PM Hệ thống - CertUtil - phần mềm kiểm tra hash builtin trong windows mà mình thấy ít người biết đến... | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

PM Hệ thống CertUtil - phần mềm kiểm tra hash builtin trong windows mà mình thấy ít người biết đến...

Mizuki

Búa Gỗ Đôi
certutil là một phầm mềm cli dùng để quản lý chứng chỉ trong windows, nhưng nó cũng có thể được dùng để kiểm tra hash, mình thấy cái này ít người biết đến
lệnh dùng nó là
Mã:
CertUtil [Options] -hashfile InFile [HashAlgorithm]
cái argument [Options] mình thấy không quan trọng lắm trừ cái -v nó là bật chế độ verbose (kiểu như cho mình biết nó đang làm gì ấy)
hash algorithm là cái hash mình cần tra, pm này support MD2/MD4/MD5/SHA1/SHA256/SHA384/SHA512 (lưu ý là trong win7 phải dùng chữ in hoa, tức MD5 thì được nhưng md5 thì không, còn win8/10 thì bạn dùng chữ hoa hay thường cũng được)
không hiểu sao mình chèn ảnh không được nên mình có link cái màn hình hướng dẫn của nó ở đây: ví dụ: certutil -v -hashfile "C:\Users\Mizuki\Desktop\Great Devs.txt" SHA256
sẽ cho ra hash sha256 của nó là
SHA256 hash of file C:\Users\Mizuki\Desktop\Great Devs.txt: 44 2e 74 db c8 3b 94 54 bb d2 b3 61 6f 9a ef 72 4b ac bb 22 54 01 4d 45 dd 08 b1 29 14 d1 ed a0 CertUtil: -hashfile command completed successfully.

thanhthientd

Live Loving As Jesus
Cái này rất hay và có ưu điểm là check an toàn, không cần tải về phần mềm check Hash khác, nhưng cũng có nhược điểm là hơi mất thời gian hơn các phần mềm check khác như: phải tìm đường dẫn đến file đó, rồi phải copy mấy bước, tốc độ check thì cũng không hơn mấy phần mềm khác.

Mình xin hướng dẫn các bạn tìm đường dẫn file đó nhanh là: Giữ phím Shift và chuột phải vào file đó, chọn Copy as path. Không biết thì các bạn xem hình

Như ví dụ trên của bạn chủ topic là đường dẫn file này:
"C:\Users\Mizuki\Desktop\Great Devs.txt" (nhớ là có cả dấu " " mới được nhé), sau khi Copy as path xong là chỉ cần vào cmd Paste thôi. Còn check MD5 hay SHA1 thì bạn tự sửa.

Mizuki

Búa Gỗ Đôi
Mình xin hướng dẫn các bạn tìm đường dẫn file đó nhanh là: Giữ phím Shift và chuột phải vào file đó, chọn Copy as path.
mình hay vào tab security ở cái properties nó cũng có/hoặc là kéo thả thẳng file vào cửa sổ cmd luôn, mình không biết có cái này, cảm ơn bạn

và đúng bạn, cái này nó có khá nhiều nhược điểm nhưng mình thấy có thể nó sẽ có ích với những bạn lo sợ virus/môi trường công sở k được cài pm linh tinh, hay chỉ đơn giant là k muốn cài nhiều pm lằng nhằng chỉ có một mục đích (mình hay bị dính cái quả này 🙁) nếu chỉ dùng hàng ngày thôi thì cái crc sha trong 7zip khá là đủ so với nhu cầu của đa số mn (nhưng k có md5 🙁)

Sửa lần cuối: