Công cụ Internet - Cent Browser (Bạn đã sẵn sàng từ bỏ Chrome) [Viết bài hay, nhận ngay bản quyền cùng VN-Zoom] | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We don't have any banner, Flash, animation, obnoxious sound, or popup ad. We do not implement these annoying types of ads!

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

Please add https://vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Công cụ Internet Cent Browser (Bạn đã sẵn sàng từ bỏ Chrome) [Viết bài hay, nhận ngay bản quyền cùng VN-Zoom]

wiliamnewman

NCNL- Tôi đang nghĩ gì và đang tìm kiếm điều gì ?!
Chưa thấy bài nào khuấy động Event [Viết bài hay, nhận ngay bản quyền cùng VN-Zoom] của Ad nên mình xin "mở hàng" bằng Cent Browser và những extension mà đã giúp ích cho mình rất nhiều !!

Mình thấy Trong winpe của AnhDVBoot cũng có dùng CentBrowser vậy cho nên mình cũng khá tự tin khi đăng bài về Cent !!!

Trước khi đọc bài viết các bạn cần xác định tư tưởng rằng mình chỉ đưa Cent ra trước mặt bạn còn việc bạn có muốn ngắm nhìn hay sử dụng nó không là lựa chọn của bạn. Những điểm yếu của các trình duyệt khác mình đưa ra chỉ là ý kiến cá nhân. Bạn nào thấy ko thuyết phục có thể bỏ qua bài viết ko cần đọc gì thêm.
Trước khi tìm đến Cent Brower mình đã cảm thấy không thể nào từ bỏ được Firefox (trước khi trở thành Chromium Browser) vì Firefox có lợi thế rất lớn về addon so với Chrome là các extension. Nổi bật là các addon mà đến tận bây giờ mình chưa tìm được 1 addon nào khá hơn những addon này từ Chrome Store :
1. Thumbnail Zoom Plus

1 addon rất có ích khi zoom lớn những ảnh mà ta di chuột vào điểm trội mà mình đánh giá cao là hầu hết những ảnh nó đều bắt được ở hầu hết mọi site

2. Tab Mix Plus
Lại 1 addon khó mà có đối thủ khi mà giúp chúng ta tùy biến tabsize (độ dài và độ rộng của tab) không những thế nó còn có tùy chọn multirow tab (nhiều hàng tab ) như hình :
mình vốn ít khi mở ít hơn 10 tab 1 lúc cho nên mình khó mà sống nổi với tùy chọn này của tab mix plus

Còn nhiều addon có giá trị với mình nhưng do Firefox hoạt động càng ngày càng chậm mạc cho mình có tùy biến cỡ nào, cùng với việc nối gót(trước mình dùng từ bám váy xem ra có thể gây "nóng máu" cho nhiều người) Chrome để tồn tại(thực sự thì câu trước mình nói khó có thể nào từ bỏ được Firefox mà giờ lại chê FF thì khá là phũ nhưng ý mình đó chính là FF đã phải đi lại những bước chân mà Chrome đã đi mòn dép thì quả là 1 cái tát vào những người dùng khi giờ chẳng còn gì để mà so sánh giữa 2 ông lớn khi cùng 1 nhân) và không thể nào trở nên khác biệt thì mình buộc phải tìm đến 1 Browser khác tốt hơn.
Theo những trang đánh giá về trình duyệt tốt nhát 2019 :
  1. Firefox​
  2. Chrome​
  3. Opera​
  4. Microsoft Edge​
Mình đã trải ngiệm Chrome rất lâu và đã nhận thấy rằng chỉ mở khoảng 5 tab là đã có biểu hiện dựt không mượt và chạy khá nóng.
Tiếp đến là Opera : extension nghèo nàn, vpn và những thứ khác đều ổn.
Tiếp nữa là Maxthon : khá mượt, extension nghèo nàn, dùng theo sở thích của từng người.
Dĩ nhiên mình còn thử cả Waterfox, cũng không khả quan là mấy.
Cuối cùng mình nhận ra rằng cái mình cần đó chính là trình duyệt chạy mượt, nhiều extension như vậy là quá đủ với mình rồi.
Cuối cùng mình cũng tìm được Cent.

Giờ thì so sánh Cent với Chrome thôi :
  1. Cent cũng là Chromium Browser cho nên extension của Chrome Cent đều cài được trên cả 2 (hòa)​
  2. Cent chạy mượt hơn Chrome (+1 cho Cent)​
  3. Cent có nhiều cài đặt nâng cao hơn. (+1 cho Cent)​
Kết quả Cent 2>0 Chrome
đến đây bạn nào còn vẫn còn phân vân thì hãy tải bản portable và vọc để có trải nghiệm chính xác nhất. sau đó cảm thấy mình nói có gì sai sót hãy comment để mình khắc phục. Ở đây mình chỉ là đưa ra cho các bạn 1 thêm 1 lựa chọn chứ không tẩy chay bất cứ trình duyệt nào. Và đặc biệt là những người vẫn đang trung thành với Firefox và Chrome sau khi đọc bài viết. Thank !!
Một số cài đặt nổi bật của Cent :
tùy chọn kéo thả link mà không cần thêm extension nào khác (rất hữu ích)
Cent còn hỗ trợ cả Gesture (giữ nguyên chuột phải và vẽ những đường loằng ngoằng có thể đóng tab .....)

Cuối cùng mình xin chia sẻ những extension mình đang dùng và lợi ích mang lại :

1. Hover Zoom Gold (Đây là extension mà mình dùng thay thế Thumbnail Zoom Plus của Firefox dùng để phóng to ảnh)
  2. User Agent Switcher (extension giúp chúng ta duyệt tab như điện thoại iphone, IE, Firefox)
  3. Stylish (Extension giúp ta hiệu chỉnh CSS của trang, với extension này bạn có thể biến nền của website thành màu tùy ý. Mình dùng extension này để đánh dấu những link đã xem và hiển thị sang 1 màu khác ) VD :
bạn thấy đấy những link mình đã vô sẽ hiển thị màu tím còn những link chưa vô màu xanh dương.
bạn chỉ cần làm như sau :
4. Cookie Profile Switcher : cái này hoạt động gần giống với chức năng có sẵn của Cent đó là "New Multilogin tab" giúp đăng nhập nhiều tài khoản trên nhiều tab.

Link trang chủ : https://www.centbrowser.com/ (có cả bản Portable và cài đặt
)
Xong rồi các bạn ạ, mình thấy hơi vã mồ hôi rồi, Cảm ơn các bạn đã đọc bài, hãy nhấn like hoặc biểu tượng cảm xúc để tương tác với bài viết nha các bạn !!!

Sửa lần cuối:

wiliamnewman

Bên Firefox tiện ích mở rộng được gọi là addons chứ không phải là extension như bên Chrome, bạn cần phân biệt rõ 2 cái này, như vậy bài viết của bạn mới đánh giá cao được.
Cảm ơn bạn đã nhắc nhở, bài viết còn thiếu sót rất nhiều, do mình chuyển qua Chrome và Cent cũng lâu rồi, hiện tại mình còn chút ký ức nào về Firefox thì mình chia sẻ thôi bạn ạ !!!

Mọi phản hồi của các bạn mình sẽ tiếp nhận và chỉnh sửa bài viết cho phù hợp ạ. Thank !!!

wiliamnewman

Tôi dùng firefox chuyên đã hơn 10 năm rồi , Rất tiếc cái quantum nó ko hổ trợ TAB-MIX-PLUS . Tôi vẫn dùng 56.2 cấm nó update , thế mà quái gì ko hiểu 2 tháng trước nó luồn lách cở gì vẫn cứ lên quantum
Hầu hết các addon của quantum đều giống extension của Chrome. Trước mình cũng dùng FF 56.2 và những bản cũ hơn nhưng do mình cài nhiều addon quá và chạy nhiều tab cùng lúc nên FF chạy giống thở gấp vậy, dựt, chậm và lag. Còn việc nó tự update thì mình nhớ không nhầm nếu bạn cài đặt 1 User Profile mới và chạy cái Profile này thì nó sẽ tự update (Do Profile mới chưa tắt update).

ndhai

Búa Gỗ Đôi
Tùy nhu cầu sử dụng thôi, lập trình web thì dev tool của firefox vẫn là ngon hơn, muốn tải link mega (giới hạn 2GB/ngày), fake ip, thì mình toàn tận dụng opera cùng cái vpn tích hợp của nó, muốn mod miếc thì vivaldi, còn dùng bình thường thì quen cái nào dùng cái đó.

honghoavi

Búa Đá
Mình đang đào thoát khỏi google đây...

- Dùng outlook thay cho gmail
- Dùng firefox hoặc opera thay cho chrome

Mặc dù ban đầu hơi khó chịu chút nhưng giờ cũng bắtđầuổn...

coony

Búa Đá
Mình đang đào thoát khỏi google đây...

- Dùng outlook thay cho gmail
- Dùng firefox hoặc opera thay cho chrome

Mặc dù ban đầu hơi khó chịu chút nhưng giờ cũng bắtđầuổn...
Bạn có thể cho biết lý do tại sao phải đào thoát khoát khỏi google không ? Mình thấy nó rất tốt mà.

kuroo123

Búa Đá Đôi
Mình thấy bài viết tạm được. Phần mở đầu bạn nêu lý do chuyển từ FF sang Chrome rồi tìm một trình duyệt nhân Chromium thay thế tốt hơn, phần này ok. Nhưng sang phần sau thì mình thấy không có thuyết phục. Bạn đưa ra "nhận xét" một cách chủ quan, không có số liệu thống kê, đánh giá gì cho thấy nó (Cent Browser) tốt hơn cả. Sau đó, bạn kể ra một ưu điểm của CB là có mouse gestures rồi chuyển sang giới thiệu Extension luôn. Không có gì thuyết phục cả nên mình chả thèm tải về xài thử nó ra sao luôn vẫn cứ Chrome mà phang thôi :p
Có thể một số người thích sự tuỳ biến có thể chọn CB hoặc Vivaldi với sự tuỳ biến đa dạng. Nhưng mình vẫn chọn Chrome là trình duyệt mặc định bởi nó là hàng chính chủ Google được cập nhật bảo mật nhanh nhất và sự đơn giản thôi. Xài hotkey thao tác trên Chrome cũng quen rồi nên mấy cái tuỳ biến kia cảm thấy hơi rối :cool:

wiliamnewman

Mình thấy bài viết tạm được. Phần mở đầu bạn nêu lý do chuyển từ FF sang Chrome rồi tìm một trình duyệt nhân Chromium thay thế tốt hơn, phần này ok. Nhưng sang phần sau thì mình thấy không có thuyết phục. Bạn đưa ra "nhận xét" một cách chủ quan, không có số liệu thống kê, đánh giá gì cho thấy nó (Cent Browser) tốt hơn cả. Sau đó, bạn kể ra một ưu điểm của CB là có mouse gestures rồi chuyển sang giới thiệu Extension luôn. Không có gì thuyết phục cả nên mình chả thèm tải về xài thử nó ra sao luôn vẫn cứ Chrome mà phang thôi :p
Có thể một số người thích sự tuỳ biến có thể chọn CB hoặc Vivaldi với sự tuỳ biến đa dạng. Nhưng mình vẫn chọn Chrome là trình duyệt mặc định bởi nó là hàng chính chủ Google được cập nhật bảo mật nhanh nhất và sự đơn giản thôi. Xài hotkey thao tác trên Chrome cũng quen rồi nên mấy cái tuỳ biến kia cảm thấy hơi rối :cool:
Thank bạn !! Mình sẽ update bài viết theo ý kiến bạn đã đóng góp !!!!

tigerbeer400

Rìu Sắt Đôi
Tui toàn dùng opera vì nó có sẵn tiện ích chống quảng cáo, vpn, extension thì ko có nhiều thật nhưng vẫn đủ sài. với lại bạn nói opera mở nhiều tab chậm, mình mở cả bầy chả thấy sao hết. nặng là thằng chorm thôi.

honghoavi

Búa Đá
Bạn có thể cho biết lý do tại sao phải đào thoát khoát khỏi google không ? Mình thấy nó rất tốt mà.

email mình nó đọc,
mình làm gì trên internet nó biết
mình search (để tìm hiểu vấn đề của mìn) nó cũng biết
sắp tới → nhắn tín nó cũng biết luôn
điện thoại đem theo mình đi tới đâu nó cũng biết
sức khỏe mình nó cũng biết
...
Google nó biết mình còn rõ hơn mình biết mình nữa
---
Để tránh goolge thì mình chuyển sang dùng cách dịch vụ không phải của google mà những công ty không cóđộng lực biết về cá nhân mình như
- email của outlook
- trình duyệt của opera (hoặc firefox)
- searh dùng duckduckgo hoặc bing
...
Nói chung là vậy

kuroo123

Búa Đá Đôi
email mình nó đọc,
...
---
Để tránh goolge thì mình chuyển sang dùng cách dịch vụ không phải của google mà những công ty không cóđộng lực biết về cá nhân mình như
- email của outlook
...
Nói chung là vậy
Thời buổi này cty công nghệ nào cũng "tracking" khách hàng của họ để đưa ra các "suggest" cho khách hàng tương tác với các đối tác của họ thôi. Ví dụ điển hình, MS "tracking" thông tin người dùng với Win 10, rồi vụ bê bối thông tin của FB, bạn tìm kiếm mua thứ gì trên web bán hàng online thì nó cũng đề xuất các mặt hàng tương tự đó thôi. GG cũng vậy thôi, bạn có thể vào My Activity - Google để xoá hoặc tắt các tính năng theo dõi của GG :p
P/S: Trước giờ mình toàn sử dụng một browser đăng nhập tài khoản GG, FB, MS để làm việc riêng, browser còn lại thì lướt web linh tinh, cần gì thì log tài khoản phụ vào để xài thôi.

honghoavi

Búa Đá
Thời buổi này cty công nghệ nào cũng "tracking" khách hàng của họ để đưa ra các "suggest" cho khách hàng tương tác với các đối tác của họ thôi. Ví dụ điển hình, MS "tracking" thông tin người dùng với Win 10, rồi vụ bê bối thông tin của FB, bạn tìm kiếm mua thứ gì trên web bán hàng online thì nó cũng đề xuất các mặt hàng tương tự đó thôi. GG cũng vậy thôi, bạn có thể vào My Activity - Google để xoá hoặc tắt các tính năng theo dõi của GG :p
P/S: Trước giờ mình toàn sử dụng một browser đăng nhập tài khoản GG, FB, MS để làm việc riêng, browser còn lại thì lướt web linh tinh, cần gì thì log tài khoản phụ vào để xài thôi.

:)

LuanPhamT

Rìu Sắt
"bám váy Chrome để tồn tại sau khi không thể nào trở nên khác biệt "
Chúc mừng bạn đã tạo nên sự khác biệt cho bản thân.
Trình duyệt là thứ vô cùng nhạy cảm. Bạn thì có sự tự tin trong cuộc sống, chúc bạn vui và nhiều sức khỏe.

LuanPhamT

Rìu Sắt
email mình nó đọc,
...
---
- email của outlook
...
Nói chung là vậy
bạn cũng vui tính:
- email của outlook, ==>nó không đọc email của bạn đâu, nó có bộ quét từng chữ luôn.
- trình duyệt của opera (hoặc firefox) ==>Firefox thì không nói, Opera thì bạn nên xem lại.
- searh dùng duckduckgo hoặc bing, ==>Bing, sai quá sai.

LuanPhamT

Rìu Sắt
bạn ơi, bạn kia nói thế chứ cũng xài chrome thôi, nhiều người cố tạo sự khác biệt để vẽ ra 1 câu chuyện xong lại đâu vào đó thôi.