Nhờ tư vấn - Cho mình hỏi bản boot nào bây giờ tốt nhất | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Nhờ tư vấn Cho mình hỏi bản boot nào bây giờ tốt nhất

Tramm Kamm

Gà con
Máy tính của mình update win xong bị lỗi màn hình đen.Hồi trước cũng bị như vậy nhưng sửa lỗi khá đơn giản. Nhưng lần này mình dùng tất cả các cách đơn giản( sorry mình tìm tất cả các cách trên các trang web,nhưng không thành công).À mà nếu ai có cách nào sửa lỗi này cho em thì đa tạa.Còn cái chính em hỏi vì em lo nghĩ về tương lai nên cần 1 bản boot để phân vùng,cài win,....Em đang tìm hiểu thì khá ưa thích anhdv và nhv.Cho em hỏi giữa 2 bản boot thì em nên chọn cái nào.À mà máy tính em thuộc diện đời Tống nên có khi chạy win +vài ba trang chrome thì có hiện tượng bị khựng.Và nếu có thánh nhân nào có các bản boot tốt hơn thì cho em biết;)Em đây không cần nhiều điều kiện,chỉ cần nó chạy đc ổn ở các máy đời tống,dễ cài đặt(nhìn 1 số boot cài mà em ko hiểu rõ) và nếu nó ko quá nặng (tối đa ko quá 4-5gb) Và em xin cảm ơn trc các thánh nhân :)))

Luudanxi

Rìu Chiến Chấm
Máy tính của mình update win xong bị lỗi màn hình đen.Hồi trước cũng bị như vậy nhưng sửa lỗi khá đơn giản. Nhưng lần này mình dùng tất cả các cách đơn giản( sorry mình tìm tất cả các cách trên các trang web,nhưng không thành công).À mà nếu ai có cách nào sửa lỗi này cho em thì đa tạa.Còn cái chính em hỏi vì em lo nghĩ về tương lai nên cần 1 bản boot để phân vùng,cài win,....Em đang tìm hiểu thì khá ưa thích anhdv và nhv.Cho em hỏi giữa 2 bản boot thì em nên chọn cái nào.À mà máy tính em thuộc diện đời Tống nên có khi chạy win +vài ba trang chrome thì có hiện tượng bị khựng.Và nếu có thánh nhân nào có các bản boot tốt hơn thì cho em biết;)Em đây không cần nhiều điều kiện,chỉ cần nó chạy đc ổn ở các máy đời tống,dễ cài đặt(nhìn 1 số boot cài mà em ko hiểu rõ) và nếu nó ko quá nặng (tối đa ko quá 4-5gb) Và em xin cảm ơn trc các thánh nhân :)))
Xài bản này đi bạn... gọn nhẹ.
Mediafire
Bạn search ventoy nhé, rồi dùng ventoy format USB, sau đó chép cái file .iso đó vào là xong. Dùng như này thì USB 1Gb tạm đủ dùng.

Sửa lần cuối:

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
Nếu dùng nhu cầu cá nhân thì cần tìm và chọn bản boot phù hợp bạn ạ,
- Máy cấu hình yếu (cho mình biết cấu hình máy thì mới tư vẫn và giới thiệu cho bạn bản boot phù hợp được)
- Các bản boot trong nước và nước ngoài thì nhiều, quan trọng là bạn sẽ dùng bản nào hỗ trợ tốt, phù hợp với cấu hình máy.

Sửa lần cuối:

Long Sao

Junior Moderator
@thuuong1309
Rufus và Ventoy chấp luôn cái của bạn, chứa luôn cái của bạn.
Rufus là công cụ ghi ổ boot lên usb, còn Ventoy là phiên bản Boot của Chai Na thì phải. Cũng khá là tiện và dễ tinh chỉnh. Mình rất bất ngờ với cái phiên bản boot của Ventoy

hoanchien

Junior Moderator
Thành viên BQT
@Luudanxi
Đưa người dao, mà lại dao không chuôi...

Theo tôi bản boot tốt hiện tại thì em mặc bộ đồ xanh đó là Ventoy, còn cái em mặc đồ hồng đó là Rufus...​
@thuuong1309
Rufus và Ventoy chấp luôn cái của bạn, chứa luôn cái của bạn.
Đây là các công cụ hỗ trợ boot tương tự như AIOboot của nguyễn tứ (nó hỗ trợ chạy các File iso, Wim, img ...) nó hỗ trợ đa nền tảng
1. Rufus hỗ trợ cài win..iso có thể ghi usb boot cài win
2. Ventoy hỗ trợ đa năng hơn chạy được các file iso boot, iso win... hỗ trợ cả mac (nhưng phải có các file iso cần thiết mới hoạt động được)
3. Boot WinPe rất nhiều (SSTR, TQ, Việt Nam boot nhiều vô số kể) hỗ trợ trực tiếp có thể định dạng, phân vùng ổ đĩa, cứu hộ dữ liệu, cài win, fix lỗi, quét virus ...chỉ vậy thôi đã thấy nó tiện dụng mức độ nào rồi.

tuanhvn

Búa Đá
tui nói thiệt bạn, chứ mấy cái winpe trong boot cứu hộ bạn dùng anhdv hay nào cũng được, các bản windows này là bản rút gọn, chạy rất nhẹ và nó chạy từ USB. Winpe mà máy chạy ko nổi thì đố chạy nổi cái windows xp chứ đừng nói windows 7