốc độ đọc / ghi (tối đa): 520MB/s / 460MB/s. Giá: 1.260.000 VND
+ Ba là USB 3.1 128 GB (Kết nối 3.1) tốc độ đọc/ghi 420 MB/s / 380 MB/s. Giá: 1.050.000 VND

Mình làm văn phòng về dung lượng thì chắc khoảng gần 150 GB là đủ với mình rồi. Vấn đề ở đây là máy tính mình sử dụng cổng cắm USB 2.0 bình thường. Vậy nếu cắm dây 3.1 của các ổ phia trên thì có đạt được tốc độ đọc ghi tối đa của 3.1 không hay chỉ tối đa là 2.0 theo ổ cắm máy tính mình sử dụng.

Các bạn cho ý kiến giúp. Xin cám ơn!

luanintel

Búa Gỗ
Ổ di động là ổ bạn hay mang theo copy ở chỗ này chỗ kia. Do vậy, theo mình bạn nên mua ổ SSD. Option thứ 2 với 240GB là ổn vừa đảm bảo về dung lượng cần thiết với mức độ lưu trữ văn phòng vừa đảm bảo tốc độ sao chép dữ liệu.
Còn vấn đề tốc độ cổng USB máy tính chỉ 2.0 không sao bạn ạ. Cả 3 option bạn đưa ra đều 3.1 thế thì không cần lăn tăn về việc 3.1 sang 2.0. Quan trọng hơn cả bây giờ là tính hiệu quả về sao chép, lưu trữ dữ liệu.

tamngm

allons-y!
Chân thành khuyên bác dùng SSD, đắt một chút nhưng tiền nào của nấy vậy.
Samsung T5 hoặc Sandisk Extreme Portable đều được, WD cũng là một lựa chọn tốt.
Mình đang dùng Sandisk và thấy khá hài lòng.
USB mình cũng có 1 cái của Sandisk 128GB (type-C), lúc đầu mua cũng định dùng để lưu trữ tài liệu. Nhưng sau thấy không khả quan, cắm vào máy liên tục nó nóng lắm, sợ die lúc nào không hay, nên chỉ dùng copy tài liệu linh tinh chứ không dùng lưu trữ.
Mà USB bác mua hãng nào mà đắt thế? Cái mình dùng Sandisk giá có hơn 300k.

phnghia811

Búa Gỗ
Chân thành khuyên bác dùng SSD, đắt một chút nhưng tiền nào của nấy vậy.
Samsung T5 hoặc Sandisk Extreme Portable đều được, WD cũng là một lựa chọn tốt.
Mình đang dùng Sandisk và thấy khá hài lòng.
USB mình cũng có 1 cái của Sandisk 128GB (type-C), lúc đầu mua cũng định dùng để lưu trữ tài liệu. Nhưng sau thấy không khả quan, cắm vào máy liên tục nó nóng lắm, sợ die lúc nào không hay, nên chỉ dùng copy tài liệu linh tinh chứ không dùng lưu trữ.
Mà USB bác mua hãng nào mà đắt thế? Cái mình dùng Sandisk giá có hơn 300k.
Là cái này: USB 3.1 SanDisk Extreme Pro CZ880 128GB

tamngm

allons-y!
Là cái này: USB 3.1 SanDisk Extreme Pro CZ880 128GB
Mới tra, thì ra nó là SSD USB nên đắt bác ạ. Em nghĩ cũng là lựa chọn hay, giữa phương án 2 và 3 của bác :D.

phnghia811

Búa Gỗ
Mới tra, thì ra nó là SSD USB nên đắt bác ạ. Em nghĩ cũng là lựa chọn hay, giữa phương án 2 và 3 của bác :D.
Mình cũng định chọn USB cho tiện mang đi mang lại nhưng không biết tốc độ khi cắm vô ổ USB 2.0 có tốt không mình chỉ cần copy file từ máy tính sang USB khoảng 100 MB/s là OK rồi. Còn HDD thì hơi to

GloryVNz

Rìu Sắt Đôi
USB 2.0 tốc độ copy không đạt đến 100 MB/s, 100 Mb/s thì có thể. Đây là giới hạn phần cứng của chuẩn USB 2.0
USB flask disk thường để lưu trữ file tạm thời, cài cắm ứng dụng cho các thiết bị khác do đặc điểm nhỏ gọn, tiện lợi, chứ để lưu trữ lâu dài nên chọn ổ cứng lưu trữ chuyên dụng.
Riêng nguyên tắc lưu trữ dữ liệu quan trọng là sao lưu ở nhiều nơi khác nhau.
Chú ý thêm ổ đĩa sử dụng bộ nhớ flash nói chung và SSD nói riêng nên được cấp điện theo chu kỳ, tùy loại.

DarkPhoenix

Búa Gỗ
Xin chào các bạn,
- Hiện tại mình đang có ý định muốn mua 1 ổ cứng di động để lưu trữ nhưng đang phân vân giữa các loại:
+ Một là ổ cứng di động HDD dung lượng 1 TB (Kết nối 3.1 gen 1). Giá 1.395.000 VND
+ Hai là ổ cứng di động SSD dung lượng 240 GB (Kết nối 3.1 gen 2) Tốc độ đọc / ghi (tối đa): 520MB/s / 460MB/s. Giá: 1.260.000 VND
+ Ba là USB 3.1 128 GB (Kết nối 3.1) tốc độ đọc/ghi 420 MB/s / 380 MB/s. Giá: 1.050.000 VND

Mình làm văn phòng về dung lượng thì chắc khoảng gần 150 GB là đủ với mình rồi. Vấn đề ở đây là máy tính mình sử dụng cổng cắm USB 2.0 bình thường. Vậy nếu cắm dây 3.1 của các ổ phia trên thì có đạt được tốc độ đọc ghi tối đa của 3.1 không hay chỉ tối đa là 2.0 theo ổ cắm máy tính mình sử dụng.

Các bạn cho ý kiến giúp. Xin cám ơn!
Lưu trữ thì tất nhiên là Vote cho Hdd nhé bác, bác hoàn toàn có thể kiếm đc 1 e HDD 500GB vs giá khoảng 400k bảo hành từ hãng .
Vs lại máy chỉ có giao thức USB 2.0 nên dùng 3.0 3.1 rất phí tuy là nó có nhanh hơn tý đấy ạ .
SDD chỉ nên cắm trực tiếp trên main thì ms đạt đc tốc độ tối ưu của nó bác nhé, người ta chỉ sử dụng theo kiểu USB khi người ta thừa mà thôi!
Tất nhiên đây chỉ là ý kiến của e. Chúc vui!!!

XungDung

Búa Gỗ
Theo em thì bác chỉ cần một ổ HHD là được rồi, mục đích chỉ là lưu trữ dữ liệu và đầu đọc chỉ là 2.0 nên theo em thì ổ SSD cũng không cần thiết lắm.

quangdh24nh07

Búa Gỗ
+ Ổ HDD di động nếu đang hoạt động mà lỡ rơi rớt thì khả năng hỏng rất lớn.\
+ USB độ bền không bằng SSD.
+ Vote chọn ổ SSD di động.