Cần học gì để trở thành thợ sửa chữa phần cứng và phần mềm? | VN-Zoom | Cộng đồng Chia Sẻ Kiến Thức Công Nghệ và Phần Mềm Máy Tính

Adblocker detected! Please consider reading this notice.

We've detected that you are using AdBlock Plus or some other adblocking software which is preventing the page from fully loading.

We need money to operate the site, and almost all of it comes from our online advertising.

If possible, please support us by clicking on the advertisements.

Please add vn-z.vn to your ad blocking whitelist or disable your adblocking software.

Cần học gì để trở thành thợ sửa chữa phần cứng và phần mềm?

Như tiêu đề thì em có một câu hỏi là muốn thành được thợ sửa chữa máy tính từ phần cứng đến phần mềm thì có thể bắt đầu từ đâu ạ?! Các anh chị em có nguồn tài liệu nào không ạ ?! Em xin cảm ơn ạ !!

Bạn chỉ có thể chọn 1 trong 2. Nếu bạn là thiên tài thì mới chọn được cả 2
Phần cứng là đủ đau đầu rồi mà còn phần mềm nữa. Bạn thành "Thánh Giống" luôn đấy {waaaht}
À thế ạ :v Vậy tốt nhất nên chuyên sâu về một mảng còn mảng còn lại có thể tìm hiểu sơ qua như thế có ổn ko ạ :)))

dinhchungcm

Rìu Chiến Vàng
Bắt đầu từ VNZ, VOZ. :D :D
Đúng với trường hợp của mình.
Hiện tại Trình độ IT đầy lá me của mình (chả dám mơ tới đầy lá mít) cũng bắt đầu từ VZN từ những năm 2007.
VOZ thì chỉ tham khảo cách build, nâng cấp PC, chả đủ trình để đọc bài về: nào là giao thức, giao tiếp, cấu tạo vật lý với logic gì gì đó, chuẩn này chuẩn nọ....

Y/c của bạn chủ chắc mình hiểu không nhầm thì là cài đặt, bảo trì, nâng cấp máy tính phải không. Nếu chỉ vậy thì bạn có thể theo học 1 khóa Kỹ thuật viên, sau đó thực hành trong 1 Cty (hay shop bán máy tính nào đó), chừng năm ba tháng nếu có khiếu và chịu tìm tòi thì có thể vác giỏ đi cài Win dạo kiếm cơm.
Còn y/c cao nắm bắt chuyên sâu về cứng với mềm thì nên lựa chọn 1.
Thậm chí trong 1 mảng còn phải chỉ đi chuyên sâu về 1 loại phần cứng, hay mềm chuyên dụng nào đó. Còn bác học kiểu" Bác sĩ đa khoa" thì chỉ có cái bằng mà thôi!

Sửa lần cuối:

dungltcd

Lạt Ma
Đúng với trường hợp của mình.
Hiện tại Trình độ IT đầy lá me của mình (chả dám mơ tới đầy lá mít) cũng bắt đây từ VZN từ những năm 2007.
VOZ thì chỉ tham khảo cách build, nâng cấp PC, chả đủ trình để đọc bài về: nào là giao thức, giao tiếp, cấu tạo vật lý với logic gì gì đó, chuẩn này chuẩn nọ....
Em cũng giống như Bác và nhiều người khác, nói không quá chứ nhúm kiến thức của em về IT của em cả Cứng và mềm hầu hết đều học lỏm của các bác trên VNZ, VOZ và một số forum khác nữa.

babylon88

Búa Gỗ Đôi
Coi là Nghề thì đi Học ở trung tâm đi ...vừa có căn bản lại vừa Tốt cho sau này ; xong ra đâm đầu vào Tiệm nào đó Thực tế sẽ nâng Trình rất nhiều ...Mấy món sửa Main - Thay chip thì thực tế vẫn là nhất .Còn nếu xác định đam mê thì cũng nên đi Học - sách vở không kham nổi đâu ...Còn không có thợ nào sửa phần mềm đâu .Toàn mấy Anh cài win dạo thôi .Bên lập trình thì có Tester

Vâng hiện tại em cũng đang làm cho một cửa hàng về sửa chữa lắp đặt camera và máy tính, nên em muốn tìm hiểu vì thấy vẫn mù mờ quá :)))

Coi là Nghề thì đi Học ở trung tâm đi ...vừa có căn bản lại vừa Tốt cho sau này ; xong ra đâm đầu vào Tiệm nào đó Thực tế sẽ nâng Trình rất nhiều ...Mấy món sửa Main - Thay chip thì thực tế vẫn là nhất .Còn nếu xác định đam mê thì cũng nên đi Học - sách vở không kham nổi đâu ...Còn không có thợ nào sửa phần mềm đâu .Toàn mấy Anh cài win dạo thôi .Bên lập trình thì có Tester
Cho em hỏi chút là nếu là thợ chuyên về phần mềm thì làm những công việc gì ạ

Hamano Kaito

Moderator
@Minh Thanh 007 | Trong ngôn ngữ học của IT sẽ ko có chữ "Chuyên Về Phần Mềm"

Mà chỉ có 2 lãnh vực là
  1. Kỹ sư phần mềm <== này là bên phần mềm | https://en.wikipedia.org/wiki/Software_engineering
  2. Khoa học máy tính <= này là bên phần cứng | https://en.wikipedia.org/wiki/Computer_science
Để lãnh hội được 2 yếu tố trên yêu cầu bạn phải đạt được là CAO HỌC về chuyên 1 mãn của 1 trong 2 lãnh vực đó
Nếu bạn Tài Giỏi thì sẽ có thể Học Cả Hai. {tongue}
-----
Cài Win, cài phần mềm (game) chỉ là phần khái quát ai cũng có thể học được. Vì nó quá đơn giãn nhưng chuyên sâu hơn cái đó mới là cái chính yếu
Link tìm hiểu về phần mềm | https://en.wikipedia.org/wiki/Software

@Minh Thanh 007 | Trong ngôn ngữ học của IT sẽ ko có chữ "Chuyên Về Phần Mềm"

Mà chỉ có 2 lãnh vực là
  1. Kỹ sư phần mềm <== này là bên phần mềm | https://en.wikipedia.org/wiki/Software_engineering
  2. Khoa học máy tính <= này là bên phần cứng | https://en.wikipedia.org/wiki/Computer_science
Để lãnh hội được 2 yếu tố trên yêu cầu bạn phải đạt được là CAO HỌC về chuyên 1 mãn của 1 trong 2 lãnh vực đó
Nếu bạn Tài Giỏi thì sẽ có thể Học Cả Hai. {tongue}
-----
Cài Win, cài phần mềm (game) chỉ là phần khái quát ai cũng có thể học được. Vì nó quá đơn giãn nhưng chuyên sâu hơn cái đó mới là cái chính yếu
Link tìm hiểu về phần mềm | https://en.wikipedia.org/wiki/Software
Okayy tks bác nhiều ạ

tamthangia

Rìu Vàng Đôi
bác muốn ăn 2 nghe cứ như là 1 người tự mình thiết kế 1 bộ máy móc ấy nhỉ . 1 người có ý tưởng muốn phát triển 1 hệ thống bán hàng tự động , thì họ tự thiết kế hệ thống cơ khí , thiết kế hệ thống điều khiển , lập trình cho hệ thống đó hoạt động theo ý muốn ... nghe rất hay nhưng thực sự nó ko hề đơn giản với 1 người , trừ khi họ quá giỏi . còn mình thấy để thiết kế 1 hệ thống thì thường là 1 đội ngũ , mỗi người làm 1 mảng .
Phần cứng thì bạn nói tới ko biết là chỉ về máy tính thôi hay cả máy in , các thiết bị ngoại vi khác ? mt sẽ phân chia là desktop và laptop , thường thì ít người họ làm cả 2 , vì nếu làm về main pc sẽ có thể kiêm luôn cả màn hình vs nguồn - vga ... còn laptop thì họ ít khi làm về mảng desktop . Trừ khi thợ đó làm việc lâu năm , sau khi am hiểu rõ về cái này mới lấn sang cái kia , thường thì họ sẽ làm từ main pc trước vì nó đơn giản hơn laptop . Nói chung để mà làm thợ phần cứng thì ít nhất bạn phải học về điện ,điện tử , đọc dc linh kiện và hiểu nguyên lí của chúng , sau đó là đọc sơ đồ mạch , sau đó là làm thuê + học hỏi đàn anh đi trc , dần sẽ đúc rút dc kinh nghiệm .
Còn về phần mềm thì tốt hầu như chả thấy ông phần cứng nào nhảy sang cái đó đâu , cơ bản là lỗi nào dễ thì sửa , ko biết thì phang win là xong . phần mềm lỗi thì hỏi ng tạo ra nó , vậy thôi .
Nói chung mọi thứ đều cần có sự học hỏi và trải nghiệm , nếu bạn làm dc cả 2 thì chúc mừng bạn , rất hiếm ng làm dc cả 2 .

laptoponline

Búa Gỗ
chắc học để có thể cài win rồi lắp ráp máy tính, rồi sửa luôn mainboard
góp ý nè:
Thứ nhất: Học cài windows, học cài ba cái ứng dụng( dễ nhưng để cài được 1 bộ WIN chạy ổn định thì mới khó) cái này là học làm kỹ thuật viên cài phần mềm( ko được liệt kê ngang hàng với các cao thủ lập trình)
Thứ 2: là lắp ráp máy tính( củng mức kỹ thuật viên bình thường không thể sánh ngang với cao thủ sửa phần cứng)
Thứ 3: cái này mới chính xác gọi là phần cứng nè, chứ hông có phải là cứ ráp được bộ máy tính gọi là kỹ thuật phần cứng đâu nha
- Một người sửa được phần cứng là 1 người có thể am hiểu về điện tử trong đó bao gồm:
Điện tử cơ bản( nó như kiểu ông nào lọt lòng mẹ thì phải tập lật ấy), trong đó nó gồm trở, tụ, cuộn dây, các cổng logic, so sánh như AND, NOT, OR vân vân và mây mây...
Điện tử nâng cao( đọc hiểu các cấu trúc mạch giang hồ hay gọi là đọc được schematic ấy, hiểu được datasheet của ic ấy, sau khi mà đọc được cả schematic của một cái mainboard ấy là cụ sẽ có thể biết được điện áp tại vị trí đó nó sẽ là bao nhiêu volt luôn ấy, nói chung là biết tất hehe, một khi cái level của cụ mà đã lên thì cụ sẽ thấy cái mainboard nó củng không có khó như khi ta nhìn thấy linh kiện chằng chịt vậy đâu) có hứng thú thì xin lên youtube Laptoponline của tui mà học, tui là tui nói giọng miền trung nên nghe hơi khó đối với anh em miền nam à nha, nhưng củng không khó lắm đâu, lên tìm từ bài 1 của tui là có hết cho đến bài 26 là cụ sẽ biết tui có phải dân phần cứng ko hà
à mà góp ý nè, muốn ra mở cửa hàng thì nên kiếm 1 công việc nào đó trong chỗ người ta xong làm cho nó quen đi, sau này ra là cứng khừ
đi làm công ty của nước ngoài củng được, một khi mà đạt level max như trên, kèm theo giỏi bên quản trị mạng doanh nghiệp nữa, thì ở nhà mở thêm cái tiệm để chủ yếu bán đồ cho công ty mình đang làm thôi :p
Vậy nha, hoi đi đây, dạo này đang cách ly trong công ty, anh em có thời gian ở nhà thì lao vô cái kênh Laptoponline của tui mà ngâm cứu, ko học được nhiều thì học được ít, mai mốt rãnh tui làm thêm video toàn tập cho, tui là tui bao xô cái khoản gì " cứng cứng ấy ấy":p
mà nói nghe nè, hông có phải là ko biết viết đúng chính tả đâu nha, mà do đang rãnh ấy, nên viết sai sai cho nó dzui nha

sonca4321

Gà con
Với công việc e đang làm thì bên ngoài người ta gọi là KTV camera, bước đầu nên như vậy.
Nắm vững bước 1 rồi có thể học thêm sữa chữa điện tử để sửa chữa phần cứng : sửa main camera, máy in, máy tính,...
Qua 1 thời gian thì chuyên làm 1 mảng gì đó : Sửa các loại máy in, mainboard, ổ cứng,...